Tiền xăng xe làm sao để đưa vào chi phí hợp lý của công ty

• Thread starter vitxinhbobo
  • Ngày gửi
V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
các a chị ơi cho e hỏi với ạ:
Em trai của sếp em có 1 xe ô tô ( Em trai sếp không phải nhân viên trong công ty, giấy tờ đứng tên cá nhân của em trai sếp), hàng tháng tiền xăng xe đi lại hết khoảng 5triêu. Vậy bây giờ muốn chuyển 5tr tiền xăng xe của e trai sếp thành chi phí hợp lý của công ty thì làm thế nào ạ? xin tư vấn cho e 2 hình thức sau với ạ, xin cho em biết nếu dùng 2 cách sau thì e phải làm các thủ tục và giấy tờ gì cho hợp lệ ạ:
1, làm hợp đồng cho công ty mượn xe
2, làm hợp đồng cho công ty thuê xe
E xin cảm ơn anh chị nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanganhtuan53

Guest
5/3/12
1
0
0
35
ha noi
Ðề: Tiền xăng xe làm sao để đưa vào chi phí hợp lý của công ty

Giúp em với...... E muốn hỏi về khấu trừ VAT
Chào anh chị!

Làm ơn cho em hỏi, cty nhà em là cty xây dựng chuyên phá rỡ các công trình.
Em mới xuất hóa đơn phá dỡ cho bên kia 100trieu nhưng chưa biết lấy gì để khấu trừ VAT. cty em thì chi phí chỉ có xăng cho oto, máy xúc, ngoài ra là trả lương cho công nhân thôi.

Anh chị nào biết chỉ e các cách để có VAT khấu trừ với ạ.

Cảm ơn anh chị!

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

Bạn vitxinh ơi
nếu bạn muốn đưa chi phí của người em trai xếp vào công ty bạn thì cũng không khó bạn đưa địa chỉ mã số thuế của công ty bạn cho em trai sếp nói với ông ấy là khi đỏ xăng thì viết HĐ xăng theo tên công ty của bạn như vậy hđ xăng đó sẽ chuyển sang thành chi phí của công ty bạn
theo như mình làm hiện giwof thì không cần hợp đồng gì hết chỉ làm như vậy là được

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Bạn vitxinh ơi
nếu bạn muốn đưa chi phí của người em trai xếp vào công ty bạn thì cũng không khó bạn đưa địa chỉ mã số thuế của công ty bạn cho em trai sếp nói với ông ấy là khi đỏ xăng thì viết HĐ xăng theo tên công ty của bạn như vậy hđ xăng đó sẽ chuyển sang thành chi phí của công ty bạn
theo như mình làm hiện giwof thì không cần hợp đồng gì hết chỉ làm như vậy là được
đó là xe của em trai sếp mà, chứ đâu fải xe của cty mà xuất hđơn như vậy.

Có 02 cách (cách nào cũng fải có hđơn):
1. chuyển quyền sở hữu của xe sang cty.
2. làm hđồng cá nhân cho cty thuê xe.

hoanghao96

hoanghao96

Trung cấp
12/3/09
93
0
0
39
Hà nội

đó là xe của em trai sếp mà, chứ đâu fải xe của cty mà xuất hđơn như vậy.

Có 02 cách (cách nào cũng fải có hđơn):
1. chuyển quyền sở hữu của xe sang cty.
2. làm hđồng cá nhân cho cty thuê xe.

cách thứ 2 của bạn cũng ko được, vì nếu thuê xe thì phải lên thuế mua hóa đơn đỏ.

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

Dâu cần hae bạn như công ty mình đấy khi đi đổ xăng lấy hđ đó ciết sang công ty mình có anh hưởng gì đâu coi như là xe đó của công ty mình khi kê khai hđ có ai hỏi đến vần đề là đăng ký giấy tờ xe đó đâu chứ

G

girllamketoan

Sơ cấp
29/6/11
5
0
1
Ho Chi Minh

Bạn nên làm giấy cho mượn xe đi bạn ah. Vừa rồi cty mình cũng bị thuế loại chi phí xăng xe ra đó và còn bị phạt hành chính nữa

S

susu88

Sơ cấp
5/11/10
5
0
0
Mê Linh

Em trai của sếp em có 1 xe ô tô ( Em trai sếp không phải nhân viên trong công ty, giấy tờ đứng tên cá nhân của em trai sếp), hàng tháng tiền xăng xe đi lại hết khoảng 5triêu. Vậy bây giờ muốn chuyển 5tr tiền xăng xe của e trai sếp thành chi phí hợp lý của công ty thì làm thế nào ạ? xin tư vấn cho e 2 hình thức sau với ạ, xin cho em biết nếu dùng 2 cách sau thì e phải làm các thủ tục và giấy tờ gì cho hợp lệ ạ:

bạn ơi theo mình biết thì 2cách của bạn là không đc đâu, vì kiểu gì cũng phải có hoá đơn đỏ có tên và mst của cty bạn, thuê xe thì phải có hợp đồng, thanh lý hợp đồng, và lịch trình xe nữa, nếu cty bạn cũng có xe otô và đã đc tính làm tài sản cty thì tốt nhất bảo ông em giám đốc ấy lấy mst và tên cty bạn mà viết hoá đơn xăng thôi, như thế bạn mới đc tính chi phí

Giúp em với...... E muốn hỏi về khấu trừ VAT
Chào anh chị!

Làm ơn cho em hỏi, cty nhà em là cty xây dựng chuyên phá rỡ các công trình.
Em mới xuất hóa đơn phá dỡ cho bên kia 100trieu nhưng chưa biết lấy gì để khấu trừ VAT. cty em thì chi phí chỉ có xăng cho oto, máy xúc, ngoài ra là trả lương cho công nhân thôi.

Anh chị nào biết chỉ e các cách để có VAT khấu trừ với ạ.

Cảm ơn anh chị!
bạn ơi lương trả công nhân thì bạn chỉ đc tính vào chi phí thôi, muốn có VAT để khấu trừ thì lúc mua xăng, dầu cho oto và máy xúc thì bạn phải lấy hoá đơn vat về hạch toán để khi bạn viết hoá đơn có VAT để kết chuyển bù trừ VAT thôi bạn!

XAT

XAT

Sơ cấp
24/11/09
11
1
0
Nơi ấy không bình yên

Bài này hình như đọc ở đâu đó rồi, bạn tìm lại các Topic đã viết xem thêm.
Cách xử lý rất đơn giản là làm hợp đồng mượn xe, trong điều khoản hợp đồng ghi rõ: Toàn bộ chi phí phát sinh liên quan đến vận hành, sửa chữa, bảo dưỡng do bên thuê chịu, xe sử dụng vào mục đích kinh doanh, công tác đi lại của Ban Giám đốc, các phòng ban...vv.
Nhớ là có hóa đơn các loại dịch vụ liên quan với tên, địa chỉ, mã số thuế của Công ty. Lập các sổ theo dõi nhật trình xe và thêm các giấy đi đường đóng dấu nơi đến....vv cho phù hợp.

• Like
Reactions: tuoitre7009
S

susu88

Sơ cấp
5/11/10
5
0
0
Mê Linh

Bài này hình như đọc ở đâu đó rồi, bạn tìm lại các Topic đã viết xem thêm.
Cách xử lý rất đơn giản là làm hợp đồng mượn xe, trong điều khoản hợp đồng ghi rõ: Toàn bộ chi phí phát sinh liên quan đến vận hành, sửa chữa, bảo dưỡng do bên thuê chịu, xe sử dụng vào mục đích kinh doanh, công tác đi lại của Ban Giám đốc, các phòng ban...vv.
Nhớ là có hóa đơn các loại dịch vụ liên quan với tên, địa chỉ, mã số thuế của Công ty. Lập các sổ theo dõi nhật trình xe và thêm các giấy đi đường đóng dấu nơi đến....vv cho phù hợp.

bạn ơi, như này thì ông em kia phải lên thuế mua hóa đơn rồi viết hóa đơn thuê xe cho cty bạn vitcon à? như thế lại mất tiền thuế à?

buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An

Chào các bạn, khi đưa định mức xăng trong công ty thương mại vào chi phí thì dựa vào đâu được nhỉ? có bạn nào biết về vấn đề này không chỉ giùm mình với. mình lấy ví dụ công ty mình đang hoạt động trong lĩnh vực mua bán lắp đặt camera, với doanh số 1 tháng khoảng 1 tỷ thì mình có thể đưa vào chi phí xăng dầu bao nhiêu vậy được các bạn.
Cảm ơn mọi người nhiều nha

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng

Chào các bạn, khi đưa định mức xăng trong công ty thương mại vào chi phí thì dựa vào đâu được nhỉ? có bạn nào biết về vấn đề này không chỉ giùm mình với. mình lấy ví dụ công ty mình đang hoạt động trong lĩnh vực mua bán lắp đặt camera, với doanh số 1 tháng khoảng 1 tỷ thì mình có thể đưa vào chi phí xăng dầu bao nhiêu vậy được các bạn.
Cảm ơn mọi người nhiều nha
Tính hợp lệ: có hóa đơn VAT
TÍnh hợp lý: Có lịch trình xe chạy.

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM

Công ty bạn có xe nào ngoài xe của em trai giám đốc không? Nếu có thì viết hóa đơn theo tên cty , địa chỉ , mst cty bạn. Nhưng phải có kèm bảng kê định mức nữa đó. Trường hợp nếu như không có chiếc xe nào khác thì bạn làm hợp đồng thuê xe các thủ tục như đã hướng dẫn ở trên, về phần hóa đơn thì nếu như bạn ngại đóng thuế thì phần chi phí thuê xe này không đưa vào chi phí , chỉ tính tiền xăng xe và các chi phí liên quan như phí cầu đường ....

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định

bạn ơi theo mình biết thì 2cách của bạn là không đc đâu, vì kiểu gì cũng phải có hoá đơn đỏ có tên và mst của cty bạn, thuê xe thì phải có hợp đồng, thanh lý hợp đồng, và lịch trình xe nữa, nếu cty bạn cũng có xe otô và đã đc tính làm tài sản cty thì tốt nhất bảo ông em giám đốc ấy lấy mst và tên cty bạn mà viết hoá đơn xăng thôi, như thế bạn mới đc tính chi phí!
Nguy hiểm. xe chưa mang tên công ty hay chưa có hợp đồng mua bán hay mượn xe mà viết thế thì giải trình là cái chắc. chẳng dại

theo mình nghĩ thì làm hợp đồng mượn xe thì cần gì em ông giám đốc phải lên thuế mua hóa đơn đâu, chỉ cần lấy hóa đơn xăng là ổn rồi mấy cái chứng từ kia nữa là ok mà

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Dâu cần hae bạn như công ty mình đấy khi đi đổ xăng lấy hđ đó ciết sang công ty mình có anh hưởng gì đâu coi như là xe đó của công ty mình khi kê khai hđ có ai hỏi đến vần đề là đăng ký giấy tờ xe đó đâu chứ
Nhưng 2 xe thì đi tốn nhiều tiền xăng hơn 1 xe chứ bạn. Nếu nói như bạn thì cty bạn chỉ có 1 cái ôtô mà tháng nào cũng đi hết khoảng 30tr tiền xăng thì có hợp lý không? Theo mình thì bạn cứ làm hợp đồng thuê xe của cá nhân. Mình không cần đưa chi phí thuê xe vào hạch toán nên không cần lấy hoá đơn thuê xe mà chỉ cần hoá đơn xăng viết về tên công ty mình là được

C

cauv0ngsaumua

Sơ cấp
29/4/12
4
0
0
33
thai nguyen

Bạn ơi cho mình hỏi chút: làm hợp đồng mượn xe rồi thì hàng tháng có phải theo dõi lịch trình xe chạy để xuất xăng khỏi kho cho hợp lý không? mình chẳng bít làm thế nào cả. nếu phải theo dõi lịch trình thi làm thế nào, bạn có mẫu không gửi cho mình với. thanks b nhìu nhìu. mail mình là bichhieppltn@gmail.com

J

japantmqt

Guest
31/8/11
2
0
1
Hà Nội

mình cũng muốn hỏi về hơp lý hoá đơn xăng xe. Công ty mình mới thành lập, trụ sở cty là nhà của ông GĐ, mình đã làm HĐ thuê nhà với ông GĐ rồi, 12 triệu/1tháng. Trong cty mình có 2 người có ô tô riêng. Hàng tháng đưa về cho mình hoá đơn xăng nhưng mình k biết để hợp lý hoá đơn ấy như thế nào. Nếu làm hđ thuê xe với ông GĐ thì ông ý chịu thuế tncn có cao quá k ạ?còn 1 anh nữa thì là PGĐ hiện đang có thu nhập nhiều nơi, nếu làm thêm HĐ thuê xe của anh ý nữa thì Thuế tncn của anh ý cũng bị đội lên. Vậy cho mình hỏi có cách gì để hợp lý hoá đơn xăng dầu ý k?

T

thuynguyen0584

Guest
24/7/12
1
0
1
tphcm

hi bạn japantmqt
bạn không đọc hết các câu hỏi và câu trả lời của các ban và anh chị trong diễn đàn sao , bạn chỉ cần làm hợp đồng mượn xe , và cả 2 cùng thống nhất bên thuê sẽ không trả tiền thuê xe cho , bên cho thuê . Vậy là mọi CP xăng xe , CP cầu đường được Ok là xong , Bên mình cũng làm vậy đó

P

Phuongdau

Sơ cấp
13/7/12
23
0
1
34
Bac Giang

mình cũng muốn hỏi về hơp lý hoá đơn xăng xe. Công ty mình mới thành lập, trụ sở cty là nhà của ông GĐ, mình đã làm HĐ thuê nhà với ông GĐ rồi, 12 triệu/1tháng. Trong cty mình có 2 người có ô tô riêng. Hàng tháng đưa về cho mình hoá đơn xăng nhưng mình k biết để hợp lý hoá đơn ấy như thế nào. Nếu làm hđ thuê xe với ông GĐ thì ông ý chịu thuế tncn có cao quá k ạ?còn 1 anh nữa thì là PGĐ hiện đang có thu nhập nhiều nơi, nếu làm thêm HĐ thuê xe của anh ý nữa thì Thuế tncn của anh ý cũng bị đội lên. Vậy cho mình hỏi có cách gì để hợp lý hoá đơn xăng dầu ý k?

Bạn làm hợp đồng mượn xe. Rồi chi tiết trong hợp đồng là chi phí xăng dầu do bên mượn xe chịu hoàn toàn. Bạn phải thể hiện rõ trong hợp đồng là được. Nếu làm hợp đồng thuê xe thì sau này bạn phải cần hoá đơn VAT đấy.

H

Hieu2

Trung cấp
24/6/09
64
1
8
hai phong

Đúng rồi đấy các bạn ah, các bạn làm cái Hợp đồng mượn xe ô tô, trong đó ghi rõ các chi phí xăng xe, sửa chữa và chi phí cầu đường do bên mượn chịu là ok. Còn làm Hợp đồng thuê xe lại liên quan đến hoá đơn chứng từ lằng nhằng. Nếu ko có Hợp đồng mượn xe thì toàn bộ chi phí xăng xe, sửa chữa liên quan đến chiếc ô tô đó ko được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN (vì ko có thiết bị tiêu thụ chi phí). (trừ khi bên bạn có thiết bị khác cũng dùng đến xăng dầu và bạn có thể giải trình được).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA