Cá nhân chuyển tiền vào TK cty hạch toán vào 1388 hay 3388?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 20
7,552 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của kieuchinh2006
    Địa chỉ
    Thanh hoa
    Post Thanks / Like
    kieuchinh2006 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cá nhân chuyển tiền vào TK cty hạch toán vào 1388 hay 3388?

Chào các anh, chị!
    Anh (chị) làm ơn cho e hỏi năm 2010 cty em có một số khoản tiền mà các cá nhân là người nhà của GĐ chuyển tiền vào TK của cty với số tiền hơn 200tr. Số tiền này là khoản vay mượn riêng giữa hai bên, giữa hai bên không phát sinh mua, bán. Do chưa mở đc tài khoản cá nhân của GĐ nên toàn bộ số tiền người nhà của GĐ chuyển đến đều thông qua TK của cty, kế toán cũ bên em hạch toán như sau: Khi nhận được tiền ghi Nợ TK112/có 1388. Trên bảng cân đối cuối năm TK1388 có số dư có hơn 200tr, em thấy cho vào tài khoản này không hợp lý, em muốn chuyển vào TK 3388 có được không ạ? Báo cáo TC của năm 2010 bên em đã nộp rồi, em xin hỏi mọi người có cách điều chỉnh nào hợp lý hơn không ạ? xin mọiu người tư vấn giúp em, em cám ơn nhiều.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của IT wa Ktoan
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    IT wa Ktoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    28-02-2012, 16:21 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kieuchinh2006 Xem bài
    Chào các anh, chị!
    Anh (chị) làm ơn cho e hỏi năm 2010 cty em có một số khoản tiền mà các cá nhân là người nhà của GĐ chuyển tiền vào TK của cty với số tiền hơn 200tr. Số tiền này là khoản vay mượn riêng giữa hai bên, giữa hai bên không phát sinh mua, bán. Do chưa mở đc tài khoản cá nhân của GĐ nên toàn bộ số tiền người nhà của GĐ chuyển đến đều thông qua TK của cty, kế toán cũ bên em hạch toán như sau: Khi nhận được tiền ghi Nợ TK112/có 1388. Trên bảng cân đối cuối năm TK1388 có số dư có hơn 200tr, em thấy cho vào tài khoản này không hợp lý, em muốn chuyển vào TK 3388 có được không ạ? Báo cáo TC của năm 2010 bên em đã nộp rồi, em xin hỏi mọi người có cách điều chỉnh nào hợp lý hơn không ạ? xin mọiu người tư vấn giúp em, em cám ơn nhiều.
    Đây có thể đc coi là bút toán mượn tiền tạm thời của cá nhân. Hạch toán N112/C138 cũng ko sai j cả, há cớ j chỉnh sửa cho mệt óc.
    Hồi nhỏ cứ tưởng có tiền là có tất cả
    Bi giờ lớn rồi mới biết đó là sự thật!

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của y thien do long ky 2003
    Địa chỉ
    Thành phố Đà Nẵng
    Post Thanks / Like
    y thien do long ky 2003 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    28-02-2012, 16:32 #3
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi IT wa Ktoan Xem bài
    Đây có thể đc coi là bút toán mượn tiền tạm thời của cá nhân. Hạch toán N112/C138 cũng ko sai j cả, há cớ j chỉnh sửa cho mệt óc.
    Hic hic, Nợ 112/Có 138 mà không có gì sai hả bác ? Bản chất nghiệp vụ là 1 khoản nợ phải trả.

Bây giờ mà điều chỉnh nộp lại Báo cáo TC thì hỏi trước cơ quan thuế xem có bị phạt hay không rồi tính tiếp ?

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của kieuchinh2006
    Địa chỉ
    Thanh hoa
    Post Thanks / Like
    kieuchinh2006 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    28-02-2012, 17:11 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi y thien do long ky 2003 Xem bài
    Hic hic, Nợ 112/Có 138 mà không có gì sai hả bác ? Bản chất nghiệp vụ là 1 khoản nợ phải trả.

Bây giờ mà điều chỉnh nộp lại Báo cáo TC thì hỏi trước cơ quan thuế xem có bị phạt hay không rồi tính tiếp ?
    em hỏi rồi không sao các bác ạ.
    Xin hỏi mọi người bây giờ em phải điều chỉnh như thế nào cho hợp lý ạ, cứ treo mãi ở bên có 1388 nghe không ổn lắm.
    Em đang cần gấp để nộp BCT năm 2011, mọi người ai biết xin tư vấn giúp em.

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Nguyen Khoai
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Nguyen Khoai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    28-02-2012, 17:19 #5
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kieuchinh2006 Xem bài
    em hỏi rồi không sao các bác ạ.
    Xin hỏi mọi người bây giờ em phải điều chỉnh như thế nào cho hợp lý ạ, cứ treo mãi ở bên có 1388 nghe không ổn lắm.
    Em đang cần gấp để nộp BCT năm 2011, mọi người ai biết xin tư vấn giúp em.
    Bạn để bên Có 3388 là đúng. Thường những phát sinh như thế này người ta đưa vào vay Cá nhân ( Bạn làm hợp đồng tín dụng ) để cá nhân có tiền cho Cty vay đỡ thiệt thòi. Không để ở 1388 được đâu

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của duongxua
    Địa chỉ
    Quảng Trị
    Post Thanks / Like
    duongxua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    28-02-2012, 17:35 #6
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Nguyen Khoai Xem bài
    Bạn để bên Có 3388 là đúng. Thường những phát sinh như thế này người ta đưa vào vay Cá nhân ( Bạn làm hợp đồng tín dụng ) để cá nhân có tiền cho Cty vay đỡ thiệt thòi. Không để ở 1388 được đâu
    Nếu vay là phải phát sinh lãi đó bạn. Nếu cá nhân cho Cty mượn thì được. Tuy nhiên, nếu mượn hoạch tóan N112/C138 cũng không đúng. Do vậy, bạn cần phải điều chỉnh lại bút tóan này. Đơn giản bạn làm 1 bút toán chuyển từ TK138 sang TK338 như sau: N138/C338. Đồng thời có các Giấy tờ chứng minh cho Phiếu Kế tóan này để sau này giải trình với các cơ quan chức năng.

8. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của ketoan4mat
    Địa chỉ
    Sài Gòn đẹp lắm
    Post Thanks / Like
    ketoan4mat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    28-02-2012, 17:44 #7
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi duongxua Xem bài
    Nếu vay là phải phát sinh lãi đó bạn. Nếu cá nhân cho Cty mượn thì được. Tuy nhiên, nếu mượn hoạch tóan N112/C138 cũng không đúng. Do vậy, bạn cần phải điều chỉnh lại bút tóan này. Đơn giản bạn làm 1 bút toán chuyển từ TK138 sang TK338 như sau: N138/C338. Đồng thời có các Giấy tờ chứng minh cho Phiếu Kế tóan này để sau này giải trình với các cơ quan chức năng.
    đâu fải cứ "vay" là psinh lãi nhỉ?
    Cho vay với l/suất 0% là bthường mà.
    4eyes

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của duongxua
    Địa chỉ
    Quảng Trị
    Post Thanks / Like
    duongxua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    28-02-2012, 19:41 #8
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ketoan4mat Xem bài
    đâu fải cứ "vay" là psinh lãi nhỉ?
    Cho vay với l/suất 0% là bthường mà.
    Hic, hai dòng trả lời của bạn mâu thẫu với nhau rồi kìa.
    Lãi suất 0% --> vẫn có lãi, nhưng tiền lãi phải trả bằng 0, cái này khác với không phát sinh lãi nha bạn.

10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của IT wa Ktoan
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    IT wa Ktoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    29-02-2012, 08:33 #9
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi y thien do long ky 2003 Xem bài

Khi làm bút toán mượn tiền cá nhân, ktoan trc đã hạch toán N112/C1388 -> hạch toán như vầy là ko đúng nhưng ko 1ai dám nói là sai.Nếu bạn mở miệng nói sai thì hãy coi lại Nội dung và phạm vi phản ánh của tài khoản 138 này nhá.
    Hiện tại tiền đang treo bên Có 138, vậy bi giờ bạn kia mún chuyển sang 338 thì 338 đó vẫn treo -> kqua có j khác biệt?. Cách duy nhất giải quyết thằn treo kia là làm bút toán: Trả tiền mượn kinh doanh cho ông/bà X,Y,Z mà trc kia đã mượn (N138/C111,112), nếu hạch toán N138/C111 thì phải làm phíu chi + CMND của ng nhận tiền + ký nhận.
    Hồi nhỏ cứ tưởng có tiền là có tất cả
    Bi giờ lớn rồi mới biết đó là sự thật!

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của y thien do long ky 2003
    Địa chỉ
    Thành phố Đà Nẵng
    Post Thanks / Like
    y thien do long ky 2003 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    29-02-2012, 08:53 #10
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi IT wa Ktoan Xem bài
    Khi làm bút toán mượn tiền cá nhân, ktoan trc đã hạch toán N112/C1388 -> hạch toán như vầy là ko đúng nhưng ko 1ai dám nói là sai.Nếu bạn mở miệng nói sai thì hãy coi lại Nội dung và phạm vi phản ánh của tài khoản 138 này nhá.
    Hiện tại tiền đang treo bên Có 138, vậy bi giờ bạn kia mún chuyển sang 338 thì 338 đó vẫn treo -> kqua có j khác biệt?. Cách duy nhất giải quyết thằn treo kia là làm bút toán: Trả tiền mượn kinh doanh cho ông/bà X,Y,Z mà trc kia đã mượn (N138/C111,112), nếu hạch toán N138/C111 thì phải làm phíu chi + CMND của ng nhận tiền + ký nhận.
    Bạn nói rằng hạch toán nghiệp vụ Cty vay tiền cá nhân Nợ 112/ Có 1388 là không sai ở bài đầu. Trong khi bây giờ bạn lại nói là hạch toán như vậy không đúng nhưng không sai.

Bạn phân biệt thế nào là không đúng chế độ kế toán và không sai theo chế độ kế toán ?