Tại sao bảng kê thuế TNCN trong 3.1.1 không trừ phần thu nhập chịu thuế tính giảm thuế????

• Thread starter halucyen79
  • Ngày gửi
H

halucyen79

Guest
27/4/07
19
0
0
Ha noi
Cả nhà ơi, mình đang làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2011. Mình sử dụng HTKK3.1.1 để làm qtoán, nhưng khi nhập bảng kê 05ABK-TNCN , khi nhập số liệu xong thì thấy cột " thu nhập chịu thuế" và cột " thu nhập tính thuế" bằng nhau trong khi vẫn có các khoản giảm trrừ vậy là sao??? có fải HTKK3.1.1 bị lỗi không???? giúp mình với, xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanghaiquy

Guest
16/5/11
22
0
1
hồ chí minh
Ðề: Tại sao bảng kê thuế TNCN trong 3.1.1 không trừ phần thu nhập chịu thuế tính giảm thuế????

Cả nhà ơi, mình đang làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2011. Mình sử dụng HTKK3.1.1 để làm qtoán, nhưng khi nhập bảng kê 05ABK-TNCN , khi nhập số liệu xong thì thấy cột " thu nhập chịu thuế" và cột " thu nhập tính thuế" bằng nhau trong khi vẫn có các khoản giảm trrừ vậy là sao??? có fải HTKK3.1.1 bị lỗi không???? giúp mình với, xin cảm ơn!
Do bạn chưa nhập dữ liệu vào chỉ tiêu 13: các khoản giảm trừ đó (bao gồm giảm trừ cho bản thân và người phụ thuộc luôn nhé)

H

halucyen79

Guest
27/4/07
19
0
0
Ha noi
Ðề: Tại sao bảng kê thuế TNCN trong 3.1.1 không trừ phần thu nhập chịu thuế tính giảm thuế????

Cảm ơn bạn hoanghaiquy nhe!

M

myccbk

Sơ cấp
12/8/10
8
0
0
nghệ an

Các BÁc ơi cho em hỏi, trong HTKK 3.1.1 thì những người có thu nhập tính thuế phải chịu thuế TNCN ở bậc 1 của Biểu thuế lũy tiễn từng phần thì được miễn 5 tháng cuối năm 2011. phần này khai vào chỗ nào và như thế nào nhỉ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Các BÁc ơi cho em hỏi, trong HTKK 3.1.1 thì những người có thu nhập tính thuế phải chịu thuế TNCN ở bậc 1 của Biểu thuế lũy tiễn từng phần thì được miễn 5 tháng cuối năm 2011. phần này khai vào chỗ nào và như thế nào nhỉ?

2. Đối với cá nhân có thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công, thu nhập từ kinh doanh đến mức phải chịu thuế Thu nhập cá nhân ở bậc 1 của Biểu thuế luỹ tiến từng phần (nhỏ hơn hoặc bằng 5 triệu đồng/tháng) thì được miễn thuế 5 tháng cuối năm 2011.
Số thuế được miễn = Thuế phải nộp năm 2011 x 5 tháng/ 12 tháng
HTKK sẽ tự động tính việc này,
bạn chỉ cần khai số liệu thôi.

D

diemminh

Sơ cấp
5/8/08
21
0
0
haiphong
Ðề: Tại sao bảng kê thuế TNCN trong 3.1.1 không nhận MST

Chào các bác,
Các bác ơi cho em hỏi với, bên em giám đốc công ty TNHH 2 thành viên đồng thời tham gia quản lý công ty nhưng khi kê khai quyết toán thuế TNCN vào phần mềm 3.1.1 bảng kê 05A/BK thì phần mềm không chấp nhận MST của GĐ Cty (MST Giám đốc Công ty đồng thời là MS ĐKKD), có bác nào gặp trường hợp này không, các bác giúp em với
T/Brg

P

phuongtuan

Sơ cấp
11/6/08
3
0
0
Hà nội

Chào các bác, có bác nào bị lỗi như em không thì chỉ giúp em với nhé:
Khi up bảng kê 05AB-TNCN lên phần mềm 3.1.1 thì cột thuế TNCN đã khấu trừ và số thuế tNCN phải khấu trừ cứ khoảng 15-20 người lại bị lặp lại số liệu nên cột tổng của 2 chỉ tiêu này bị đội lên rất lớn.

T

ThienMy

Guest
6/11/07
22
0
1
Hà nội

Cho mình hỏi: Mức thu nhập chịu thuế <= 4 triệu thì có phải kê khai không? tại sao khi mình kê khai dưới 4 triệu mà phần thuế TNCN vẫn tính là sao?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Chào các bác, có bác nào bị lỗi như em không thì chỉ giúp em với nhé:
Khi up bảng kê 05AB-TNCN lên phần mềm 3.1.1 thì cột thuế TNCN đã khấu trừ và số thuế tNCN phải khấu trừ cứ khoảng 15-20 người lại bị lặp lại số liệu nên cột tổng của 2 chỉ tiêu này bị đội lên rất lớn.

Trong chỉ tiêu [12] TNCT làm căn cứ tính giảm thuế: là các khoản thu nhập mà cá nhân nhận được do làm việc tại khu kinh tế. Nên đối với DN bình thường thì chỉ tiêu này để trống nhé.
chỉ tiêu [13] Tổng số tiền giảm trừ gia cảnh bao gồm cả giảm trừ cho bản thân và giảm trừ cho nguời phụ thuộc.

Cho mình hỏi: Mức thu nhập chịu thuế <= 4 triệu thì có phải kê khai không? tại sao khi mình kê khai dưới 4 triệu mà phần thuế TNCN vẫn tính là sao?

Bạn xem lại cách kê khai trong bảng kê 05ABK đi nhé. Có thể giảm trừ gia cảnh của bạn chư có phần giảm trừ cho bản thân.
Thu nhập <4tr không phải kê khai hàng quí,(tháng) nhưng vẫn phải làm quyết toán năm.
Thân!

T

ThienMy

Guest
6/11/07
22
0
1
Hà nội

Mình vào đủ và đúng các dữ liệu (tên, MST, CMT....) vậy mà hệ thống báo thông tin dữ liệu sai, mà không thấy báo sai ở chỗ nào cả, sửa như thế nào đây?

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh

Đá bạn nào làm xong QT TNCN chưa, mình load từ bảng excel lên mà chỉ tiêu 18- thuế TNCN phải nộp không lên trên hệ thống KK3.1.1. Mặc dù mình tính toán, nhập vảo bảng này rồi. Mong các bác và thành viên chi giáo.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Đá bạn nào làm xong QT TNCN chưa, mình load từ bảng excel lên mà chỉ tiêu 18- thuế TNCN phải nộp không lên trên hệ thống KK3.1.1. Mặc dù mình tính toán, nhập vảo bảng này rồi. Mong các bác và thành viên chi giáo.

Khà khà ...

D

dinhtrongdung89

Sơ cấp
6/9/12
5
0
0
hà nội

bạn kiểm tra xem có tên người nào trùng nhau ko, kiểm tra xem MST hay CMT chuẩn chưa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA