Hạch toán thuế vãng lai ngoại tỉnh?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



kết quả từ 1 tới 3 trên 3
4,015 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vina1
    Tham gia ngày
    Aug 2008
    Địa chỉ
    Tp.BacGiang
    Bài gửi
    80
    Post Thanks / Like
    vina1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Hạch toán thuế vãng lai ngoại tỉnh?

    Công ty mình có trụ sở ở Hà nội, có thi công công trình ngoại tỉnh
    Tháng 12/2011 Bên chủ đầu tư tạm ứng tiền trước cho công ty mình thi công và đã nộp luôn hộ công ty mình 2% thuế vãng lai (tính trên tiền ứng trước cho công ty mình) cho cơ quan thuế tỉnh đó.
    1. Mình đã có giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước 2% tại tỉnh
    2. CTrình mình chưa có doanh thu( tháng 01/2012 mới có doanh thu)
    ===> Cho mình hỏi các bạn bây giờ mình phải hạch toán ntn??

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nemo12a1
    Tham gia ngày
    Sep 2009
    Địa chỉ
    Tp.Ho Chi Minh
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    44
    Post Thanks / Like
    nemo12a1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-02-2012, 19:15 #2
    Bạn tham khảo 2 Thông tư này!
    "-Căn cứ khoản 7.5 Mục I Phần 2 Thông tư số 85/2007/TT-BTC hướng dẫn

    «Khi đã được cấp mã số thuế mà người nộp thuế có phát sinh các hoạt động sản xuất kinh doanh mới hoặc mở rộng kinh doanh sang các tỉnh, thành phố khác (không thành lập chi nhánh hoặc đơn vị trực thuộc) thì phải thực hiện đăng ký thuế với cơ quan Thuế nơi phát sinh hoặc mở rộng hoạt động sản xuất, kinh doanh theo quy định của Luật thuế, Pháp lệnh thuế để quản lý thu thuế.

    Người nộp thuế là doanh nghiệp, đơn vị, tổ chức sử dụng mẫu tờ khai 01-ĐK-TCT, đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp, đơn vị, tổ chức sử dụng mẫu tờ khai 02-ĐK-TCT để kê khai với Cục thuế tỉnh nơi có phát sinh hoạt động sản xuất kinh doanh mới hoặc mở rộng. Người nộp thuế phải tự ghi mã số thuế đã được cấp trên tờ khai đăng ký thuế này »

    -Căn cứ Khoản 6, Điều 10 Thông tư số 28/2011/TT-BTC hướng dẫn

    “6. Khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh.

    a) Người nộp thuế kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh thì khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo tỷ lệ 2% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 10% hoặc theo tỷ lệ 1% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 5% trên doanh thu hàng hoá, dịch vụ chưa có thuế giá trị gia tăng với Chi cục Thuế quản lý địa phương nơi kinh doanh, bán hàng.

    b) Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh là Tờ khai thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.

    c) Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh được nộp theo từng lần phát sinh doanh thu. Trường hợp phát sinh nhiều lần nộp hồ sơ khai thuế trong một tháng thì người nộp thuế có thể đăng ký với Chi cục Thuế nơi nộp hồ sơ khai thuế để chuyển sang nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng theo tháng.

    d) Khi khai thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp, người nộp thuế phải tổng hợp doanh thu phát sinh và số thuế giá trị gia tăng đã nộp của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh trong hồ sơ khai thuế tại trụ sở chính. Số thuế đã nộp (theo chứng từ nộp tiền thuế) của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh được trừ vào số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo tờ khai thuế giá trị gia tăng của người nộp thuế tại trụ sở chính.”

    Như vậy, trường hợp doanh nghiệp bạn có phát sinh hoạt động xây dựng ở ngoại tỉnh, bạn phải đăng ký, kê khai và nộp thuế vãng lai tại cơ quan thuế nơi phát sinh hoạt động.

    -Hồ sơ đăng ký thuế tại cơ quan thuế địa phương theo hướng dẫn tại khoản 2.1 Mục I Phần 2 Thông tư số 85/2007/TT-BTC

    -Tờ khai thuế theo mẫu 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 28/2011/TT-BTC

    -Nơi nộp: Cơ quan thuế nơi phát sinh hoạt động xây dựng ngoại tỉnh

    Căn cứ giấy nộp tiền thuế vãng lai, bạn điều chỉnh vào chỉ tiêu [39] trên tờ khai thuế 01/GTGT để giảm số thuế phải nộp ở trụ sở chính"

  4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vina1
    Tham gia ngày
    Aug 2008
    Địa chỉ
    Tp.BacGiang
    Bài gửi
    80
    Post Thanks / Like
    vina1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    29-02-2012, 08:40 #3
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nemo12a1 Xem bài
    Bạn tham khảo 2 Thông tư này!
    "-Căn cứ khoản 7.5 Mục I Phần 2 Thông tư số 85/2007/TT-BTC hướng dẫn

    «Khi đã được cấp mã số thuế mà người nộp thuế có phát sinh các hoạt động sản xuất kinh doanh mới hoặc mở rộng kinh doanh sang các tỉnh, thành phố khác (không thành lập chi nhánh hoặc đơn vị trực thuộc) thì phải thực hiện đăng ký thuế với cơ quan Thuế nơi phát sinh hoặc mở rộng hoạt động sản xuất, kinh doanh theo quy định của Luật thuế, Pháp lệnh thuế để quản lý thu thuế.

    Người nộp thuế là doanh nghiệp, đơn vị, tổ chức sử dụng mẫu tờ khai 01-ĐK-TCT, đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp, đơn vị, tổ chức sử dụng mẫu tờ khai 02-ĐK-TCT để kê khai với Cục thuế tỉnh nơi có phát sinh hoạt động sản xuất kinh doanh mới hoặc mở rộng. Người nộp thuế phải tự ghi mã số thuế đã được cấp trên tờ khai đăng ký thuế này »

    -Căn cứ Khoản 6, Điều 10 Thông tư số 28/2011/TT-BTC hướng dẫn

    “6. Khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh.

    a) Người nộp thuế kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh thì khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo tỷ lệ 2% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 10% hoặc theo tỷ lệ 1% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 5% trên doanh thu hàng hoá, dịch vụ chưa có thuế giá trị gia tăng với Chi cục Thuế quản lý địa phương nơi kinh doanh, bán hàng.

    b) Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh là Tờ khai thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.

    c) Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh được nộp theo từng lần phát sinh doanh thu. Trường hợp phát sinh nhiều lần nộp hồ sơ khai thuế trong một tháng thì người nộp thuế có thể đăng ký với Chi cục Thuế nơi nộp hồ sơ khai thuế để chuyển sang nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng theo tháng.

    d) Khi khai thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp, người nộp thuế phải tổng hợp doanh thu phát sinh và số thuế giá trị gia tăng đã nộp của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh trong hồ sơ khai thuế tại trụ sở chính. Số thuế đã nộp (theo chứng từ nộp tiền thuế) của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh được trừ vào số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo tờ khai thuế giá trị gia tăng của người nộp thuế tại trụ sở chính.”

    Như vậy, trường hợp doanh nghiệp bạn có phát sinh hoạt động xây dựng ở ngoại tỉnh, bạn phải đăng ký, kê khai và nộp thuế vãng lai tại cơ quan thuế nơi phát sinh hoạt động.

    -Hồ sơ đăng ký thuế tại cơ quan thuế địa phương theo hướng dẫn tại khoản 2.1 Mục I Phần 2 Thông tư số 85/2007/TT-BTC

    -Tờ khai thuế theo mẫu 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 28/2011/TT-BTC

    -Nơi nộp: Cơ quan thuế nơi phát sinh hoạt động xây dựng ngoại tỉnh

    Căn cứ giấy nộp tiền thuế vãng lai, bạn điều chỉnh vào chỉ tiêu [39] trên tờ khai thuế 01/GTGT để giảm số thuế phải nộp ở trụ sở chính"
    ***
    >>>[QUOTE=nemo12a1:
    Bạn ơi, Ý mình không phải là về phần hồ sơ, thủ tục để:

    -) [B]Hồ sơ đăng ký thuế tại cơ quan thuế địa phương theo hướng dẫn tại khoản 2.1 Mục I Phần 2 Thông tư số 85/2007/TT-BTC

    -) Tờ khai thuế theo mẫu 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 28/2011/TT-BTC

    -) Nơi nộp: Cơ quan thuế nơi phát sinh hoạt động xây dựng ngoại tỉnh[/B]
    ==>> Mà ý mình là hạch toán bút toán trên ntn, khi mình chưa có doanh thu mà chỉ có nộp 2% tiền ứng trước (hay tiền về) của Chủ đầu tư cho công ty mình.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

hạch toán 2 thuế GTGT bán ngoại tỉnh

dinh khoan thue vang lai ngoai tinh

hach toan thu vang lai

huong dan cach hach toan thue GTGT vang lai ngoai tinh

hạch toán tiền nộp thuế vãng lai

Phương pháp hạch toán tiền nộp thues vãng lai