Cách ký vào phiếu thu chi

• Thread starter laudai
  • Ngày gửi
L

laudai

Sơ cấp
5/10/12
35
0
6
34
Hà Nội
Cả nhà cho e hỏi.bên e chỉ có 1 kế toán khi lập phiếu thu chi ở phần ký người lập phiếu, thủ quỹ, người nhận tiền thì tất cả đều là 1 ng ký có đc k ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Cách ký vào phiếu thu chi

Cả nhà cho e hỏi.bên e chỉ có 1 kế toán khi lập phiếu thu chi ở phần ký người lập phiếu, thủ quỹ, người nhận tiền thì tất cả đều là 1 ng ký có đc k ạ
Đối với những DN nhỏ chỉ có 1 ng đảm nhận cv kế toán, thì có thể làm lun cv của ng thủ quỹ, thì khi lập phiếu Thu, chi kế toán có thể ký lên chổ người lập phiếu, kế toán, thủ quỹ, ngoài ra còn có chữ ký của Giám đốc và ng nhận tiền, tại chổ ng nhận tiền thực tế ai nhận tiền thì ng đó ký vào, mình nói thêm vì đây là những chứng từ thu, chi tiền nên bắt buộc phải ký sống lên cả 2 hoặc 3 liên của chứng từ.

• Like
Reactions: ngoc tihon
T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội

Bạn cho mình hỏi: bây giờ mình đưa tiền cho nhân viên mình đi trả nhà cung cấp thì khi mình viết phiếu chi mình để người nhận tiền là nhân viên bên mình có được k?

L

laudai

Sơ cấp
5/10/12
35
0
6
34
Hà Nội

Bạn cho mình hỏi.khi lưu chứng từ thì có nhất thiết phải lưu cả 3 liên không.ng kế toán đó là người nhận tiền và nộp tiền luôn thì sao hả bạn
Đối với những DN nhỏ chỉ có 1 ng đảm nhận cv kế toán, thì có thể làm lun cv của ng thủ quỹ, thì khi lập phiếu Thu, chi kế toán có thể ký lên chổ người lập phiếu, kế toán, thủ quỹ, ngoài ra còn có chữ ký của Giám đốc và ng nhận tiền, tại chổ ng nhận tiền thực tế ai nhận tiền thì ng đó ký vào, mình nói thêm vì đây là những chứng từ thu, chi tiền nên bắt buộc phải ký sống lên cả 2 hoặc 3 liên của chứng từ.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn cho mình hỏi: bây giờ mình đưa tiền cho nhân viên mình đi trả nhà cung cấp thì khi mình viết phiếu chi mình để người nhận tiền là nhân viên bên mình có được k?
Đây là thực tế khi mình làm cho cty nhà nước, cty cần trả tiền điện thoại, nhân viên đc giao đi trả tiền sẽ làm giấy đề nghị tạm ứng bằng với số tiền trên hoá đơn điện thoại, sau khi đc sếp duyệt và KTT ký vào thủ quỹ sẽ lập phiếu chi và nhân viên ký vào phiếu chi đó, sau khi đóng tiền xong lấy hoá đơn điện thoại về, sẽ trả hoá đơn đó cho kế toán để hạch toán vào sổ sách.

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Đây là thực tế khi mình làm cho cty nhà nước, cty cần trả tiền điện thoại, nhân viên đc giao đi trả tiền sẽ làm giấy đề nghị tạm ứng bằng với số tiền trên hoá đơn điện thoại, sau khi đc sếp duyệt và KTT ký vào thủ quỹ sẽ lập phiếu chi và nhân viên ký vào phiếu chi đó, sau khi đóng tiền xong lấy hoá đơn điện thoại về, sẽ trả hoá đơn đó cho kế toán để hạch toán vào sổ sách.

Các bác cho e hỏi là bên e phiếu thu , chi e làm trên phần mềm , đến cuối năm e mí in ra cùng sổ sách luôn, nên là người nhận tiền , hoặc người chi tiền e lấy lun tên kế toán , và ký 1 loạt.Như vậy có được ko nhỉ

• Like
Reactions: ngoc tihon
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Các bác cho e hỏi là bên e phiếu thu , chi e làm trên phần mềm , đến cuối năm e mí in ra cùng sổ sách luôn, nên là người nhận tiền , hoặc người chi tiền e lấy lun tên kế toán , và ký 1 loạt.Như vậy có được ko nhỉ
Sau đc bạn, sổ sách thì bạn có thể in ra từng tháng, quý còn p thu chi thì phải in ra ngay khi thu chi để những ng có liên quan ký vào mới hợp lý, nếu để dồn như thế thì chỉ có bạn ký thôi, và khi bạn trình sếp ký cũng xanh mặt đó.

T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội

ok. Vậy mình cũng có thể đưa phiếu chi cho nhân viên mang đến nhà cung cấp thanh toán cho họ và bảo họ ký tên vào người nhận tiền cũng được đúng k bạn?

Trường hợp, nhân viên công ty đi thu tiền của khách hàng về nộp quỹ thì mình viết phiếu thu như thế nào và ký người nộp tiền ntn vậy bạn? Mong bạn chỉ giáo.

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Sau đc bạn, sổ sách thì bạn có thể in ra từng tháng, quý còn p thu chi thì phải in ra ngay khi thu chi để những ng có liên quan ký vào mới hợp lý, nếu để dồn như thế thì chỉ có bạn ký thôi, và khi bạn trình sếp ký cũng xanh mặt đó.
Vâng.e cũng biết là thế.Nhưng từ trước đến nay toàn vậy , e vào làm thì cũng chỉ biết nghe theo thôi.e thì ko ngại cái khoản ký hàng loạt ấy.E chỉ mún hỏi là như thế có chấp nhận được ko thôi.hjhj.Vì đôi khi sếp e mang tiền đi thanh toán có phiếu chi gì đâu , lấy hoá đơn về thì e mới làm phiếu chi trong phần mềm thôi.Cty nhỏ mà

T

thunga1789

Guest
20/10/09
30
0
6
34
quảng ngãi

Công ty minh cũng giám đốc đi mua hàng minh lập phiêu chi la nguoi nhân tiền là tên giám đốc còn phiếu thu thi minh bán hàng minh để tên người nộp tiền la tên kế toán, địa chỉ la tên cty của khách hàng,va kế toán ký vô chỗ nộp tiền dc không các bạn?
Hóa đơn GTGT cty minh xuất không có chữ kỹ người mua hàng vây phải xử lý làm sao.
mong các bạn giải đáp giúp minh!

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Đóng cái dấu bán hàng qua fax điện thoại, hoặc tự ký vào :045:

T

thamvu89

Trung cấp
7/4/09
66
0
6
35
hn

Kế toán ko được kiêm thủ quỹ, thủ kho

phuongkt411

phuongkt411

Sơ cấp

Công ty minh cũng giám đốc đi mua hàng minh lập phiêu chi la nguoi nhân tiền là tên giám đốc còn phiếu thu thi minh bán hàng minh để tên người nộp tiền la tên kế toán, địa chỉ la tên cty của khách hàng,va kế toán ký vô chỗ nộp tiền dc không các bạn?
Hóa đơn GTGT cty minh xuất không có chữ kỹ người mua hàng vây phải xử lý làm sao.
mong các bạn giải đáp giúp minh!

Đối với hóa đơn gtgt bạn bảo giám đốc làm con dấu bán hàng qua điện thoại về rùi đóng dấu vô là ok

dongtu

dongtu

Guest
18/3/14
38
1
6
ha noi

Thế này là sai qui định bất kiêm nhiệm mà. Cty nhỏ có vài người thì trường hợp ntn khó thật.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Thế này là sai qui định bất kiêm nhiệm mà. Cty nhỏ có vài người thì trường hợp ntn khó thật.
Lý thuyết là như thế phải đầy đủ rỏ ràng chứ, còn tùy theo tình hình thực tế của cty mà áp dụng thui, ko ai bắt bẻ đâu, lúc trc khi QTT mang mấy thùng p thu chi lên mệt bở hơi, lúc trả lại họ còn chưa mở thùng ra nữa ah, họ chỉ tập trung chủ yếu vào hóa đơn thui

dongtu

dongtu

Guest
18/3/14
38
1
6
ha noi

Lý thuyết là như thế phải đầy đủ rỏ ràng chứ, còn tùy theo tình hình thực tế của cty mà áp dụng thui, ko ai bắt bẻ đâu, lúc trc khi QTT mang mấy thùng p thu chi lên mệt bở hơi, lúc trả lại họ còn chưa mở thùng ra nữa ah, họ chỉ tập trung chủ yếu vào hóa đơn thui

Hic, thường thì cty mà k có thủ quỹ phải kiêm nhiệm là cty nhỏ, vậy mà tận mấy thùng PT+PC cơ à :005:. Nhiều thì ng ta k kiểm tra, chứ ít có vài quyển thì ra ngay :026:

tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh

Một người ký được với điều kiện ký khác chữ ký nhá! Càng khác càng tốt,hehe.....

dongtu

dongtu

Guest
18/3/14
38
1
6
ha noi

Một người ký được với điều kiện ký khác chữ ký nhá! Càng khác càng tốt,hehe.....

Ôi kiểu đấy thì 1 ng ký hết cũng dc.:wall: vấn đề là k có nhân sự nào trên bảng lương có chữ ký Thủ quỹ đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA