không có hoá đơn gốc

• Thread starter nguyenoanh
  • Ngày gửi
N

nguyenoanh

Guest
19/10/07
8
0
0
Hải Phòng
Cả nhà cho em hỏi. Công ty em trước đây có mua 1 chiếc ô tô và hoá đơn GTGT của chiếc ô tô đó có đóng dấu của Phòng CSGT là:"hoá đơn chủ xe tự quản", nên khi bán xe cty em cũng phải xuất hoá đơn cho bên mua và họ yêu cầu lấy cả tờ hoá đơn gốc đó, rồi bên mua xe có đi pho tô công chứng lại cho bên em tờ hoá đơn đấy. Vậy khi quyết toán tờ hoá đơn phô tô công chứng đó có được chấp nhận không ạ. Xin cả nhà tư vấn hỗ trợ cho em với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: không có hoá đơn gốc

Cả nhà cho em hỏi. Công ty em trước đây có mua 1 chiếc ô tô và hoá đơn GTGT của chiếc ô tô đó có đóng dấu của Phòng CSGT là:"hoá đơn chủ xe tự quản", nên khi bán xe cty em cũng phải xuất hoá đơn cho bên mua và họ yêu cầu lấy cả tờ hoá đơn gốc đó, rồi bên mua xe có đi pho tô công chứng lại cho bên em tờ hoá đơn đấy. Vậy khi quyết toán tờ hoá đơn phô tô công chứng đó có được chấp nhận không ạ. Xin cả nhà tư vấn hỗ trợ cho em với ạ.

Vụ này cũng phải nói cho rõ:

Trước khi có qui định "chủ xe tự quản hồ sơ gốc" thì hóa đơn do bên CA giữ => DN phải sử dụng tờ hóa đơn photo có sao y của bên bán.

Khi có qui định "chủ xe tự quản hồ sơ gốc" (Thông tư 31/2009/TT-BCA): đây là trường hợp của bạn.

Hiện nay theo qui định (Thông tư 37/2010/TT-BCA): bên CA quản lý hồ sơ gốc.

=> trường hợp của bạn giao "hoá đơn chủ xe tự quản" cho bên mua và sử dụng hóa đơn có công chứng để lưu trữ và quyết toán là hoàn toàn hợp pháp.

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam

Khi bên bạn bán ô tô có hợp đồng ko?
Khi quyết toán tờ hóa đơn pho tô công chứng ( nếu trong thời gian 6 tháng) có hiệu lực, ngoài ra ko có giá trị gì.

N

nguyenoanh

Guest
19/10/07
8
0
0
Hải Phòng

Khi bán bên mình có làm hợp đồng mua bán ký kết đàng hoàng. Nhưng quyết toán thì chưa, mà tờ hđ phô tô đó cách đây quá 6 tháng rồi. thế khi quyết toán mình chết à.huhu

Cảm ơn bạn VTM nhiều. Có thông tin của bạn mình đỡ lo roài.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA