Công nợ 3 bên

• Thread starter thanhlan
  • Ngày gửi
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Chào tất cả thành viên WEB kế toán.Mình gặp trường hợp gia công hàng xuất khẩu mà chưa biết làm sao mong mọi người giúp với.
Cty A : bên gia công
Cty B: Bên đặt gia công
Cty C : Bên chỉ định thanh tóan
Cty B nhập nguyên vật liệu về giao cho Cty A may gia công, sau đó Cty A xuất hóa đơn gia công cho cty B giá 1.000 USD+10 % VAT
Cty B làm thủ tục xuất khẩu ra nước ngoài 1.100 USD
Cty C : thanh toán trực tiếp cho Cty A 1.000 USD
Cty C: thanh toán cho Cty B 100 USD
Cty B thanh toán 10 VAT cho cty A
Trường hợp này mình rối quá không biết định khoản sao, mong các bạn giúp mình nha
Cảm ơn nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen thi lan anh

Guest
Ðề: Công nợ 3 bên

Chào tất cả thành viên WEB kế toán.Mình gặp trường hợp gia công hàng xuất khẩu mà chưa biết làm sao mong mọi người giúp với.
Cty A : bên gia công
Cty B: Bên đặt gia công
Cty C : Bên chỉ định thanh tóan
Cty B nhập nguyên vật liệu về giao cho Cty A may gia công, sau đó Cty A xuất hóa đơn gia công cho cty B giá 1.000 USD+10 % VAT
Cty B làm thủ tục xuất khẩu ra nước ngoài 1.100 USD
Cty C : thanh toán trực tiếp cho Cty A 1.000 USD
Cty C: thanh toán cho Cty B 100 USD
Cty B thanh toán 10 VAT cho cty A
Trường hợp này mình rối quá không biết định khoản sao, mong các bạn giúp mình nha
Cảm ơn nhiều nhiều

Bên bạn là công ty A, B hay C vậy?

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh

Mong mọi người giúp mình trường hợp này nha. Rối quá...

K

kimfire102

Guest
6/3/12
2
0
0
33
kimfire102

up cho bác, chúc bác bán đắt hàng.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Bạn là bên B thì cứ hạch toán bình thường dựa vào hợp đồng xuất khẩu với điều kiện thanh toán tay 3 vậy thôi.
(mình tập trung vào công nợ theo bạn hỏi thôi nha, tài khoản đối ứng về doanh thu, thuế bạn tự thêm vào nhé)
Khi nhận hàng gia công bạn ghi Có 331 cty A: 1100
Xuất hàng đi, bạn ghi Nợ 131 cty C: 1.100
Bên C thanh toán cho bạn, ghi Có 131 cty C: 100
Khi bên A xác nhận đã nhận tiền từ bên C, ghi Có 131 cty C: 1000 đối ứng nợ 331 cty A: 1000
Sau đó cty bạn thanh toán cho cty A, ghi nợ 331 cty A: 100
Như vậy, sau các bút toán trên bạn sẽ thấy tài khoản 331 cty A & tài khoản 131 cty C số = 0.

Chỉ lưu ý cty bạn là người mua nguyên liệu giao gia công với giá trị bao nhiêu mà khi bên gia công lại xuất hóa đơn lại cho cty bạn = đúng giá trị hóa đơn bạn xuất khẩu vậy? --> giá vốn hàng xuất khẩu < giá xuất rồi. Trừ trường hợp là bạn bán nguyên vật liệu để bên A sản xuất hàng rồi bán lại cho cty bạn để xuất khẩu thì có thể xem là hợp lý một tý.

P/S lần sau bạn đặt tiêu đề cụ thể 1 chút nhé, tiêu đề chung chung như vậy sẽ bị xóa đó.
Good luck

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh

Mình cảm ơn bạn The Hoang rất nhiều, bạn giải thích rõ ràng làm cho mình thấy thông suốt.
Cty mình gia công xuất khẩu nguyện liệu do nước ngoài cung cấp chỉ tính giá gia công thôi. Nhưng do hợp đồng này ký 3 bên cty nước ngoài chỉ định bên A may, Bên B xuất khẩu, Bên C thanh toán. Do đó khi Cty Mình xuất chỉ cao hơn giá vốn một tí (ví dụ giá vốn gia công là 1USD/ 1SP thì khi xuất gía 1.05 USD/1 SP thôi như vậy bạn thấy hợp lý không.
Cho mình hỏi thêm : Khi Cty C thanh toán trực tiếp cho cty A. Mình phải yêu cty A cung cấp chứng từ thanh cho Cty B để cấn trừ công nợ 331 và 131 hả bạn.

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh

Mình cảm ơn bạn The Hoang rất nhiều, bạn giải thích rõ ràng làm cho mình thấy thông suốt.
Cty mình gia công xuất khẩu nguyện liệu do nước ngoài cung cấp chỉ tính giá gia công thôi. Nhưng do hợp đồng này ký 3 bên cty nước ngoài chỉ định bên A may, Bên B xuất khẩu, Bên C thanh toán. Do đó khi Cty Mình xuất chỉ cao hơn giá vốn một tí (ví dụ giá vốn gia công là 1USD/ 1SP thì khi xuất gía 1.05 USD/1 SP thôi như vậy bạn thấy hợp lý không.
Cho mình hỏi thêm : Khi Cty C thanh toán trực tiếp cho cty A. Mình phải yêu cty A cung cấp chứng từ thanh cho Cty B để cấn trừ công nợ 331 và 131 hả bạn.

Mong bạn trả lời giúp mình với