Thời điểm ghi nhận doanh thu công trình trong trường hợp sau???

• Thread starter tuanthuykt
  • Ngày gửi
T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội
Bên em nhận sửa chữa cho một trường học có vốn ngân sách nhà nước thuộc quận Thanh Xuân. Hợp đồng ký ngày 24/08/2011, bên em và bên chủ đầu tư (trường học) đã cùng nhau ký nghiệm thu, quyết toán theo đúng giá trị hợp đồng ngày 18/11/2011. Vấn đề ở chỗ, em hỏi kỹ thuật bên em thì được biết đó chưa phải là giá trị quyết toán cuối cùng (đó chỉ là căn cứ để làm quyết toán với quận), mà còn phải căn cứ vào quyết định phê duyệt quyết toán, quyết toán của Quận nữa mà giá trị đó thì có thể thay đổi. Em mới làm xây dựng nên cũng không biết phải ghi nhận doanh thu như thế nào cả. Mong được mọi người giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Thời điểm ghi nhận doanh thu công trình trong trường hợp sau???

Biên bản nghiệm thu ghi ngày 18/11/2011 thì bạn phải xuất hóa đơn và kê khai thuế trong tháng 11/2011 theo QĐ hiện hành. Khi phê duyệt quyết toán có thể tăng hoặc giảm lúc đó bạn viết hóa đơn điều chỉnh hay bổ sung sau.

T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội

Bên mình mởi chỉ xuất hóa đơn theo giá trị được tạm ứng (do bên chủ đầu tư yêu cầu) chứ chưa có xuất hết. trong trường hợp này e phải xử lý thế nào ạ.Liệu có bị phạt không mọi người?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn chỉ xuất hóa đơn bán ra khi có khối lượng nghiệm thu, giá trị bao nhiêu là ở biên bản nghiệm thu đó, còn khoản tạm ứng theo HĐ thì không phải xuất hóa đơn mà vào công nợ Có 131 nợ 111 hoặc 112. Nếu bạn xuất hóa đơn khoản tạm ứng chưa có chi phí mà đến niên độ kế toán thì phải hạch toán lãi phải nộp TTNDN đấy.

T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội

Thế bạn ơi trường hợp của mình giờ xử lý như thế nào? có phải mình vẫn ghi nhận doanh thu và giá vốn bình thường không? thế còn hóa đơn xuất giá trị tạm ứng kia thì mình hạch toán như thế nào? rồi khi nào quyết toán được phê duyệt giá trị có thể cao hơn hoặc thấp hơn thì mình làm thế nào? bạn giúp giùm mình nha.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nếu bạn đã xuất hóa đơn thì yêu cầu bộ phận kỹ thuật và chủ đấu tư làm biên bản nghiệm thu công việc hoàn thành có giá trị bằng giá trị hóa đơn ngay. Căn cứ vào khối lượng đó bạn ( hoặc nhờ bên kỹ thuật ) bóc vật tư, nhân công và lấy hóa đơn đầu vào để tập hợp chi phí cho khối lượng đã hoàn thành đó mới có giá vốn được.

T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội

Nhưng bạn ơi làm sao mà làm bb nghiệm thu hoàn thành công biệc bằng giá trị hóa đơn được, vì giá trị hóa đơn chỉ là giá trị được tạm ứng thôi mà.hic
Mình nghĩ thế này: giờ mình cứ ghi nhận hết giá vốn, ghi nhận doanh thu theo giá trị hóa đơn đã xuất (giá trị tạm ứng), sau đó sang năm nay khi có quyết toán giá trị cuối cùng thì điều chỉnh sau. Nhưng như thế thì năm nay công trình này lỗ rất nhiều. Mình không biết thế có được không nữa.

loannguyen093

loannguyen093

Trung cấp
26/1/11
89
0
6
36
Hà Đông, Hà Nội

Thực tế đến thời điểm ngày 18/11/2011 bạn phải xuất hóa đơn cho toàn bộ cho giá trị công trình, hạng mục công trình đã được nghiệm thu. Theo mình nếu bạn đã xuất hóa đơn theo giá trị tạm ứng thì giờ bạn lấy tổng giá trị nghiệm thu trừ đi hóa đơn giá trị tạm ứng rồi xuất hóa đơn nốt cho phần còn lại. Chúc bạn may mắn nhé!
P/s: lần sau đừng xuất hóa đơn cho khoản tạm ứng của khách hàng nữa. Đó chỉ là khoản ứng vốn của chủ đầu tư cho công ty mình có vốn để tiến hành thi công thôi mà.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn hỏi chưa rõ nên rất khó trã lời. HĐ ngày 24/8/2011 nghiệm thu ngày 18/11/2011 đã hoàn thành toàn bộ đưa vào sử dụng chưa. Nếu hoàn thành toàn bộ đưa vào sử dụng giá trị lớn hơn hóa bán ra thì căn cứ giá trị nghiệm thu đó trừ đi số đã viết bán ra trước đế viết tiếp hóa đơn số còn lại và đưa toàn bộ chi phí tập hợp được sang giá vốn. Khi hạch toán doanh thu công trình = tổng giá trị 2 hóa đơn đã viết. Còn khi quyết toán có giá trị khác thì viết điều chỉnh hoặc bổ sung.

K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội

Cả nhà cho em hỏi với, cty em ký hợp đồng với 1 đối tác, trong hợp đồng ghi là thanh toán ngay khi ký, và bên em đã xuất HĐ cho khách hàng, nhưng chi phí thì bên em chưa xác định được,bởi hợp đồng này chưa xong, mà nv bên em chỉ tạm ứng thôi , bây giờ em phải làm sao ạ, em đang làm báo cáo TC không biết khoản này thì làm thế nào

B

binh75bd

Trung cấp
29/12/10
105
4
0
Quy Nhơn

Bạn phải xem doanh thu XDCB được xác định bởi nhiều cách. Còn hoá đơn thì khi nào Chủ đầu tư yêu cầu xuất thì xuất.
Có thể xuất tạm ứng, xuất theo tiến độ giải ngân, or thi công. Như vậy, bạn lên làm khi xác định được doanh thu - chi phí tạo ra doanh thu đó mới xác định doanh thu.
1 /. Khi xuất hoá đơn đúng số tiền tạm ứng nhận được: Nợ 131, Có 3387, 3331 Doanh thu tính trước
2 /. Khi có Biên bản nghiệm thu khối lượng, kỹ thuật sẽ tính và áp đơn giá khối lượng để xác định khối lượng bàn giao hoàn thành.
- Bạn tập hợp chi phí 154 chi tiết từng công trình, hang mục công trình. Để tiện theo dõi bạn nên thông qua 621,622,623,627 để tập hợp chi phí cho phù hợp rồi mới đổ vào 154.
3 /. Khi công trình nghiệm thu - đưa vào sử dụng, Chủ đầu tư yêu cầu quyết toán và thanh lý hợp đồng.
- Lúc đó bạn xác định doanh thu công trình, tất toán 3387 Doanh thu tính trứơc, xuất bổ sung hoá đơn cho đủ
- Khi đó hạch toán Nợ 3387 có 511 và Nợ 632 có 154 phần chi phí
Chúc bạn thành công

Trường hợp xuấthoá đơn thực tế theo Hồ sơ quyết toán giai đọan
1 /. Xác định lợi nhuận kế hoạch của cống trình để xác định chi phí giá vốn.
VD: Quyết toán nền và móng nhà: Giá trị nghiệm thu hoàn thành: 1.000 triệu đồng
Lợi nhuận theo Hồ sơ dự toán 6% x Giá trị xây lắp: 1.000 x 6% = 60 triệu đồng.
Vậy Nợ 632, Có 154: 1.000 - 60 = 940 triệu đồng.
Như vậy dư nợ 154 >= 940 triệu đồng, vì vẫn còn khối lượng đã thi công chưa được nghiệm thu
2 /. Do chủ đầu tư sợ cắt vốn, nên yêu cầu tạm ứng khối lượng trước thì bạn dùng 3387 để xử lý vấn đề trên.

Sửa lần cuối:
B

binh75bd

Trung cấp
29/12/10
105
4
0
Quy Nhơn

Treo 3387 Doanh thu tính trứơc. Khi xác định chi phí giá vốn thì tất toán 3387 và kết chuyển lên doanh thu.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Các bạn xem lại nội dung nào được HT vào TK 338.7.

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi

Hạch toán doanh thu nhận trước cũng được, sau đó đợi có đủ điều kiện hồ sơ thì kết chuyển doanh thu, chi phí như bình thường.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nguyên văn QĐ 48 (...Không hạch toán vào tài khoản này số tiền nhận trước của người mua mà doanh nghiệp chưa cung cấp sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ.) các bạn xem lại.

H

Hoacat811

Guest

Công trình nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng bạn phải xuất hoá đơn theo dự toán đi, sau khi có quyết định phê duyệt thì viết hoá đơn điều chỉnh.

volethanh83

volethanh83

Sơ cấp
2/6/10
41
0
6
41
Tien Giang

Xin cho mình hỏi, nghiệm thu tháng nào bắt buộc phải ghi nhận Doanh thu và xuất hoá đơn bán ra tháng đó hở? Trường hợp do luân chuyển chưng từ, ( thi công cho công trình nhà nước) đến khi mình nhận được biên bản nghiệm thu chậm, có thể qua tháng sau, vậy mình xuất hoá đơn tháng sau đó được không? Xin cảm ơn.

M

mitdang

Sơ cấp
19/1/09
36
0
0
hưng yên
Re: Ðề: Thời điểm ghi nhận doanh thu công trình trong trường hợp sau???

Nhưng bạn ơi làm sao mà làm bb nghiệm thu hoàn thành công biệc bằng giá trị hóa đơn được, vì giá trị hóa đơn chỉ là giá trị được tạm ứng thôi mà.hic
Mình nghĩ thế này: giờ mình cứ ghi nhận hết giá vốn, ghi nhận doanh thu theo giá trị hóa đơn đã xuất (giá trị tạm ứng), sau đó sang năm nay khi có quyết toán giá trị cuối cùng thì điều chỉnh sau. Nhưng như thế thì năm nay công trình này lỗ rất nhiều. Mình không biết thế có được không nữa.
Không phải là làm bb nghiệm thu hoàn thành mà là biên bản nghiệm thu 1 phần công việc hoàn thành thôi. Trong xây dựng ko phải cứ xây xong 1 cái nhà mới đc nghiệm thu mà theo tình hình thực tế từng công trình hoặc theo thỏa thuận của 2 bên sẽ nghiệm thu theo từng giai đoạn hoành thành công việc. VD như xây xong phần thô làm nghiệm thu với CĐT để thanh toán giá trị hoàn thành, khi hoàn thiện nghiệm thu tiếp....v..v.. cũng vẫn đc bạn ạ

H

hiepkienhung

Sơ cấp
11/4/12
4
0
0
TP. HCM

Trường hợp công ty mình ký hợp đồng bóc dỡ đất công trình, khối lượng được 2 bên xác nhận hàng tuần, công ty mình xuất hoá đơn bên A thanh toán, vậy mình ghi nhận là doanh thu công trình được chưa/

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Ghi nhận doanh thu theo tháng. trong tháng bạn có nghiệm thu theo tuần thì cộng các tuần lại để viết 1 hóa đơn bán ra cho tháng đó thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA