Hạch toán chênh lệch số liệu giữa thuế và doanh nghiệp

• Thread starter tuan84
  • Ngày gửi
T

tuan84

Trung cấp
28/12/07
86
1
8
39
Quảng Ninh
Cuối năm em đối chiếu với thuế thì thấy bên em còn thiếu một khoản thuế GTGT chưa nộp và một khoản nộp thuế! Em đã nộp hai khoản này, vậy em phải hạch toán các khoản này thế nào? Xin các bác cho em lời khuyên.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Ðề: Hạch toán chênh lệch số liệu giữa thuế và doanh nghiệp

Cuối năm em đối chiếu với thuế thì thấy bên em còn thiếu một khoản thuế GTGT chưa nộp và một khoản nộp thuế! Em đã nộp hai khoản này, vậy em phải hạch toán các khoản này thế nào? Xin các bác cho em lời khuyên.:wall:
BẠN THÂN MÊN
Thuế GTGT chư nộp bạn nộp vào và tính thời gian chậm nộp sẽ chịu phạt 0,05%/ ngày
3. Người nộp thuế tự xác định số tiền phạt chậm nộp. Việc xác định số tiền phạt chậm nộp được căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp tiền thuế và mức xử phạt theo hướng dẫn tại điểm 2 Mục này.

Số tiền phạt chậm nộp = Số tiền thuế chậm nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp tiền thuế

Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc xác định không đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế trực tiếp xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết.
Theo Thông tư Số: 61 /2007/TT-BTC , ngày 14 tháng 6 năm 2007 Hướng dẫn thực hiện xử lý vi phạm pháp luật về thuế

VÀ MỘT KHOẢN NỘP THUẾ Tôi không hiểu bạn nói gì:wall:

T

tuan84

Trung cấp
28/12/07
86
1
8
39
Quảng Ninh

Em xin lỗi bác đó là khoản phạt chậm nộp thuế đó! Cái em hỏi là cách hạch toán hai khoản thuế chưa nộp và tiền phạt này vì trên sổ của em thì không còn, thế mà
các bác thuế bảo em nộp thiếu (ngay cả các bác thuế cũng không biết lệch ở đâu mới đau chớ) chứ không phải là số tiền phạt là bao nhiêu!

T

THANH TUẤN

Guest

hach toán : N811/C333

T

tuan84

Trung cấp
28/12/07
86
1
8
39
Quảng Ninh

Em cảm ơn bác rất nhiều, em cũng đang nghĩ như thế!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA