Không phát sinh thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân không

• Thread starter gaukt
  • Ngày gửi
G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Mọi người cho mình hỏi công ty mình là công ty nhỏ thui lương của nhân viên đều thấp hơn 4 triệu như vậy hàng quý mình có phải làm tờ khai thuế thu nhập cá nhân không?
Mình vừa vào công ty tháng 12/2011 thì không thấy kế toán cũ làm bg sắp đến quý quý 1/2012 mình chưa biết làm thế nào mong mọi người chỉ giáo
Còn một vấn đề nữa thu nhập của các nhân viên đều nhỏ hơn 4 triệu mình có phải đăng ký MST thu nhập cá nhân cho các nhân viên không? Nếu phải đăng ký thì làm như thế nào

• Like
Reactions: matnai0609
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi
Ðề: Không phát sinh thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân không

Nếu như bạn nói thì không cần phải làm hàng quý , hàng tháng. Cuối năm làm quyết toán cho cả năm là được.
có MST thì tốt không có thì khai số CMT.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Ðề: Không phát sinh thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân không

Theo mình được biêt thì sô thuế phải nộp hàng tháng dưới 5tr thì làm tờ khai theo quý còn trên 5tr thì làm theo tháng, trong trường hợp công ty bạn ko pahts sinh số thuế phải nộp nhưng vẫn phải làm tờ khai theo qúy.
Nếu nhân viên cty bạn chua có MST thì bạn làm MST cho họ theo mẫu 01DK kèm theo 2 bản CMTND photo công chứng hoặc ko công chứng cũng đc ko căn cứ vào người đó có phải nộp thuê hay ko chưa có thì phải làm thôi.
Thân

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Mọi người cho mình hỏi công ty mình là công ty nhỏ thui lương của nhân viên đều thấp hơn 4 triệu như vậy hàng quý mình có phải làm tờ khai thuế thu nhập cá nhân không?
Mình vừa vào công ty tháng 12/2011 thì không thấy kế toán cũ làm bg sắp đến quý quý 1/2012 mình chưa biết làm thế nào mong mọi người chỉ giáo

Trích thông tư 28 /2011/TT-BTC
b) Cách xác định khai thuế theo tháng hoặc quý được áp dụng thống nhất cho cả năm tính thuế, cụ thể như sau:
b.1) Trường hợp tháng đầu tiên trong năm phát sinh khấu trừ thuế theo từng loại tờ khai mà có số thuế khấu trừ từ 05 triệu đồng trở lên thì nộp tờ khai thuế theo tháng, nếu có số thuế khấu trừ nhỏ hơn 05 triệu đồng thì nộp tờ khai thuế theo quý tính cho cả năm.
b.2) Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế.
Ví dụ:
- Tháng 1, tháng 2 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 3 phát sinh khấu trừ thuế từ 5 triệu đồng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:
Tháng 1, tháng 2 không phải kê khai.
Từ tháng 3 trở đi, thực hiện kê khai theo tháng.
- Trường hợp từ tháng 1 đến tháng 4 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 5 phát sinh khấu trừ thuế nhỏ hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:
Từ tháng 1 đến tháng 4 không phải kê khai.
Từ tháng 5 trở đi, thực hiện kê khai theo quý, bắt đầu từ quý II.

Còn một vấn đề nữa thu nhập của các nhân viên đều nhỏ hơn 4 triệu mình có phải đăng ký MST thu nhập cá nhân cho các nhân viên không? Nếu phải đăng ký thì làm như thế nào

Đăng ký MST cá nhân là bắt buộc nhé. Để đăng ký em phải cài phần mềm TNCN để kê khai
Em vào trang http://tncnonline.com.vn tìm hiểu và làm theo hướng dẫn nhé!

Sửa lần cuối:
G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội

hi thank chị, em đã đăng ký MST TNCN cho nhân viên ở công ty em đã gửi file thành công và in ra gửi cho chị cục thuế kèm CMTND của các nhân viên nhưng chi cục thuế trả lại CMTND chỉ nhận bảng đăng ký. Em đã vào mạng tra các nhân viên đã có MST TNCN.Em muốn hỏi làm như vậy về thủ tục đã ok chưa ah, mình có phải lên chi cục thuế xin lại một bản có dấu xác nhận của chi cục thuế không. hi lần đầu tiên làm mong chưa biết mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giáo

P

phongcach1989

Sơ cấp
26/8/10
15
1
0
34
ha noi

Ko cần đâu bạn, lên tncnonline.com.vn tra thấy mã số thuế TNCN là ổn rồi.

C

carnation1310

Guest
8/5/08
4
0
0
hà Nội

Cho mình hỏi là nếu bt trong các quý trước có phát sinh thuế TNCN, đã làm các tờ khai theo quý và quyết toán năm, nhưng đến quý 1 năm 2012 này ko phát sinh thuế TNCN của cả 3 tháng thì có phải làm báo cáo quý ko?

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Công ty mình cũng giống trường hợp như bên bạn, mình cũng không làm tờ khai, chẳng biết có đúng không

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cho mình hỏi là nếu bt trong các quý trước có phát sinh thuế TNCN, đã làm các tờ khai theo quý và quyết toán năm, nhưng đến quý 1 năm 2012 này ko phát sinh thuế TNCN của cả 3 tháng thì có phải làm báo cáo quý ko?

Công ty mình cũng giống trường hợp như bên bạn, mình cũng không làm tờ khai, chẳng biết có đúng không
Xem:
TT28
...
b.1) Trường hợp tháng đầu tiên trong năm phát sinh khấu trừ thuế theo từng loại tờ khai mà có số thuế khấu trừ từ 05 triệu đồng trở lên thì nộp tờ khai thuế theo tháng, nếu có số thuế khấu trừ nhỏ hơn 05 triệu đồng thì nộp tờ khai thuế theo quý tính cho cả năm.

b.2) Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

=> trường hợp của bạn không phải nộp tờ khai (không phát sinh khấu trừ thuế).

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Công ty em lương nhân viên chưa tới 4tr, năm 2011 em cũng chỉ quyết toán năm thôi. Còn năm 2012, quý 1 em ko nộp gì cả, còn tháng 6 có 1 nhân viên vừa nghỉ việc, lương đều thấp hơn 4tr, vậy em cũng ko cần nộp tờ khai phải ko ah?
Em cám ơn AC.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Có phát sinh thì mới nộp không có đến cuối năm mới làm BC quyết toán thôi bạn ah

T

trangdangminh

Sơ cấp
7/7/12
25
0
0
hà nội

Quý I kg biết mình lên chi Cục thuế nộp tờ khai thuế TNCN và được thuế trả lại vì cty mình chưa phát sinh khấu trừ thuế nên trường hợp của bạn kg phải nộp tờ khai thuế TNCN.

B

blackmoon

Trung cấp
13/6/07
126
0
16
hanoi

Có phát sinh thì mới nộp không có đến cuối năm mới làm BC quyết toán thôi bạn ah
Nộp bình thường bạn ạh

M

maihongduong

Sơ cấp
23/4/11
24
0
0
Hà Tĩnh

Rốt cuộc là không phát sinh thì có phải nộp hay không phải nộp hả cả nhà, e thấy có ý kiến trái chiều rùi, chẳng biết nên thế nào nữa!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Không phát sinh thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân không

Rốt cuộc là không phát sinh thì có phải nộp hay không phải nộp hả cả nhà, e thấy có ý kiến trái chiều rùi, chẳng biết nên thế nào nữa!

Bài số 2, và 11 đã trả lời chính xác rồi. Bạn theo đó mà làm.

nhjmxu

nhjmxu

Trung cấp
30/8/11
170
0
0
HP

T thấy có chị làm ở thuế nói từ giờ ko phát sinh vẫn phải nộp tờ khai theo quý, trước thì ko phải nộp, chị ấy mới đi học bồi dưỡng nghiệp vụ về. Và trước tới giờ cục thuế chỗ t vẫn bắt nộp dù ko phát sinh.nên có thể là tuỳ từng cơ quan thuế nữa.

N

ngoisaoxanhhl

Sơ cấp
13/4/12
29
0
1
33
ha nội

Anh (Chị ) cho e hỏi một chút. Nộp lại tờ khai Thuế TNCN quý 1/2012, làm tăng số thuế phải nộp lên có bị phạt không ak, mức phạt là bao nhiêu vậy ak?

H

haiyenhc

Sơ cấp
21/8/12
7
1
0
quang ninh

bài 2 và 11 là đúng đấy. vì ko phát sinh số thuế phải nọp.

T

themgio

Guest
12/10/12
2
0
0
32
hải dương

Các anh chị cho e hỏi là trong năm cty e mọi người đều có thu nhập<4tr/1tháng, e cũng ko làm tời khai thuế TNCN nào cả, cuối năm làm Quyết toán thuế TNCN như thế nào ak?
Tại vì ko phát sinh nghĩa vụ nộp thuế, e ko hiểu kê khai thế nào ak?
ví dụ mẫu 05A/BK-TNCN
Nguyễn Văn A: có thu nhập là 3tr/tháng vậy từ chỉ tiêu 11 -18 e phải tính như thế nào?
Lần đầu làm mong các anh chị hướng dẫn cho e
e cảm ơn

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang

Các anh chị cho e hỏi là trong năm cty e mọi người đều có thu nhập<4tr/1tháng, e cũng ko làm tời khai thuế TNCN nào cả, cuối năm làm Quyết toán thuế TNCN như thế nào ak?
Tại vì ko phát sinh nghĩa vụ nộp thuế, e ko hiểu kê khai thế nào ak?
ví dụ mẫu 05A/BK-TNCN
Nguyễn Văn A: có thu nhập là 3tr/tháng vậy từ chỉ tiêu 11 -18 e phải tính như thế nào?
Lần đầu làm mong các anh chị hướng dẫn cho e
e cảm ơn
- QT năm bạn vẫn phải làm bình thường; như bạn VD thì: CT 11=Tổng TNCT; CT 12 nếu có thì ghi không thì thôi; CT 13= tổng số được giảm trừ bản thân+NPT; còn lại trường hợp của bạn không phải điền gì nữa