Thời hạn trích khấu hao của TSCĐ đã qua sd?

• Thread starter cuongnguyen26267
  • Ngày gửi
C

cuongnguyen26267

Trung cấp
11/12/10
91
0
0
TP HCM
Các bạn cho mình hỏi:
_ Cty mình mua về 1 máy phát điện cũ (có kèm hđ do người bán xuất) 140tr, máy đã sd 4 năm (nguyên giá 340tr), nếu lấy theo khung khấu hao từ 7-->10 năm, vậy khi cty mình khi đưa vào sd, sẽ lấy giá tính khấu hao và thời gian sd như thế nào ?, bên thuế sẽ đòi hỏi những chứng từ gì để chấp nhận cách tính này?.
_ Trên hđ GTGT do k/hàng ghi nhầm Cộng tiền hàng = Tổng cộng tiền thanh toán (quên ghi thuế GTGT), đưa cho mình, vậy sau này bên thuế sẽ sử lý hđ này như thế nào ? Cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng
Ðề: Thời hạn trích khấu hao của TSCĐ đã qua sd?

Các bạn cho mình hỏi:
_ Cty mình mua về 1 máy phát điện cũ (có kèm hđ do người bán xuất) 140tr, máy đã sd 4 năm (nguyên giá 340tr), nếu lấy theo khung khấu hao từ 7-->10 năm, vậy khi cty mình khi đưa vào sd, sẽ lấy giá tính khấu hao và thời gian sd như thế nào ?, bên thuế sẽ đòi hỏi những chứng từ gì để chấp nhận cách tính này?.
_ Trên hđ GTGT do k/hàng ghi nhầm Cộng tiền hàng = Tổng cộng tiền thanh toán (quên ghi thuế GTGT), đưa cho mình, vậy sau này bên thuế sẽ sử lý hđ này như thế nào ? Cám ơn

Thời gian trích KH, bạn tham khảo TT 203/2009:

Điều 10. Xác định thời gian sử dụng tài sản cố định hữu hình:
1. Đối với tài sản cố định còn mới (chưa qua sử dụng), doanh nghiệp phải căn cứ vào khung thời gian sử dụng tài sản cố định quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này để xác định thời gian sử dụng của tài sản cố định.
2. Đối với tài sản cố định đã qua sử dụng, thời gian sử dụng của tài sản cố định được xác định như sau:
Thời gian sử dụng của TSCĐ =
Giá trị hợp lý của TSCĐ x Thời gian sử dụng của TSCĐ mới cùng loại xác định theo Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư này)
Giá bán của TSCĐ cùng loại mới 100% (hoặc của TSCĐ tương đương trên thị trường)
Trong đó:
Giá trị hợp lý của TSCĐ là giá mua hoặc trao đổi thực tế (trong trường hợp mua bán, trao đổi), giá trị còn lại của TSCĐ hoặc giá trị theo đánh giá của tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá (trong trường hợp được cho, được biếu, được tặng, được cấp, được điều chuyển đến ) và các trường hợp khác.

Về Hoá đơn viết sai thì bạn yêu cầu người bán huỷ Hoá đơn cũ và viết lại Hoá đơn mới.

C

cuongnguyen26267

Trung cấp
11/12/10
91
0
0
TP HCM

Cám ơn bạn Y Thien rất nhiều,nhưng bạn nói chung chung quá mình ko hiểu được, mình đã đưa giá trị cụ thể mong các bác chỉ rõ hơn 1 chút.
Cty bán máy phát điện cho cty mình, đã giải thể, chỉ còn Bà giám đốc ra C/c thuế mua hóa đơn lẻ về nhưng lại viết như thế xuất cho bên mình, sau đó lấy tiền dong mất, ko biết hóa đơn viết như thế có bị vô hiệu, hay sau này chỉ cần truy thu phần thuế GTGT bị thiếu mà thôi, Thanks

D

dak19xx

Sơ cấp
12/6/11
8
0
0
Hà Nội

Theo mình,giả sử thời gian trích KH của ts mới là 8 năm thì của ts đã qua sử dụng đó là 140*8/340.Còn vấn đề hóa đơn vậy thì chắc hóa đơn đó sẽ k đc khấu trừ thuế

H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội

Công thức thế này bạn nhé.

Thời gian sử dụng của TSCĐ đã qua sử dụng = (Giá trị hợp lý của TSCĐ/Giá bán của TSCĐ mới cùng lọai)*Thời gian sử dụng của TSCĐ cùng lọai.
= (140/340)*7

N

nduyenly

Guest
24/4/12
6
0
1
36
cao thanh - ung hoa - ha noi

chào các bạn
công ty mình mua xe ô tô cũ của 1 cá nhân tổng tiền = 400.000.000đ , có hóa đơn nhưng là hóa đơn do người bán lấy tại cơ quan thuế, công ty minh đã sang tên đổi chủ . Vậy thì khi kê khai thuế mình có được cho vào trong tờ khai không ( cty hach toán theo pp khấu trừ thuế), hạch toán lệ phí trc bạ ntn, và khi trích khấu hoa thì cần văn bản gì gửi cho CQT. Mình mới ra trường nên không rõ lắm mong các bạn giúp đỡ. Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA