Thuế TNCN của công nhân thuê ngoài

• Thread starter vitconsau
  • Ngày gửi
V

vitconsau

Sơ cấp
30/8/10
23
0
0
q12
Anh chị ơi cho e hỏi tí
Em được biết là mỗi lần trả lương cho công nhân thuê ngoài từ 500.000đ/lần trở lên phải trích nộp 10% thuế TNCN mà thường là không ai chịu trích lại cả, nếu không trích lại 10% thì họ phải làm bảng cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN mà 1 năm cty e thuê rất nhiều công nhân (vì là cty xây dựng) vậy phải làm rất nhiều bảng 23/CK-TNCN hả anh chị.
Anh chị giúp e với e mới làm kế toán nên không rành lắm.Cảm ơn anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Ðề: Thuế TNCN của công nhân thuê ngoài

Anh chị ơi cho e hỏi tí
Em được biết là mỗi lần trả lương cho công nhân thuê ngoài từ 500.000đ/lần trở lên phải trích nộp 10% thuế TNCN mà thường là không ai chịu trích lại cả, nếu không trích lại 10% thì họ phải làm bảng cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN mà 1 năm cty e thuê rất nhiều công nhân (vì là cty xây dựng) vậy phải làm rất nhiều bảng 23/CK-TNCN hả anh chị.

Mẫu cam kết 23/CK-TNCN theo Thông tư 28/2011/TT-BTC, bắt buộc lao động đó phải làm cam kết thu nhập cả năm nhỏ hơn 48tr, ngoài ra còn cần hồ sơ lao động đầy đủ, có như thế người chi trả lương mới không khấu trừ vào thu nhập của người lao động.

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

Trường hợp thuê lao động ngoài dưới 500.000đ/người thì cuối năm có phải kê vào mẫu 05BBK-TNCN không cả nhà?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Re: Ðề: Thuế TNCN của công nhân thuê ngoài

Trường hợp thuê lao động ngoài dưới 500.000đ/người thì cuối năm có phải kê vào mẫu 05BBK-TNCN không cả nhà?

Hồ sơ khai quyết toán thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ tiền lương, tiền công gồm có:
- Tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân (theo mẫu số 05/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này);
- Bảng kê thu nhập chịu thuế và thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân cư trú có hợp đồng lao động (theo mẫu số 05A/BK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này);
- Bảng kê thu nhập chịu thuế và thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không ký hợp đồng lao động hoặc có hợp đồng lao động dưới 3 tháng và cá nhân không cư trú (theo mẫu số 05B/BK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này).
Bạn phải lập vào 05B

diepleanh

diepleanh

Sơ cấp
2/3/12
19
0
1
Ha Noi
Ðề: Re: Ðề: Thuế TNCN của công nhân thuê ngoài

Như vậy lao động thuê ngoài hay lao động thử việc nhưng đã nghỉ việc cũng cho vào bảng 05B/BK - TNCN phải ko ạ? Trường hợp chưa trích lại tiền thuế và ko co MST thì giải quyết thế nào ạ?

V

vitconsau

Sơ cấp
30/8/10
23
0
0
q12

Mẫu cam kết 23/CK-TNCN theo Thông tư 28/2011/TT-BTC, bắt buộc lao động đó phải làm cam kết thu nhập cả năm nhỏ hơn 48tr, ngoài ra còn cần hồ sơ lao động đầy đủ, có như thế người chi trả lương mới không khấu trừ vào thu nhập của người lao động.

Nếu vậy thì phải làm mẫu 23/CK-TNCN cho từng người luôn hả?, những người này làm tối đa khoản 15 ngày công là nghỉ hà vậy chỉ cần xin CMND của họ, làm bảng thanh toán lương cho ký nhận và làm mẫu 23 nữa là đủ thủ tục đúng k ạ?

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông

Anh chị ơi cho e hỏi tí

Theo thông tư mới thì bây giờ thu nhập vãng lai từ 1.000.000 đồng trở lên thì phải giữ lại tiền thuế 10% đối với người có MST, ko có MST là 20%. Còn nếu thu nhập dưới 1.000.000 đồng thì không phải nộp thuế. Bạn cứ chi tẹt đi mấy trăm công nhân cũng được mà ^_^
Nhớ là 23CK chỉ áp dụng khi lao động đó đã có MSTCN nhé!

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Mọi nguời cho em hỏi với, cá nhân làm bán thời gian có ký hợp đồng lao động thì em cho vào mẫu 05A hay 05B, nguời này hiện tại là thu nhập 900.000đ/1 tháng

D

dangngoctuyet

Trung cấp

Theo thông tư mới thì bây giờ thu nhập vãng lai từ 1.000.000 đồng trở lên thì phải giữ lại tiền thuế 10% đối với người có MST, ko có MST là 20%. Còn nếu thu nhập dưới 1.000.000 đồng thì không phải nộp thuế. Bạn cứ chi tẹt đi mấy trăm công nhân cũng được mà ^_^
Nhớ là 23CK chỉ áp dụng khi lao động đó đã có MSTCN nhé!
dòng màu xanh!
Bạn ơi trong mẫu 23CK-TNCN ở dòng 2.
Mã số thuế (nếu có)
chứ đâu có bắt buôc đâu bạn??

ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM

cho mình hỏi là cty mình thuê nhân công thời vụ, khi nào có hàng về mới thuê, trả lương theo ngày, làm khoảng 10 hay 12 ngày thôi, vậy có cần ký HĐLĐ hay khấu trừ thuế ko? mỗi ngày trả lương dưới 500.000.

T

thuypt1985

Sơ cấp
16/11/13
15
0
1
38
Phan Thiet

Các bạn ơi cho mình hỏi năm 2014 này mỗi lần nhân công nhận tiền không vượt quá bao nhiêu và vẫn làm mẫu 23 tt 28? không vượt 48 triệu đúng ko? Mong các bạn chỉ giúp, cảm ơn nhiều

Q

quocviet200425

Trung cấp
19/11/13
139
1
0
38
biên hoà, đồng nai

Đồng ý với ý kiến của dangngoctuyet mẫu số 23/ck được áp dụng cho cả ld chưa có mã số thuế nữa

D

damkien

Guest
17/4/14
63
3
8
39
Hà Nội

Em cũng từng làm công ty xây dựng có 2 vấn đề xảy ra ở đây: thứ 1 là trả lương cho công nhân việc ký hợp đồng lao động đã khó lại còn bảo người ta làm bảng mẫu 23 cho mình nhiều khi không tự làm đc đâu. Thứ 2: việc trả lương cho công nhân là lương khoán, mà không có mst thu 20% và 10% có mst thì công nhân người ta không chịu mà không làm thì làm sao?