Tiền xăng xe làm sao để đưa vào chi phí hợp lý của công ty

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 23
13,980 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vitxinhbobo
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    vitxinhbobo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Tiền xăng xe làm sao để đưa vào chi phí hợp lý của công ty

các a chị ơi cho e hỏi với ạ:
    Em trai của sếp em có 1 xe ô tô ( Em trai sếp không phải nhân viên trong công ty, giấy tờ đứng tên cá nhân của em trai sếp), hàng tháng tiền xăng xe đi lại hết khoảng 5triêu. Vậy bây giờ muốn chuyển 5tr tiền xăng xe của e trai sếp thành chi phí hợp lý của công ty thì làm thế nào ạ? xin tư vấn cho e 2 hình thức sau với ạ, xin cho em biết nếu dùng 2 cách sau thì e phải làm các thủ tục và giấy tờ gì cho hợp lệ ạ:
    1, làm hợp đồng cho công ty mượn xe
    2, làm hợp đồng cho công ty thuê xe
    E xin cảm ơn anh chị nhiều ạ!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của hoanganhtuan53
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    hoanganhtuan53 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-03-2012, 00:44 #2
    Giúp em với...... E muốn hỏi về khấu trừ VAT
    Chào anh chị!

Làm ơn cho em hỏi, cty nhà em là cty xây dựng chuyên phá rỡ các công trình.
    Em mới xuất hóa đơn phá dỡ cho bên kia 100trieu nhưng chưa biết lấy gì để khấu trừ VAT. cty em thì chi phí chỉ có xăng cho oto, máy xúc, ngoài ra là trả lương cho công nhân thôi.

Anh chị nào biết chỉ e các cách để có VAT khấu trừ với ạ.

Cảm ơn anh chị!

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Do Tu Chi 89
    Địa chỉ
    Thái Bình
    Post Thanks / Like
    Do Tu Chi 89 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-03-2012, 08:14 #3
    Bạn vitxinh ơi
    nếu bạn muốn đưa chi phí của người em trai xếp vào công ty bạn thì cũng không khó bạn đưa địa chỉ mã số thuế của công ty bạn cho em trai sếp nói với ông ấy là khi đỏ xăng thì viết HĐ xăng theo tên công ty của bạn như vậy hđ xăng đó sẽ chuyển sang thành chi phí của công ty bạn
    theo như mình làm hiện giwof thì không cần hợp đồng gì hết chỉ làm như vậy là được
    '' Ở đời không ai cho không ai cái gì bao giờ ''

5. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của ketoan4mat
    Địa chỉ
    Sài Gòn đẹp lắm
    Post Thanks / Like
    ketoan4mat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-03-2012, 08:36 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Hoang Thi To Xem bài
    Bạn vitxinh ơi
    nếu bạn muốn đưa chi phí của người em trai xếp vào công ty bạn thì cũng không khó bạn đưa địa chỉ mã số thuế của công ty bạn cho em trai sếp nói với ông ấy là khi đỏ xăng thì viết HĐ xăng theo tên công ty của bạn như vậy hđ xăng đó sẽ chuyển sang thành chi phí của công ty bạn
    theo như mình làm hiện giwof thì không cần hợp đồng gì hết chỉ làm như vậy là được
    đó là xe của em trai sếp mà, chứ đâu fải xe của cty mà xuất hđơn như vậy.

Có 02 cách (cách nào cũng fải có hđơn):
    1. chuyển quyền sở hữu của xe sang cty.
    2. làm hđồng cá nhân cho cty thuê xe.
    4eyes

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của hoanghao96
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like
    hoanghao96 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-03-2012, 09:36 #5
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ketoan4mat Xem bài
    đó là xe của em trai sếp mà, chứ đâu fải xe của cty mà xuất hđơn như vậy.

Có 02 cách (cách nào cũng fải có hđơn):
    1. chuyển quyền sở hữu của xe sang cty.
    2. làm hđồng cá nhân cho cty thuê xe.
    cách thứ 2 của bạn cũng ko được, vì nếu thuê xe thì phải lên thuế mua hóa đơn đỏ.

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Do Tu Chi 89
    Địa chỉ
    Thái Bình
    Post Thanks / Like
    Do Tu Chi 89 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-03-2012, 09:54 #6
    Dâu cần hae bạn như công ty mình đấy khi đi đổ xăng lấy hđ đó ciết sang công ty mình có anh hưởng gì đâu coi như là xe đó của công ty mình khi kê khai hđ có ai hỏi đến vần đề là đăng ký giấy tờ xe đó đâu chứ
    '' Ở đời không ai cho không ai cái gì bao giờ ''

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của girllamketoan
    Địa chỉ
    Ho Chi Minh
    Post Thanks / Like
    girllamketoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    13-03-2012, 16:32 #7
    Bạn nên làm giấy cho mượn xe đi bạn ah. Vừa rồi cty mình cũng bị thuế loại chi phí xăng xe ra đó và còn bị phạt hành chính nữa

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của susu88
    Địa chỉ
    Mê Linh
    Post Thanks / Like
    susu88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    13-03-2012, 16:45 #8
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vitxinhbobo Xem bài
    Em trai của sếp em có 1 xe ô tô ( Em trai sếp không phải nhân viên trong công ty, giấy tờ đứng tên cá nhân của em trai sếp), hàng tháng tiền xăng xe đi lại hết khoảng 5triêu. Vậy bây giờ muốn chuyển 5tr tiền xăng xe của e trai sếp thành chi phí hợp lý của công ty thì làm thế nào ạ? xin tư vấn cho e 2 hình thức sau với ạ, xin cho em biết nếu dùng 2 cách sau thì e phải làm các thủ tục và giấy tờ gì cho hợp lệ ạ:
    bạn ơi theo mình biết thì 2cách của bạn là không đc đâu, vì kiểu gì cũng phải có hoá đơn đỏ có tên và mst của cty bạn, thuê xe thì phải có hợp đồng, thanh lý hợp đồng, và lịch trình xe nữa, nếu cty bạn cũng có xe otô và đã đc tính làm tài sản cty thì tốt nhất bảo ông em giám đốc ấy lấy mst và tên cty bạn mà viết hoá đơn xăng thôi, như thế bạn mới đc tính chi phí

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hoanganhtuan53 Xem bài
    Giúp em với...... E muốn hỏi về khấu trừ VAT
    Chào anh chị!

Làm ơn cho em hỏi, cty nhà em là cty xây dựng chuyên phá rỡ các công trình.
    Em mới xuất hóa đơn phá dỡ cho bên kia 100trieu nhưng chưa biết lấy gì để khấu trừ VAT. cty em thì chi phí chỉ có xăng cho oto, máy xúc, ngoài ra là trả lương cho công nhân thôi.

Anh chị nào biết chỉ e các cách để có VAT khấu trừ với ạ.

Cảm ơn anh chị!
    bạn ơi lương trả công nhân thì bạn chỉ đc tính vào chi phí thôi, muốn có VAT để khấu trừ thì lúc mua xăng, dầu cho oto và máy xúc thì bạn phải lấy hoá đơn vat về hạch toán để khi bạn viết hoá đơn có VAT để kết chuyển bù trừ VAT thôi bạn!

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của XAT
    Địa chỉ
    Nơi ấy không bình yên
    Post Thanks / Like
    XAT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-03-2012, 10:58 #9
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vitxinhbobo Xem bài
    Bài này hình như đọc ở đâu đó rồi, bạn tìm lại các Topic đã viết xem thêm.
    Cách xử lý rất đơn giản là làm hợp đồng mượn xe, trong điều khoản hợp đồng ghi rõ: Toàn bộ chi phí phát sinh liên quan đến vận hành, sửa chữa, bảo dưỡng do bên thuê chịu, xe sử dụng vào mục đích kinh doanh, công tác đi lại của Ban Giám đốc, các phòng ban...vv.
    Nhớ là có hóa đơn các loại dịch vụ liên quan với tên, địa chỉ, mã số thuế của Công ty. Lập các sổ theo dõi nhật trình xe và thêm các giấy đi đường đóng dấu nơi đến....vv cho phù hợp.
    Ám độ trần sương

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của susu88
    Địa chỉ
    Mê Linh
    Post Thanks / Like
    susu88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-03-2012, 13:51 #10
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi XAT Xem bài
    Bài này hình như đọc ở đâu đó rồi, bạn tìm lại các Topic đã viết xem thêm.
    Cách xử lý rất đơn giản là làm hợp đồng mượn xe, trong điều khoản hợp đồng ghi rõ: Toàn bộ chi phí phát sinh liên quan đến vận hành, sửa chữa, bảo dưỡng do bên thuê chịu, xe sử dụng vào mục đích kinh doanh, công tác đi lại của Ban Giám đốc, các phòng ban...vv.
    Nhớ là có hóa đơn các loại dịch vụ liên quan với tên, địa chỉ, mã số thuế của Công ty. Lập các sổ theo dõi nhật trình xe và thêm các giấy đi đường đóng dấu nơi đến....vv cho phù hợp.
    bạn ơi, như này thì ông em kia phải lên thuế mua hóa đơn rồi viết hóa đơn thuê xe cho cty bạn vitcon à? như thế lại mất tiền thuế à?