Giúp hướng dẫn làm phụ lục 01-4A - dùng trong trường hợp nào

• Thread starter thuongminh85
  • Ngày gửi
T

thuongminh85

Sơ cấp
11/12/09
12
2
0
ha noi
Chào cả nhà. Nhờ các anh chị giúp em xử lý vụ này với ạ.

Công ty em là công ty dịch vụ, bán hàng hóa không chịu thuế và chịu thuế. Hàng tháng, khi có phát sinh đầu ra, đầu vào, em làm thêm phụ lục 01-4A để phân bổ thuế GTGT 1331 vào chi phí.

Tháng 1.2012 này, không có phát sinh đầu ra mà chỉ có đầu vào, nên em không biết có làm phụ lục 01-4A không. Nếu không phải làm, thì em có được ghi nhận số thuế GTGT đầu vào làm thuế GTGT đầu vào được khấu trừ chuyển kỳ sau không ạ.

Em có phụ lục 01-4A và 01-4B là 2 phụ lục mà em thấy rối nhất, không biết nó được dùng trong trường hợp nào ạ. Tuy đã đọc hướng dẫn về lập các loại tờ khai, nhưng riêng 2 cái tờ khai này thì em chịu.

Rất mong các anh chị ra tay giúp đỡ đứa em ngu lâu này.

Em cảm ơn cả nhà :026:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Chào cả nhà. Nhờ các anh chị giúp em xử lý vụ này với ạ.

Công ty em là công ty dịch vụ, bán hàng hóa không chịu thuế và chịu thuế. Hàng tháng, khi có phát sinh đầu ra, đầu vào, em làm thêm phụ lục 01-4A để phân bổ thuế GTGT 1331 vào chi phí.

Tháng 1.2012 này, không có phát sinh đầu ra mà chỉ có đầu vào, nên em không biết có làm phụ lục 01-4A không. Nếu không phải làm, thì em có được ghi nhận số thuế GTGT đầu vào làm thuế GTGT đầu vào được khấu trừ chuyển kỳ sau không ạ.

Em có phụ lục 01-4A và 01-4B là 2 phụ lục mà em thấy rối nhất, không biết nó được dùng trong trường hợp nào ạ. Tuy đã đọc hướng dẫn về lập các loại tờ khai, nhưng riêng 2 cái tờ khai này thì em chịu.

Rất mong các anh chị ra tay giúp đỡ đứa em ngu lâu này.

Em cảm ơn cả nhà :026:

Phụ lục 01-4A và 01-4B là 2 phụ lục dành cho những cty hoạt động có 2 dịch vụ không chịu thuế và chịu thuế.
Phụ lục 01-4A, phân bổ GTGT được khấu trừ theo tỷ lệ doanh thu của tháng, làm và nộp chung với tờ khai hàng tháng.
Phụ lục 01-4B, phân bổ GTGT được khấu trừ theo tỷ lệ doanh thu của năm, làm và nộp chung với tờ khai tháng 12 của năm.

T

thuongminh85

Sơ cấp
11/12/09
12
2
0
ha noi
Ðề: Re: Giúp hướng dẫn làm phụ lục 01-4A - dùng trong trường hợp nào

Phụ lục 01-4A và 01-4B là 2 phụ lục dành cho những cty hoạt động có 2 dịch vụ không chịu thuế và chịu thuế.
Phụ lục 01-4A, phân bổ GTGT được khấu trừ theo tỷ lệ doanh thu của tháng, làm và nộp chung với tờ khai hàng tháng.
Phụ lục 01-4B, phân bổ GTGT được khấu trừ theo tỷ lệ doanh thu của năm, làm và nộp chung với tờ khai tháng 12 của năm.

ơh, hình như bác có nhầm không ạ. Phụ lục 01-4B là nộp cùng tờ khai tháng 3 của năm kế tiếp chứ. Em tìm hoài rồi. Nhưng cái chính em hỏi không phải thời điểm nộp. Mà em hỏi là: trong tháng này, em không xuất cái hóa đơn nào, trong khi em vẫn có hóa đơn đầu vào. Vậy, có phải làm phụ lục 01-4A không ạ. Hay số thuế đầu vào đấy em được khấu trừ chuyển sang tháng sau ạ.

Cảm ơn bác đã quan tâm giải đáp thắc mắc cho em. Em cảm ơn! :015:

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Re: Ðề: Re: Giúp hướng dẫn làm phụ lục 01-4A - dùng trong trường hợp nào

ơh, hình như bác có nhầm không ạ. Phụ lục 01-4B là nộp cùng tờ khai tháng 3 của năm kế tiếp chứ. Em tìm hoài rồi. Nhưng cái chính em hỏi không phải thời điểm nộp. Mà em hỏi là: trong tháng này, em không xuất cái hóa đơn nào, trong khi em vẫn có hóa đơn đầu vào. Vậy, có phải làm phụ lục 01-4A không ạ. Hay số thuế đầu vào đấy em được khấu trừ chuyển sang tháng sau ạ.

Cảm ơn bác đã quan tâm giải đáp thắc mắc cho em. Em cảm ơn! :015:

Bạn vẫn làm như bình thường. Không có hóa đơn bán ra thì để trống hoặc điền số 0. Hệ thống sẽ tự động tính.

P

phongcach1989

Sơ cấp
26/8/10
15
1
0
34
ha noi
Ðề: Giúp hướng dẫn làm phụ lục 01-4A - dùng trong trường hợp nào

Trường hợp của bạn trong tháng 01/2012 ko phát sinh cái HĐ đầu ra nào thì bạn vẫn kê khai những hóa đơn đầu vào phát sinh trong tháng bình thường.Nếu bạn đã kê khai những hóa đơn đầu vào đó trong tháng 01/2012 thì số thuế GTGT đầu vào đó sẽ được phân bổ trong kỳ, được tính vào chi phí trong tháng 01/2012 và đương nhiên số thuế GTGT đầu vào đó ko được chuyển sang tháng sau để khấu trừ nữa. Bạn vẫn nên in kèm thêm phụ lục 01-4A/GTGT để nộp kèm tờ khai tháng, các chỉ tiêu trên phụ lục là do PM hỗ trợ kê khai tự động tính.
Tuy nhiên có một mẹo nhỏ cho bạn để làm giảm số thuế GTGT phải nộp trong tháng sau( tức T2/2012) nếu phát sinh hóa đơn bán ra chịu thuế. Do hóa đơn đầu vào được phép kê khai trong vòng 06 tháng ( nếu " bỏ sót " ) nên những hóa đơn đầu vào có giá trị lớn thì bạn nên " để dành" đến tháng 02/2012 kê khai. Khi đó số thuế GTGT phải nộp trong tháng 02/2012 của bạn sẽ giảm.
Thân !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA