Giấy uỷ quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân lập cho mỗi năm hay chỉ lập 1 lần?

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Nhức đầu quá, chạy ra mua vỉ Panadol uống vào và đọc các tài liệu cũng còn lúng túng chưa thông điểm này

Xin hỏi: Giấy uỷ quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu 04-2/TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính. Mỗi muà quyết toán thuế TNCN năm là mình làm gởi cho DN hay chỉ cần làm 1 lần duy nhất lúc vào làm việc tại DN nhỉ?

Mẫu số: 04 - 2/TNCN GIẤY UỶ QUYỀN QUYẾT TOÁN THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN
(Ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính)

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
------------------

GIẤY UỶ QUYỀN QUYẾT TOÁN
THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN
Năm ..........

Tên tôi là: ………………………….. Quốc tịch:…………………….

Mã số thuế: …………………………..

Năm ............... tôi chỉ có thu nhập chịu thuế tại một nơi là Công ty/đơn vị ................ Đề nghị Công ty/đơn vị (mã số thuế) ....................thay mặt tôi thực hiện quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm ........... với cơ quan thuế.

Trường hợp cơ quan thuế kiểm tra phát hiện tôi có thu nhập chịu thuế ở nơi khác thì tôi hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật./.

.................., ngày ....... tháng ....... năm .......

NGƯỜI UỶ QUYỀN

(Ký, ghi rõ họ tên)

Nếu mỗi năm lập 1 lần thì em đã hé ra 1 tia sáng vội chớp tắt, có hướng để giải quyết vướng mắc bài toán: Thà rằng không như thế, thà rằng không có VB hướng dẫn miễn giảm thuế TNCN, tại đây

• Like
Reactions: HungTV
Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Giấy uỷ quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân lập cho mỗi năm hay chỉ lập 1 lần?

Nhức đầu quá, chạy ra mua vỉ Panadol uống vào và đọc các tài liệu cũng còn lúng túng chưa thông điểm này

Xin hỏi: Giấy uỷ quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu 04-2/TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính. Mỗi muà quyết toán thuế TNCN năm là mình làm gởi cho DN hay chỉ cần làm 1 lần duy nhất lúc vào làm việc tại DN nhỉ?

GIẤY UỶ QUYỀN QUYẾT TOÁN
THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN
Năm ..........

...
Nếu mỗi năm lập 1 lần thì em đã hé ra 1 tia sáng vội chớp tắt, có hướng để giải quyết vướng mắc bài toán: Thà rằng không như thế, thà rằng không có VB hướng dẫn miễn giảm thuế TNCN, tại đây

Khà khà ... còn gì nữa mà "nếu", đã ghi rõ ràng ... Năm ...... => mỗi năm mỗi lập mới giấy này.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Ðề: Giấy uỷ quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân lập cho mỗi năm hay chỉ lập 1 lần?

Thưa đúng vậy. Cái này thì rõ như ban ngày vì diện lao động này nằm trong Bảng kê thu nhập chịu thuế và thuế TNCN đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân cư trú có ký hợp đồng lao động - Mẫu số 05A/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính. (Không giấy ủy quyền thì không check vào (chỉ tiêu: 10 - Cá nhân uỷ quyền quyết toán thay)

Vấn đề không phải là giấy uỳ quyền đâu? Muốn đưa tình huống này để giải quyết xử lý cho trường hợp cuối năm lao động nghỉ việc rồi mà lao động này trong thời gian 5 tháng cuối năm 2011 có thu nhập từ tiền lương, tiền công ở bậc 1 (9 triệu đồng - tạm không khấu trừ thuế TNCN) thì xử lý tình huống Thà rằng không như thế, thà rằng không có VB hướng dẫn miễn giảm thuế TNCN

Nhân đây, cũng chợt loé lên 1 tia chớp, trường hợp đó mình cấp biên lai khấu trừ thuế TNCN tại nguồn cho người lao động ấy để DN không phải móc tiền túi để nộp cho những người lao động đã nghỉ được không nhỉ?

Cầu trời khẩn Phật, mong rằng tình huống này xử lý được, đỡ "thiệt thòi " cho DN.

Cứ mỗi mùa quyết toán, dân kế toán bị hành khốn khổ từ những chính sách vận dụng của Nhà nước nhằm hỗ trợ cho DN và người lao động, không thấy hỗ trợ gì mà trước mắt chỉ thấy hành tới khốn khổ bởi những VBPL thay đổi liên tù tì. Ẹc ẹc ẹc.

Đôi lời trao đổi, mong được thỉnh giáo cao kiến của các bậc sư phụ.

S

samia

Trung cấp
25/2/11
55
0
0
35
quy nhơn

các anh chị ơi nhân tiện cho e hỏi tí với, vậy như khi mình check vào chỉ tiêu: 10 - Cá nhân uỷ quyền quyết toán thay, này rùi đó.thì mình có cần nộp kèm theo bản phụ lục 04.2(giấy ủy quyền quyết toán TNCN) này cho bên thuế lun ko.vì hôm qua 29/3 e mang xuống nộp thì bên thuế bảo e phải check vô chỉ tiêu 10 và kèm theo bản phụ lục 04-2 này, mà trong khi đó nhân viên có mã số thuế của cty e gồm tới 166 người lận, mà ai cũng lĩnh lương ở chỉ tiêu dưới 48 triệu hết,nên khi tới TN tính thuế chỉ tiêu 16 đều âm hết nên khi in ra chỉ tiêu 16 này ko thể hiện.
ví dụ: - chỉ tiêu 10_ tổng thu nhập chịu thuế: 45.825.000đ
- chỉ tiêu 13_tổng tiền giảm trừ gia cảnh: 48.000.000đ
- chỉ tiêu 15_bảo hiểm bắt buộc: 1.530.000đ
-chỉ tiêu 16 TN tính thuế= (10)-(13)-(15)= (3.705.000đ)
nhưng khi kết xuất excel thì chỉ tiêu 16 trống ko vì lương nhân viên ở chỉ tiêu 10 toàn là dưới 48 triệu ko ah.
Vậy a c cho e hỏi, e có nên nộp bản phụ luc 04-2 nộp kèm ko , và phải nộp tới 166 người luôn ah?

Và cách thể hiện khi in ra ở chỉ tiêu 16 như vậy có đúng ko?
Mong các a c giup dum e sớm, vì hôm nay là ngày cuối rồi.help

S

samia

Trung cấp
25/2/11
55
0
0
35
quy nhơn

a chị ơi, e hỏi nhưng ko thấy các anh chị trả loi72 giúp dùm e nên hôm nay ngày 30/3 e đã in ra 2 bản: 1 bản là em có check vô chỉ tiêu 10_uỷ quyền nộp thuế thay và 1 bản là ko check vô chỉ tiêu 10.
Lúc chiều khi e xuống nộp thì gặp 1 bác bên hổ trợ tuyên truyền thuế thì e có hỏi là nên check vô chỉ tiêu 10 ko thì bác bảo tốt nhất là ko nên check, mà hãy làm bản phụ lục 25 MG... kèm theo, nhưng bên cty e từ chỉ tiêu 16 trở đi đều trống ko thì đâu có cần làm bản phụ lục 25 MG... này đâu nhỉ .Và qua hỏi thăm ngưởi quen thì bảo là e ko cần check vô chỉ tiêu 10 vì cá nhân ko có ai nộp thuế hết.
Còn khi vô gặp người nhận hồ sơ thì họ vẫn nhận, nhưng khi e hỏi có nên check vô chỉ tiêu 10 ko thì họ bảo giờ chỉ nhận chứ ko nói thêm nữa (vì cả ngày nhận và giải thích mệt rồi).
thế là e đã nộp bản ko có check vào chỉ tiêu 10.
Cùng là người cục thuế mà sao ý kiến khác nhau vậy,e nộp rùi nhưng ko biết thế nào có đúng ko nữa.Mong các a chị cho e lời khuyên để rút kinh nghiệm.Vì thực sự vấn đề này rất khó hiểu vì e đã hỏi nhiều người rồi.Thanks các a c.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

các anh chị ơi nhân tiện cho e hỏi tí với, vậy như khi mình check vào chỉ tiêu: 10 - Cá nhân uỷ quyền quyết toán thay, này rùi đó.thì mình có cần nộp kèm theo bản phụ lục 04.2(giấy ủy quyền quyết toán TNCN) này cho bên thuế lun ko.vì hôm qua 29/3 e mang xuống nộp thì bên thuế bảo e phải check vô chỉ tiêu 10 và kèm theo bản phụ lục 04-2 này, mà trong khi đó nhân viên có mã số thuế của cty e gồm tới 166 người lận, mà ai cũng lĩnh lương ở chỉ tiêu dưới 48 triệu hết,nên khi tới TN tính thuế chỉ tiêu 16 đều âm hết nên khi in ra chỉ tiêu 16 này ko thể hiện.
ví dụ: - chỉ tiêu 10_ tổng thu nhập chịu thuế: 45.825.000đ
- chỉ tiêu 13_tổng tiền giảm trừ gia cảnh: 48.000.000đ
- chỉ tiêu 15_bảo hiểm bắt buộc: 1.530.000đ
-chỉ tiêu 16 TN tính thuế= (10)-(13)-(15)= (3.705.000đ)
nhưng khi kết xuất excel thì chỉ tiêu 16 trống ko vì lương nhân viên ở chỉ tiêu 10 toàn là dưới 48 triệu ko ah.
Vậy a c cho e hỏi, e có nên nộp bản phụ luc 04-2 nộp kèm ko , và phải nộp tới 166 người luôn ah?

Và cách thể hiện khi in ra ở chỉ tiêu 16 như vậy có đúng ko?
Mong các a c giup dum e sớm, vì hôm nay là ngày cuối rồi.help

Chỉ tiêu 16 chỉ thể hiện khi nó là số dương thôi bạn.

a chị ơi, e hỏi nhưng ko thấy các anh chị trả loi72 giúp dùm e nên hôm nay ngày 30/3 e đã in ra 2 bản: 1 bản là em có check vô chỉ tiêu 10_uỷ quyền nộp thuế thay và 1 bản là ko check vô chỉ tiêu 10.
Lúc chiều khi e xuống nộp thì gặp 1 bác bên hổ trợ tuyên truyền thuế thì e có hỏi là nên check vô chỉ tiêu 10 ko thì bác bảo tốt nhất là ko nên check, mà hãy làm bản phụ lục 25 MG... kèm theo, nhưng bên cty e từ chỉ tiêu 16 trở đi đều trống ko thì đâu có cần làm bản phụ lục 25 MG... này đâu nhỉ .Và qua hỏi thăm ngưởi quen thì bảo là e ko cần check vô chỉ tiêu 10 vì cá nhân ko có ai nộp thuế hết.
Còn khi vô gặp người nhận hồ sơ thì họ vẫn nhận, nhưng khi e hỏi có nên check vô chỉ tiêu 10 ko thì họ bảo giờ chỉ nhận chứ ko nói thêm nữa (vì cả ngày nhận và giải thích mệt rồi).
thế là e đã nộp bản ko có check vào chỉ tiêu 10.
Cùng là người cục thuế mà sao ý kiến khác nhau vậy,e nộp rùi nhưng ko biết thế nào có đúng ko nữa.Mong các a chị cho e lời khuyên để rút kinh nghiệm.Vì thực sự vấn đề này rất khó hiểu vì e đã hỏi nhiều người rồi.Thanks các a c.

Check vào đồng nghĩa với người lao động có ủy quyền cho cty bạn quyết toán thay.
Không check : Doanh nghiệp không quyết toán thay mà người lao động tự đi quyết toán cho mình
Thanks!

N

ngovuong87doiduavang

Sơ cấp
8/5/14
1
0
0
Hưng Yên

Cho em hỏi năm 2008, 2009,2010 có cần giấy ủy quyền quyết toán ko ạ

N

Nt Hang

Guest
27/9/16
80
6
8
29
Nếu lao động nghỉ việc giữa năm thì phải làm sao??

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Nếu lao động nghỉ việc giữa năm thì phải làm sao??
Thì xuất cho họ cái biên lai chứng minh thu nhập, còn lại họ sẽ tự đi quyết toán. Ai ủy quyền thì mình làm, nhiều người thu nhập 2 nơi họ ko ủy quyền mình ko làm đc đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA