Kiểm tra thuế văn phòng đại diện?

• Thread starter utphongba
  • Ngày gửi
utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
Các bạn cho mình hỏi:
Công ty mình mới mở thêm văn phòng đại diện trong HCM (cty chính ơ HN), chi cục thuế quận 1 HCM mới gọi điện thông báo cho bên mình: Sẽ đến kiểm tra thuế Văn phòng đại diện và thuế ở cty chính ở HN????
Văn phòng đại diện bên mình không đăng ký hoạt động phát sinh doanh thu, chỉ mang đúng tính chất là đại diện trong HCM để ký kết hợp đồng, tiếp thị quảng cáo mở rộng thị trường.
Mọi hạch toán đều chuyển về chi công ty ở HN.
Minh thắc mắc là tại sao Chi cục thuế HCM lại có thể yêu cầu kiểm tra thuế của Văn phòng đại diện + thuế của công ty chính ở Hà Nội???
bác nào có kinh nghiệm giải thích tư vấn giúp em với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
Ðề: Kiểm tra thuế văn phòng đại diện????

Các bạn cho mình hỏi:
Công ty mình mới mở thêm văn phòng đại diện trong HCM (cty chính ơ HN), chi cục thuế quận 1 HCM mới gọi điện thông báo cho bên mình: Sẽ đến kiểm tra thuế Văn phòng đại diện và thuế ở cty chính ở HN????
Văn phòng đại diện bên mình không đăng ký hoạt động phát sinh doanh thu, chỉ mang đúng tính chất là đại diện trong HCM để ký kết hợp đồng, tiếp thị quảng cáo mở rộng thị trường.
Mọi hạch toán đều chuyển về chi công ty ở HN.
Minh thắc mắc là tại sao Chi cục thuế HCM lại có thể yêu cầu kiểm tra thuế của Văn phòng đại diện + thuế của công ty chính ở Hà Nội???
bác nào có kinh nghiệm giải thích tư vấn giúp em với ạ

-- trước đó cơ quan thuế có gửi thông báo yêu cầu giải trình (ví dụ là cần yêu cầu giải trình về hồ sơ đăng ký thuế) ko ?

tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
Ðề: Kiểm tra thuế văn phòng đại diện????

Theo mình được biết, văn phòng đại diện không phải nộp thuế và đăng ký thuế
Tuy nhiên bạn treo biển đầy, dấu má nếu có để ơ văn phòng đầy đủ cho đúng luật

V

vuthuyanh7

Sơ cấp
23/2/12
6
0
0
Hà Nội
Ðề: Kiểm tra thuế văn phòng đại diện?

Cho mình hỏi văn phòng đại diện khác với địa chỉ liên lạc, địa chỉ đăng ký kinh doanh của công ty thế nào? Nếu treo biển hiệu ở địa chỉ ĐKKD rồi thì có cần treo ở VP đại diện hay địa chỉ để liên lạc kia không, và nếu phải thuê nhà để làm địa chỉ liên lạc thì có được tính vào chi phí không? Mình vẫn lung bung ở điểm này quá, mọi người chỉ giúp nha!

tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi

Cho mình hỏi văn phòng đại diện khác với địa chỉ liên lạc, địa chỉ đăng ký kinh doanh của công ty thế nào? Nếu treo biển hiệu ở địa chỉ ĐKKD rồi thì có cần treo ở VP đại diện hay địa chỉ để liên lạc kia không, và nếu phải thuê nhà để làm địa chỉ liên lạc thì có được tính vào chi phí không? Mình vẫn lung bung ở điểm này quá, mọi người chỉ giúp nha!

Khai niệm của bạn bị lệch một chút. Có các khái niệm sau:
- Trụ sở chính
- Chi nhánh
- Văn phòng đại diện

==> Tất nhiên, các đối tượng trên đều có địa chỉ. (mà bạn gọi là địa chỉ liên lạc); không so sánh khập khiếng như bạn. Còn các đối tượng trên khác nhau thế nào thì bạn tìm hiểu lại.

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Bên mình đầy đủ giấy tờ, dấu VPDD, tự nhiên thấy chi cục thuế gọi điện thông báo, chưa thấy gửi công văn hay giấy tờ gì cả?
Nên thấy kỳ quá

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA