chi phí đầu vào hóa đơn sau ngày HĐ đơn ra?

• Thread starter xuanthuy256
  • Ngày gửi
xuanthuy256

xuanthuy256

Sơ cấp
22/3/11
17
0
0
Lai Châu
Cả nhà cho mình hỏi, DN mình có làm một công trình nhưng HĐ vật liệu đầu vào lại lấy ngày sau HĐ đầu ra thì chi phí đó có được tính giảm trừ chi phí thuế TNDN không? HĐ mua bán vật liệu thì trước nhưng do HĐ lúc đầu vào bị sai khi đã xuất HĐ đầu ra mới phát hiện sai và hai bên mua bán VL thống nhất hủy HĐ sai và viết HĐ mới nhưng HĐ mới lại sau ngày HĐ đầu ra.
Các bạn cho mình ý kiến.
Mình cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM
Ðề: chi phí đầu vào hóa đơn sau ngày HĐ đơn ra?

Cả nhà cho mình hỏi, DN mình có làm một công trình nhưng HĐ vật liệu đầu vào lại lấy ngày sau HĐ đầu ra thì chi phí đó có được tính giảm trừ chi phí thuế TNDN không? HĐ mua bán vật liệu thì trước nhưng do HĐ lúc đầu vào bị sai khi đã xuất HĐ đầu ra mới phát hiện sai và hai bên mua bán VL thống nhất hủy HĐ sai và viết HĐ mới nhưng HĐ mới lại sau ngày HĐ đầu ra.
Các bạn cho mình ý kiến.
Mình cảm ơn!
Hóa đơn đầu ra xuất rồi, mới lấy đầu vào chả sao, quan trọng là trong sổ có hàng 156 để xuất bán ko, nếu ko có thì phải làm Biên bản giao nhận hàng trc hóa đơn về sau thì ok. Thuế TNDN tính theo tạm tính quý. coi lại hóa đơn vào đó xuất lại với hóa đơn xuất bán có cùng 1 quý ko. ko cùng thì chịu, mà cùng thì ok.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Trong hóa đơn thay thế (hoặc trong biên bản hủy hóa đơn) ghi rõ thay thế hóa đơn số..... ngày..... cho cái hoá đơn sai là được mà

xuanthuy256

xuanthuy256

Sơ cấp
22/3/11
17
0
0
Lai Châu

HĐ đầu ra của mình ngày 31/12/2011, nhưng HĐ đầu vào hơn 100 trđ của cùng một công trình ngày 02/1/2012 (do HĐ lúc đầu ngày 10/12/2011 viết sai MST phải hủy thay bằng HĐ ngày 02/1/2012). Nếu mình kèm HĐ, thanh lý HĐ và biên bản hủy HĐ thì HĐ ngày 02/1/2012 có được trừ khi tính thuế TNDN của công trình đó và của năm 2011 không?
Mình tìm hiểu rồi mình thấy HĐ năm 2012 không thể đưa vào Qtoán năm 2011 được. Bạn nào có ý kiến hay gặp trường hợp tương tự trả lời giúp mình với nhé. Nếu ko được thì DN mình phải nộp thuế TNDN mấy chục triệu thì chết mình rồi!

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

HĐ đầu ra của mình ngày 31/12/2011, nhưng HĐ đầu vào hơn 100 trđ của cùng một công trình ngày 02/1/2012 (do HĐ lúc đầu ngày 10/12/2011 viết sai MST phải hủy thay bằng HĐ ngày 02/1/2012). Nếu mình kèm HĐ, thanh lý HĐ và biên bản hủy HĐ thì HĐ ngày 02/1/2012 có được trừ khi tính thuế TNDN của công trình đó và của năm 2011 không?
Mình tìm hiểu rồi mình thấy HĐ năm 2012 không thể đưa vào Qtoán năm 2011 được. Bạn nào có ý kiến hay gặp trường hợp tương tự trả lời giúp mình với nhé. Nếu ko được thì DN mình phải nộp thuế TNDN mấy chục triệu thì chết mình rồi!
Hóa đơn đầu vào tháng 1/2012 sao nhập vào tháng 12/2011 đc bạn. Bi giờ đầu tháng 3 rồi, cúi tháng này phải nộp BCTC 2011, 100% ko còn 1ai có thể xuất hóa đơn tháng 12 nữa. Bạn đã xử lý quá chậm, tại thời điểm 12/2011 ngay sau khi cân sổ thấy đóng thuế quá nhìu bạn phải linh hoạt tìm hóa đơn vào ngay.Giờ thì hết cách. Nhưng nếu những năm trc bạn có phát sinh lỗ thì giờ chuyển lỗ vào thì ok.