cổ đông góp vốn bằng tiền mặt thì cần những chứng từ gì để hạch toán?

• Thread starter nguyenthaokt88
  • Ngày gửi
N

nguyenthaokt88

Trung cấp
1/11/11
62
0
0
36
bac ninh
+ các bạn ơi cho mình hỏi: Khi các cổ đông góp vốn bằng tiền mặt thì ngoài phiếu thu ra còn cần những chứng từ gì để làm căn cứ hạch toán không?
+ Công ty mình có 5 cổ đông và mình ghi nhận vốn góp của các cổ đông theo thực nhận chứ không ghi theo vốn đăng ký điều lệ. Mình muốn hỏi như vậy có đúng không?
+ Mỗi lần góp vốn mình điều ghi chung một phiếu thu cho các cổ đông như vậy có được không? nếu ghi chung như vậy thì cần chứng từ gì kèm theo không?
CÁC BẠN GIÚP MÌNH NHÉ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Ðề: cổ đông góp vốn bằng tiền mặt thì cần những chứng từ gì để hạch toán?

+ các bạn ơi cho mình hỏi: Khi các cổ đông góp vốn bằng tiền mặt thì ngoài phiếu thu ra còn cần những chứng từ gì để làm căn cứ hạch toán không?
Nhận vốn góp bằng TM chỉ cần phiếu thu.
+ Công ty mình có 5 cổ đông và mình ghi nhận vốn góp của các cổ đông theo thực nhận chứ không ghi theo vốn đăng ký điều lệ. Mình muốn hỏi như vậy có đúng không?
Chổ này nghĩa là sao ? vốn điều lệ 1 tỷ nhưng thực nhận 10 tỷ hả :wall:
+ Mỗi lần góp vốn mình điều ghi chung một phiếu thu cho các cổ đông như vậy có được không? nếu ghi chung như vậy thì cần chứng từ gì kèm theo không?
CÁC BẠN GIÚP MÌNH NHÉ!
Mỗi cổ đông góp vốn phải ghi phiếu thu cho từng người một.

Sửa lần cuối:
missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

chõ đó chắc ý bạn ấy là nhận vốn góp ko đủ so với vốn điều lệ.hix

N

nguyenthaokt88

Trung cấp
1/11/11
62
0
0
36
bac ninh

Chổ này nghĩa là sao ? vốn điều lệ 1 tỷ nhưng thực nhận 10 tỷ hả
ý mình là công ty mình đăng ký 3tỷ nhưng các cổ đông mới chỉ góp 300triệu thui

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

phải góp đủ tong vòng 90 ngày đấy bạn nhé.mình cũng đang mắc vấn đề này đây. đọc mãi để tìm hiểu mà chưa nghe ra nào...:052:

NONG DAN

NONG DAN

ý mình là công ty mình đăng ký 3tỷ nhưng các cổ đông mới chỉ góp 300triệu thui
Cổ đông có quyền góp vốn thành nhiều lần cho tới khi đủ phần vốn góp theo đúng thời gian đã cam kết (trừ khi điều lệ Cty không cho phép góp nhiều lần).

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Cổ đông có quyền góp vốn thành nhiều lần cho tới khi đủ phần vốn góp theo đúng thời gian đã cam kết (trừ khi điều lệ Cty không cho phép góp nhiều lần).
bác cho hỏi thời gian cam kết này có đc lâu hơn 90 ngày trong luật dn 2005 k ak?

N

nguyenthaokt88

Trung cấp
1/11/11
62
0
0
36
bac ninh

BẠN nông dân ơi cho mình hỏi: cổ đông góp vốn trong 03 năm có được không? hình như mình nghe được thông tin là sau 03 năm mà các cổ đông không góp đủ như vốn điều lệ thì phải đăng ký thay đổi số vốn điều lệ phải không bạn?

NONG DAN

NONG DAN

bác cho hỏi thời gian cam kết này có đc lâu hơn 90 ngày trong luật dn 2005 k ak?
Luật qui định như vậy, nếu lâu hơn => phạm luật !
BẠN nông dân ơi cho mình hỏi: cổ đông góp vốn trong 03 năm có được không? hình như mình nghe được thông tin là sau 03 năm mà các cổ đông không góp đủ như vốn điều lệ thì phải đăng ký thay đổi số vốn điều lệ phải không bạn?

Thời hạn góp vốn:
-Cty TNHH: 36 tháng.
-Cty cổ phần: 90 ngày.

T

tuoikhanh

Sơ cấp
22/6/10
11
0
0
39
Ha Tinh

Nếu như trong vòng 90 ngày mà không góp đủ vốn thì 1 là phải chuyển số vốn góp đó lại cho người khác, hai là phải chịu lãi số số vốn chưa góp đó, có phải không các bạn nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA