Chứng từ ghi sổ nhiều nợ- nhiều có ghi vào sổ đăng ký CTGS như thế nào?

• Thread starter myamya
  • Ngày gửi
M

myamya

Sơ cấp
31/8/11
9
0
0
Đà Nẵng
Chào các anh chị. Em đang thực tập tại công ty xây dựng hạch toán theo hình thức CTGS có sử dụng phần mềm kế toán. Khi xem các chứng từ, em thấy có nhiều CTGS ko ghi theo kiểu 1 Nợ- nhiều Có hay là 1 Có- Nhiều Nợ như đã học trong lý thuyết mà được ghi theo kiểu nhiều Nợ - nhiều Có (chẳng hạn bút toán tập hợp chi phí 621,622,627 của 1 công trình thì gộp hết lại thành 1 CTGS, với cột Nợ là N621,622,627; cột Có thì đủ loại 152,334...) Công ty ko thấy có sổ Đăng ký CTGS, khi em hỏi về vấn đề này thì các anh chị phòng KT nói rằng lập CTGS bằng phần mềm rồi nên ko nhất thiết phải cần có SĐKCTGS.
Vậy vấn đề em muốn hỏi ở đây là:
1. Các CTGS nhiều Nợ - nhiều Có thì cái cột tổng cộng ở phía dưới cùng phải làm thế nào, mình ko thể cộng tổng số phát sinh như CTGS 1 Nợ-nhiều Có hay 1Có-nhiều Nợ thông thường được đúng ko ạ? (ở công ty vẫn có cột tổng đấy là tổng hết số phát sinh từ trên xuống, nhưng em nghĩ làm thế thì ko đúng- và số tổng đấy cũng chẳng có ích vào việc gì vì tất cả đã làm bằng máy, sổ cái đc lập nhờ lấy số phát sinh CHI TIẾT trên mỗi CTGS)
2. Cũng liên quan đến số tổng cộng trên CTGS, nếu chẳng hạn công ty có sử dụng sổ ĐKCTGS thì các CTGS nhiều Nợ-nhiều Có phải đăng ký vào Sổ ĐKCTGS với phần số phát sinh như thế nào???

Mong anh chị giải đáp giúp em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CaTinh

Trung cấp
5/12/09
72
0
6
long an
Ðề: Chứng từ ghi sổ nhiều nợ- nhiều có ghi vào sổ đăng ký CTGS như thế nào?

Công ty chắc có phát minh mới chứ quy định thì không có và cũng không ghi sổ được

M

myamya

Sơ cấp
31/8/11
9
0
0
Đà Nẵng
Ðề: Chứng từ ghi sổ nhiều nợ- nhiều có ghi vào sổ đăng ký CTGS như thế nào?

Trên diễn đàn cũng có một số người hỏi về vấn đề chứng từ ghi sổ nhiều Nợ- nhiều Có mà ko thấy đề cập đến cái trình bày mục "số tổng cộng" trong CTGS nhỉ? Hic. Công ty em thì lại cứ cộng hết vào làm số tổng cộng, nhìn mà thấy vô lý...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA