Không phát sinh thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân không

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 21
22,335 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của gaukt
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    gaukt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-03-2012, 16:33 #1
    Mọi người cho mình hỏi công ty mình là công ty nhỏ thui lương của nhân viên đều thấp hơn 4 triệu như vậy hàng quý mình có phải làm tờ khai thuế thu nhập cá nhân không?
    Mình vừa vào công ty tháng 12/2011 thì không thấy kế toán cũ làm bg sắp đến quý quý 1/2012 mình chưa biết làm thế nào mong mọi người chỉ giáo
    Còn một vấn đề nữa thu nhập của các nhân viên đều nhỏ hơn 4 triệu mình có phải đăng ký MST thu nhập cá nhân cho các nhân viên không? Nếu phải đăng ký thì làm như thế nào

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của blacksea
    Địa chỉ
    Ha noi
    Post Thanks / Like
    blacksea vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-03-2012, 16:43 #2
    Nếu như bạn nói thì không cần phải làm hàng quý , hàng tháng. Cuối năm làm quyết toán cho cả năm là được.
    có MST thì tốt không có thì khai số CMT.

4. Ôi cái cuộc đời này! Hình đại diện của girl
    Địa chỉ
    HD
    Post Thanks / Like
    girl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-03-2012, 20:26 #3
    Theo mình được biêt thì sô thuế phải nộp hàng tháng dưới 5tr thì làm tờ khai theo quý còn trên 5tr thì làm theo tháng, trong trường hợp công ty bạn ko pahts sinh số thuế phải nộp nhưng vẫn phải làm tờ khai theo qúy.
    Nếu nhân viên cty bạn chua có MST thì bạn làm MST cho họ theo mẫu 01DK kèm theo 2 bản CMTND photo công chứng hoặc ko công chứng cũng đc ko căn cứ vào người đó có phải nộp thuê hay ko chưa có thì phải làm thôi.
    Thân
    đổi nick thôi!

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Nguyễn Cẩm Hà
    Địa chỉ
    hà nội
    Post Thanks / Like
    Nguyễn Cẩm Hà vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    13-03-2012, 15:49 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi gaukt Xem bài
    Mọi người cho mình hỏi công ty mình là công ty nhỏ thui lương của nhân viên đều thấp hơn 4 triệu như vậy hàng quý mình có phải làm tờ khai thuế thu nhập cá nhân không?
    Mình vừa vào công ty tháng 12/2011 thì không thấy kế toán cũ làm bg sắp đến quý quý 1/2012 mình chưa biết làm thế nào mong mọi người chỉ giáo
    Trích thông tư 28 /2011/TT-BTC
    b) Cách xác định khai thuế theo tháng hoặc quý được áp dụng thống nhất cho cả năm tính thuế, cụ thể như sau:
    b.1) Trường hợp tháng đầu tiên trong năm phát sinh khấu trừ thuế theo từng loại tờ khai mà có số thuế khấu trừ từ 05 triệu đồng trở lên thì nộp tờ khai thuế theo tháng, nếu có số thuế khấu trừ nhỏ hơn 05 triệu đồng thì nộp tờ khai thuế theo quý tính cho cả năm.
    b.2) Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế.
    Ví dụ:
    - Tháng 1, tháng 2 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 3 phát sinh khấu trừ thuế từ 5 triệu đồng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:
    Tháng 1, tháng 2 không phải kê khai.
    Từ tháng 3 trở đi, thực hiện kê khai theo tháng.
    - Trường hợp từ tháng 1 đến tháng 4 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 5 phát sinh khấu trừ thuế nhỏ hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:
    Từ tháng 1 đến tháng 4 không phải kê khai.
    Từ tháng 5 trở đi, thực hiện kê khai theo quý, bắt đầu từ quý II.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi gaukt Xem bài
    Còn một vấn đề nữa thu nhập của các nhân viên đều nhỏ hơn 4 triệu mình có phải đăng ký MST thu nhập cá nhân cho các nhân viên không? Nếu phải đăng ký thì làm như thế nào
    Đăng ký MST cá nhân là bắt buộc nhé. Để đăng ký em phải cài phần mềm TNCN để kê khai
    Em vào trang http://tncnonline.com.vn tìm hiểu và làm theo hướng dẫn nhé!
    thay đổi nội dung bởi: Nguyễn Cẩm Hà, ngày 13-03-2012 lúc 15:58

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của gaukt
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    gaukt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-04-2012, 16:33 #5
    hi thank chị, em đã đăng ký MST TNCN cho nhân viên ở công ty em đã gửi file thành công và in ra gửi cho chị cục thuế kèm CMTND của các nhân viên nhưng chi cục thuế trả lại CMTND chỉ nhận bảng đăng ký. Em đã vào mạng tra các nhân viên đã có MST TNCN.Em muốn hỏi làm như vậy về thủ tục đã ok chưa ah, mình có phải lên chi cục thuế xin lại một bản có dấu xác nhận của chi cục thuế không. hi lần đầu tiên làm mong chưa biết mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giáo

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của phongcach1989
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    phongcach1989 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    13-04-2012, 16:28 #6
    Ko cần đâu bạn, lên tncnonline.com.vn tra thấy mã số thuế TNCN là ổn rồi.
    Công ty CP Kính Kala
    Email : tuyennm120989@gmail.com - Kế toán thuế
    ĐT: 0973.491.139

8. Thành viên Hình đại diện của carnation1310
    Địa chỉ
    hà Nội
    Post Thanks / Like
    carnation1310 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-04-2012, 14:12 #7
    Cho mình hỏi là nếu bt trong các quý trước có phát sinh thuế TNCN, đã làm các tờ khai theo quý và quyết toán năm, nhưng đến quý 1 năm 2012 này ko phát sinh thuế TNCN của cả 3 tháng thì có phải làm báo cáo quý ko?

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của DHgtvt
    Địa chỉ
    thanh xuan - ha noi
    Post Thanks / Like
    DHgtvt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-04-2012, 14:24 #8
    Công ty mình cũng giống trường hợp như bên bạn, mình cũng không làm tờ khai, chẳng biết có đúng không

10. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-04-2012, 14:34 #9
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi carnation1310 Xem bài
    Cho mình hỏi là nếu bt trong các quý trước có phát sinh thuế TNCN, đã làm các tờ khai theo quý và quyết toán năm, nhưng đến quý 1 năm 2012 này ko phát sinh thuế TNCN của cả 3 tháng thì có phải làm báo cáo quý ko?
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi DHgtvt Xem bài
    Công ty mình cũng giống trường hợp như bên bạn, mình cũng không làm tờ khai, chẳng biết có đúng không
    Xem:
    TT28
    ...
    b.1) Trường hợp tháng đầu tiên trong năm phát sinh khấu trừ thuế theo từng loại tờ khai mà có số thuế khấu trừ từ 05 triệu đồng trở lên thì nộp tờ khai thuế theo tháng, nếu có số thuế khấu trừ nhỏ hơn 05 triệu đồng thì nộp tờ khai thuế theo quý tính cho cả năm.

b.2) Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế.
    => trường hợp của bạn không phải nộp tờ khai (không phát sinh khấu trừ thuế).

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của heartsaobang
    Địa chỉ
    Quê hương địa đạo Củ Chi _ Q.10
    Post Thanks / Like
    heartsaobang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-07-2012, 10:59 #10
    Công ty em lương nhân viên chưa tới 4tr, năm 2011 em cũng chỉ quyết toán năm thôi. Còn năm 2012, quý 1 em ko nộp gì cả, còn tháng 6 có 1 nhân viên vừa nghỉ việc, lương đều thấp hơn 4tr, vậy em cũng ko cần nộp tờ khai phải ko ah?
    Em cám ơn AC.
    °¨(¯`'•.¸(¯`'•.¸Heartsaobang_Tâm¸.•' ´¯)¸.•'´¯)¨°: