Hoá đơn "xoá bỏ" cần những thủ tục gì?

• Thread starter traiqb
  • Ngày gửi
T

traiqb

Trung cấp
8/6/09
69
2
8
Quang Binh
Chào cả nhà!

Mình có tình huống này đang phân vân, nhờ cả nhà giải đáp giùm: Khi xuất hoá đơn do 1 số lý do lỗi máy in, viết sai tên đơn vị,... thay vì lập biên bản huỷ hoá đơn nhờ khách hàng ký xác nhận thì mình gạch chéo cả 3 liên và ghi là "Xoá bỏ".

Vậy cả nhà cho mình hỏi, nếu hoá đơn xoá bỏ như vậy mình cần làm thủ tục gì đi kèm hoá đơn xoá bỏ đó hay ko?

cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ToiyeuVN

Trung cấp
10/12/09
54
3
8
Hà Nội
Ðề: Hoá đơn "xoá bỏ" cần những thủ tục gì?

Chào cả nhà!

Mình có tình huống này đang phân vân, nhờ cả nhà giải đáp giùm: Khi xuất hoá đơn do 1 số lý do lỗi máy in, viết sai tên đơn vị,... thay vì lập biên bản huỷ hoá đơn nhờ khách hàng ký xác nhận thì mình gạch chéo cả 3 liên và ghi là "Xoá bỏ".

Vậy cả nhà cho mình hỏi, nếu hoá đơn xoá bỏ như vậy mình cần làm thủ tục gì đi kèm hoá đơn xoá bỏ đó hay ko?

cảm ơn nhiều!
Nếu bạn chưa xé rời hóa đơn ra khỏi cuống thì gạch chéo 3 liên như vậy là được rồi.
Còn nếu bạn đã xé rời, giao khách hàng thì nhất thiết phải làm Biên bản hủy có xác nhận 2 bên, xuất lại hóa đơn khác cho KH là ok.
Thân!

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

- Nếu là hóa đơn đóng cuốn
NẾU CHƯA XÉ thì gạch bỏ là ok?
Nếu xé rồi thì cố gắn dán lại thật tinh vi, điều kiện hóa đơn liền kề sau đó phải là hoa đơn xuất lại cho hóa đơn "viết sai" trứoc đó!
- Nếu là hóa đơn vi tinh in kim, xé từng tờ ra để in thì gạch chéo 3 liên cũng ok

T

traiqb

Trung cấp
8/6/09
69
2
8
Quang Binh

Cảm ơn các bạn rất nhiều! bên mình dung hoa đơn in kim nên xé ra từng tờ

H

hien5689

Sơ cấp
28/2/12
3
0
0
34
bac giang

vậy bạn phải lập biên bản hủy hóa đơn có chữ ký và con dấu của cả 2 bên,sau đó gha chj chéo 3 tò hóa đơn ghim hoặc dán vào cuống kèm theo biên bản hủy hóa đơn trên hóa dơn hủy nhớ ghi rõ xuất trả vào Liên nào,

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

đã nói muốn làm đơn giản, không phiền 2 bên mà!
hóa đơn in kim có cái lợi của nó:

Vì mình phải xé ra để in
Mà nếu in nhầm, in sai thì gạch bỏ 3 liên
nên trừong hợp mình gởi đi rồi, có sai xót khách trả lại, mình cứ gắn lại 3 liên, gạch chéo xem như là mình in nhầm, in sai, khỏi cần biên bản hủy với chữ ký 2 bên

V

VNCA

Guest
12/10/13
4
0
0
32
Hà Nội

Công ty mình hóa đơn in thành quyển mình không biết nên sé 20 liên gửi vào trong miền nam.Xuất bị lỗi giờ không biết phải xử lý thế nào.Mong các bạn chỉ cách với a. :((

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Hoá đơn "xoá bỏ" cần những thủ tục gì?

Công ty mình hóa đơn in thành quyển mình không biết nên sé 20 liên gửi vào trong miền nam.Xuất bị lỗi giờ không biết phải xử lý thế nào.Mong các bạn chỉ cách với a. :((

Lổi gì mới biết cách hướng dẫn xử lý chứ bạn.

N

nguyenthuydao

Trung cấp
27/8/13
58
1
0
tp.sơnla

Chị xuantham ơi em rất hâm mộ chị, em muốn học việc chị nhưng chị ở xa thế em biết làm thế nào?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Hoá đơn "xoá bỏ" cần những thủ tục gì?

Chị xuantham ơi em rất hâm mộ chị, em muốn học việc chị nhưng chị ở xa thế em biết làm thế nào?

Oh. Cảm ơn em. Nhưng sao lại chen ngang vào topic người ta thế này em.
Chịu khó đọc trên diễn đàn này em sẽ học được rất nhiều đấy. Chúc em thành công. Đọc xong đi cho Mod xóa cái bài xen ngang như vầy em nhé

V

VNCA

Guest
12/10/13
4
0
0
32
Hà Nội
Ðề: Re: Ðề: Hoá đơn "xoá bỏ" cần những thủ tục gì?

Chị ơi tình hình là thế này.Công ty em mới thành lập ở ngoài HN em k biết hóa đơn là phải xuất theo thứ tự nên em xé 20 liên đầu tiền em từ liên 1 đến liên 20 gửi vào HCM.Ở ngoài HN em tiếp tục xuất từ liên thứ 21 từ ngày 17/09.Còn 20 liên gửi vào HCM thì mới xuất đc 3 liên là 1,2,3 và ngày 23/09 và 27/09.Giờ bị loạn thứ tự hết cả.Em k biết phải xử lý ra sao.Giúp em với a. :((

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chị ơi tình hình là thế này.Công ty em mới thành lập ở ngoài HN em k biết hóa đơn là phải xuất theo thứ tự nên em xé 20 liên đầu tiền em từ liên 1 đến liên 20 gửi vào HCM.Ở ngoài HN em tiếp tục xuất từ liên thứ 21 từ ngày 17/09.Còn 20 liên gửi vào HCM thì mới xuất đc 3 liên là 1,2,3 và ngày 23/09 và 27/09.Giờ bị loạn thứ tự hết cả.Em k biết phải xử lý ra sao.Giúp em với a. :((
Làm biên bản thu hồi 3 hóa đơn đã xuất ở TPHCM và xuất lại hóa đơn mới thôi bạn hiền.

BichTramLe

BichTramLe

Sơ cấp
17/4/13
43
0
0
32
Bình Thuận

Anh,chị ơi!HĐ em đã xé được 2/3 rồi nhưng bị rách nên em để lại vậy luôn,gạch bỏ 3 liên rồi xuất lại thì có đc ko ạ?cám ơn AC

V

VNCA

Guest
12/10/13
4
0
0
32
Hà Nội

Nhưng mà còn mấy hóa đơn từ 4 đến 20 k xuất được nữa làm thế nào bây giờ :((
Làm biên bản thu hồi 3 hóa đơn đã xuất ở TPHCM và xuất lại hóa đơn mới thôi bạn hiền.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh,chị ơi!HĐ em đã xé được 2/3 rồi nhưng bị rách nên em để lại vậy luôn,gạch bỏ 3 liên rồi xuất lại thì có đc ko ạ?cám ơn AC
gạch chéo 3 liên xuất lại cái mới theo hướng dẫn ở Điều 18 thông tư 64/2013/TT-BTC
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

S

stockmoney

Guest
20/4/08
14
0
1
34
thanh xuan ha noi

Chào cả nhà!

cảm ơn nhiều!

Biên bản hủy hóa đơn chỉ sử dụng khi hóa đơn đã được ký nhận của cả hai bên. Trong trường hợp của bạn do bạn in sai thì bạn chỉ việc gạch chéo hóa đơn sai và kẹp vào quyển hóa đơn thôi.

BichTramLe

BichTramLe

Sơ cấp
17/4/13
43
0
0
32
Bình Thuận

Cám ơn Mr.vanthuc nhiều ạ!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Ðề: Hoá đơn "xoá bỏ" cần những thủ tục gì?

Em dùng từ liên làm chị không hình dung được chính xác, nhưng chị đoán rằng em đang muốn nói đến 20 số hóa đơn.

Vấn đề này em xem hd trong TT 64, điều 14: Lập hóa đơn
d) Hoá đơn được lập theo thứ tự liên tục từ số nhỏ đến số lớn.
Trường hợp tổ chức kinh doanh có nhiều đơn vị trực thuộc trực tiếp bán hàng hoặc nhiều cơ sở nhận ủy nhiệm cùng sử dụng hình thức hoá đơn đặt in có cùng ký hiệu theo phương thức phân chia cho từng cơ sở trong toàn hệ thống thì tổ chức kinh doanh phải có sổ theo dõi phân bổ số lượng hoá đơn cho từng đơn vị trực thuộc, từng cơ sở nhận ủy nhiệm. Các đơn vị trực thuộc, cơ sở nhận ủy nhiệm phải sử dụng hoá đơn theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn trong phạm vi số hoá đơn được phân chia.
Trường hợp tổ chức kinh doanh có nhiều cơ sở bán hàng hoặc nhiều cơ sở được ủy nhiệm đồng thời cùng sử dụng một loại hoá đơn tự in, hoá đơn điện tử có cùng ký hiệu theo phương thức truy xuất ngẫu nhiên từ một máy chủ thì tổ chức kinh doanh phải có quyết định phương án cụ thể về việc truy xuất ngẫu nhiên của các cơ sở bán hàng và đơn vị được ủy nhiệm. Thứ tự lập hoá đơn được tính từ số nhỏ đến số lớn cho hoá đơn truy xuất toàn hệ thống của tổ chức kinh doanh.

Như vậy thì em cũng không phải lo lắng gì nếu ở mỗi địa điểm đã lập hóa đơn theo trình tự thời gian.

V

VNCA

Guest
12/10/13
4
0
0
32
Hà Nội

Giờ hóa đơn số 1 em ghi vào ngày 23/09 số 2 ghi vào ngày 29/09 sau đó từ 3 đến 20 chưa ghi gì.Từ số 21 em dùng ở ngoài bắc ghi từ ngày 17/09 đều theo thứ tự.Như thế có bị sao không a.Với cả em xé 20 số hóa đơn rời khỏi quyển gửi vào HCM thì có sao không a.hix

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA