HELP: Quỹ lương và lương nhân viên thực hiện đề tài nghiên cứu khoa học

• Thread starter huyenthuongly
  • Ngày gửi
huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
200
6
18
Hà nôi
Chào cả nhà!
Nhà mình có ai đã từng thực hiện hợp đồng nghiên cứu khoa học công nghệ rồi cho em xin lời tư vấn với ạ,
Công ty em có thực hiện một hợp đồng như thế này và chi phí thực hiện đề tài nghiên cứu khoa học sẽ không được tính vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ mà phải treo trên tài khoản xây dựng cơ bản. Em đang không biết xử lý như thế nào đối với tiền lương của nhân viên thực hiện đề tài này: Liệu tiền lương trả cho nhân viên thực hiện nghiên cứu đề tài này (chỉ thực hiện đề tài mà ko tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh) thì em có phải đưa vào quỹ lương của công ty hay trả trực tiếp bằng tiền mặt ạ?
Ý của em là thế này ạ, một trong hai cách này, em nên hạch toán theo cách nào ạ?
Khi tính lương nhân viên, trả lương nhân viên, hạch toán như sau:
cách 1:
Bút toán 1: Nợ TK 241/ Có TK 334
Bút toán 2: Nợ 334/ Có 111
Cách 2:
Nợ TK 241/ Có TK 1111 (không đưa chi phí nhân viên thực hiện đề tài vào quỹ tiền lương)
Mong cả nhà góp ý!
Thanks so much! :thanx::thanx::thanx::thanx::thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mituhaly

Trung cấp
17/2/11
56
0
0
TP.HCM
Ðề: HELP: Quỹ lương và lương nhân viên thực hiện đề tài nghiên cứu khoa học

Theo mình thì bạn nên đưa vào quỹ lương nếu đó là nhân viên cty, còn nếu trả bằng tiền mặt không thể hiện nội dung là tiền lương, vậy phải có chứng từ hợp lệ khác như trả tiền thuê để nghiên cứu (phải có hợp đống hay hóa đơn)

Nếu bên bạn có trích lập TK 356 thì nên tính chi phí vào TK 356

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA