Nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN khi ko phát sinh gì??

• Thread starter missduyendang
  • Ngày gửi
missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi
mọi người ơi. mình có vấn đề này mà ko pit làm sao.
hồi sang tới nộp tờ khai thuế.chi cục thuế bảo mình là ko ps gì cũng phải làm tờ khai quyết toán thuế TNCN. nhưng cty mình từ trc tới h thì chẳng có ai phải đóng thuế cả.nên mình ko quan tâm tới vấn đề này, và cũng ko pit làm.giờ cán bộ thuế bảo mình như vậy thì mình làm quyết toán theo biểu mẫu nào trong htkk? và hạn là bao nhiêu vây? mong mọi người giúp đỡ. mình cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi
Ðề: nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN khi ko phát sinh gì??

giúp mình với.
ko ai góp ý cho mình ak:sad:

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Re: Ðề: nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN khi ko phát sinh gì??

giúp mình với.
ko ai góp ý cho mình ak:sad:
- Đơn vị bạn trong năm có trả thu nhập chịu thuế cho người lao động thì hết năm phải QT thuế TNCN, bạn dụng phâmd mềm HTKK 3.1.1

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Đơn vị bạn trong năm có trả thu nhập chịu thuế cho người lao động thì hết năm phải QT thuế TNCN, bạn dụng phâmd mềm HTKK 3.1.1
cảm ơn bạn.trong năm ko trả thu nhập chịu thuế cho ai cả mà.có nghĩa là cty mình ko có nhân viên nào có thu nhập chịu thuế tncn cả. vậy mà cơ quan thuế vẫn bắt khai thi ko pit khai cái gì nữa. dùng mẫu biểu nào cho hợp lý nữa. 05/kk có đc ko nhỉ?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

cảm ơn bạn.trong năm ko trả thu nhập chịu thuế cho ai cả mà.có nghĩa là cty mình ko có nhân viên nào có thu nhập chịu thuế tncn cả. vậy mà cơ quan thuế vẫn bắt khai thi ko pit khai cái gì nữa. dùng mẫu biểu nào cho hợp lý nữa. 05/kk có đc ko nhỉ?
g
Cty Không phát sinh thuế TNCN phải nộp thì cuối năm vẫn phải làm quyết toán,bạn dùng mẫu 05KK trong htkk 3.1.1,bạn vào website của tổng cục thuế xem hướng dẫn quyết toán nhé.

VANMANH88

VANMANH88

Trung cấp
7/11/11
59
0
0
35
nam định

Chẳng nghẽ công ty bạn không có ai lương trên 4 triệu từng tháng ah.Nếu mà trên 4 triệu dù được giảm trừ gia cảnh hay không giảm trừ gia cảnh thì bạn phải làm quyết toán.Hạn nộp tờ khai quyết toán là ngày 30/3/2012.Công ty bạn không phải nộp báo cáo quyết toán khi Toàn công ty không có ai có thu nhập trên 4 triệu 1 tháng
Nếu không hiểu bạn lên mạng copy thông tư 28 của bộ tài chính về mà đọc

T

thanhhaoquang

Trung cấp
21/1/10
73
1
0
39
hcm
Theo quy định tại Thông tư 28/2011/TT-BTC trong năm nếu DN không có phát sinh thuế TNCN phải nộp thì không phải làm tờ khai thuế TNCN hàng tháng, quý. Nhưng đến cuối năm vẫn phải nộp tờ khai quyết toán TNCN gửi cơ quan thuế, mẫu quyết toán theo 05KK-TNCN, 05AB/KK-TNCN, 05BB/KK-TNCN trong HTKK 3.1.1 và mẫu 25/MGT-TNCN (Theo TT154/2011/TT-BTC), hạn chót là 31/3/2012. Căn cứ vào quy định trên bạn không làm tờ khai quyết toán TNCN là sai quy định và cơ quan thuế trả lời bạn là đúng, chúc thành công.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chẳng nghẽ công ty bạn không có ai lương trên 4 triệu từng tháng ah.Nếu mà trên 4 triệu dù được giảm trừ gia cảnh hay không giảm trừ gia cảnh thì bạn phải làm quyết toán.Hạn nộp tờ khai quyết toán là ngày 30/3/2012.Công ty bạn không phải nộp báo cáo quyết toán khi Toàn công ty không có ai có thu nhập trên 4 triệu 1 tháng
Nếu không hiểu bạn lên mạng copy thông tư 28 của bộ tài chính về mà đọc

Chổ màu đỏ ... bạn hiểu chưa đúng !
TT28
Điều 14. Khai thuế thu nhập cá nhân

1. Các tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân và cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân phải thực hiện khai thuế và quyết toán thuế theo quy định.

2. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền.

Nghiên cứu lại nhe !

hoanghao96

hoanghao96

Trung cấp
12/3/09
93
0
0
39
Hà nội

Bên mình thành lập từ tháng 7, tổng số tiền chi trả chưa đến mức nộp thuế TNCN, mình làm quyết toán như thế này có đúng không? ai làm quyết toán rồi xem giúp mình với ! Thank.
Nhân viên A : thu nhập 6 tháng : 23.200.000 chỉ tiêu { 11] , 24.000.000 chỉ tiêu [12] .các nhân viên khac cũng làm tương tự.

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Theo quy định tại Thông tư 28/2011/TT-BTC trong năm nếu DN không có phát sinh thuế TNCN phải nộp thì không phải làm tờ khai thuế TNCN hàng tháng, quý. Nhưng đến cuối năm vẫn phải nộp tờ khai quyết toán TNCN gửi cơ quan thuế, mẫu quyết toán theo 05KK-TNCN, 05AB/KK-TNCN, 05BB/KK-TNCN trong HTKK 3.1.1 và mẫu 25/MGT-TNCN (Theo TT154/2011/TT-BTC), hạn chót là 31/3/2012. Căn cứ vào quy định trên bạn không làm tờ khai quyết toán TNCN là sai quy định và cơ quan thuế trả lời bạn là đúng, chúc thành công.
cảm ơn tất cả mọi người. công ty mình nhỏ nên ko có ai lương trên 4tr/ tháng cả.
mình làm theo các mẫu trên thì mình điền thế nào? hay để trống, ko điền gì?? mong các bạn hướng dẫn mình với. minh ko làm bjo nên ngu ngơ lắm.:060:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

cảm ơn tất cả mọi người. công ty mình nhỏ nên ko có ai lương trên 4tr/ tháng cả.
mình làm theo các mẫu trên thì mình điền thế nào? hay để trống, ko điền gì?? mong các bạn hướng dẫn mình với. minh ko làm bjo nên ngu ngơ lắm.:060:

Vẫn phải điền đầy đủ các chỉ tiêu (Thu nhập, giảm trừ,...) nhe bạn.

K

khanhtuong

Guest

Cho mình hỏi nha!! Cty mình trong năm qua không hoạt động gì hết nên tiền lương của nhân viên cũng không có, mọi phát sinh cũng không. Vậy mình có quyết toán thuế TNCN không??

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Vẫn phải điền đầy đủ các chỉ tiêu (Thu nhập, giảm trừ,...) nhe bạn.
đọc 1 hôì làm mình rôí tinh cả lên. công ty minh mơí thành lập từ tháng 09/2011. nhưng tiền lương trả cho người lao động chỉ trả 2tháng 11 và 12 thôi. mình khai ở phần tổng số ( thu nhập chịu thuế ) là cả 2tháng hay từng tháng.
mà cty mình chỉ có 8nv.
-1ng 4tr????
-1ng 2tr
-4ng 3tr5
-2ng 2tr8
tất cả đều mới thử việc. chưa có hợp đồng. mình chỉ điền vào 05BBK-TNCN? có điền vào 05ABK ko? mình điền bắt đầu từ đâu đây?:atom:

VANMANH88

VANMANH88

Trung cấp
7/11/11
59
0
0
35
nam định

vậy tiện đây mọi người cho mình hỏi luôn vậy tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân đối với doanh nghiệp trả thu nhập thì mình phải liệt kê thu nhập của tất cả nhân viên trong công ty vào 2 bảng kê hay mình chỉ cần liệt kê những cá nhân trong năm công ty tiến hành khấu trừ thuế thôi vậy mọi người.Cái này mình chưa hiểu.trả lời giúp mình nha thanhk mọi người nhiều.

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

vậy tiện đây mọi người cho mình hỏi luôn vậy tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân đối với doanh nghiệp trả thu nhập thì mình phải liệt kê thu nhập của tất cả nhân viên trong công ty vào 2 bảng kê hay mình chỉ cần liệt kê những cá nhân trong năm công ty tiến hành khấu trừ thuế thôi vậy mọi người.Cái này mình chưa hiểu.trả lời giúp mình nha thanhk mọi người nhiều.
mình cũng đang định hỏi như thế? trong khi cty ko có ai phải nộp thuế cá nhân thì ko pit khai vào phần TNCT làm căn cứ tính giảm thuế, Số thuế đã khấu trừ,số thuế phải khấu trừ như thế nào? (toàn người 4tr/tháng trở xuống):017:

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

đọc 1 hôì làm mình rôí tinh cả lên. công ty minh mơí thành lập từ tháng 09/2011. nhưng tiền lương trả cho người lao động chỉ trả 2tháng 11 và 12 thôi. mình khai ở phần tổng số ( thu nhập chịu thuế ) là cả 2tháng hay từng tháng.
mà cty mình chỉ có 8nv.
-1ng 4tr????
-1ng 2tr
-4ng 3tr5
-2ng 2tr8
tất cả đều mới thử việc. chưa có hợp đồng. mình chỉ điền vào 05BBK-TNCN? có điền vào 05ABK ko? mình điền bắt đầu từ đâu đây?:atom:
Người ta thường nói "đi 1 ngày đàng, học 1 sàng khôn", miss này đi 1 vòng topic thì lại "rối tinh cả lên" :wall:
Khi quyết toán đã gọi là tổng số (Tổng thu nhập) mà lại hỏi kê cả 2 tháng hay từng tháng ?! :wall:
Ngay cái tựa của các phụ lục (05A, 05B) đã phân biệt từng loại hợp đồng để kê khai cho thích hợp, vậy mà cũng không chịu đọc :wall:
Cứ như vậy trách sao không "rối tung" :004:

Còn đại ca này:

Đã có sẳn mà không chịu "nghiên cứu"
TT28
Điều 14. Khai thuế thu nhập cá nhân
...
2. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền.

=> Phải liệt kê tất cả, không phân biệt có khấu hay không khấu !

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Cứ như vậy trách sao không "rối tung"
:028: tại giờ mới làm lần đầu lại phải quyết toán. nên mình chưa biết hết đc các văn bản quy định về điều này. lại thêm mâý câu hỏi ngô nghê nũa cho các bác.hê!! mong chỉ giáo? (bít bị cươì nhưng kệ):039:
phần Thu nhập chịu thuế khai thế nào? vì ko có ai có phát sinh thu nhập chịu thuế cả. mình khai tổng số lương hay để trống??
các chỉ tiêu [12],[13],[14] ??? năn nỉ mọi người giúp mình đi...:038:

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp

Cho mình hỏi nha!! Cty mình trong năm qua không hoạt động gì hết nên tiền lương của nhân viên cũng không có, mọi phát sinh cũng không. Vậy mình có quyết toán thuế TNCN không??

Bác nào trả lời giúp nhé. Mình cũng đang thắc mắc giống bạn này.

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

:028: tại giờ mới làm lần đầu lại phải quyết toán. nên mình chưa biết hết đc các văn bản quy định về điều này. lại thêm mâý câu hỏi ngô nghê nũa cho các bác.hê!! mong chỉ giáo? (bít bị cươì nhưng kệ):039:
phần Thu nhập chịu thuế khai thế nào? vì ko có ai có phát sinh thu nhập chịu thuế cả. mình khai tổng số lương hay để trống??
các chỉ tiêu [12],[13],[14] ??? năn nỉ mọi người giúp mình đi...:038:

Hi, không giận là quá tốt :028:

Phần thu nhập chịu thuế [11]: là phần mà Cty trả cho người lao động trong năm (căn cứ trên bảng lương).

+ Chỉ tiêu [12]: khoản thu nhập mà cá nhân nhận được do làm việc ở khu kinh tế (phần này ít có).
+ Chỉ tiêu [13]: Tổng số tiền giảm trừ gia cảnh (cho bản thân 4tr/tháng, cho người phụ thuộc 1,6tr/tháng).
+ Chỉ tiêu [14]: Từ thiện, nhân đạo, khuyến học: Là các khoản chi đóng góp vào các tổ chức, cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, người tàn tật, người già không nơi nương tựa; các khoản chi đóng góp vào các quỹ từ thiện, quỹ nhân đạo, quỹ khuyến học được thành lập và hoạt động vì mục đích từ thiện, nhân đạo, khuyến học, không nhằm mục đích lợi nhuận (nếu có).

Trên là các khoản được trừ ra trong thu nhập nhận được.
Vd: 1 người làm việc tại Cty trong 12 tháng, lương 3tr/tháng có tham gia BHXH thì kê khai như sau:

=> người này khi quyết toán sẽ không phát sinh số thuế khấu trừ.

Trở lại trường hợp của miss:
tất cả đều mới thử việc. chưa có hợp đồng. mình chỉ điền vào 05BBK-TNCN? có điền vào 05ABK ko? mình điền bắt đầu từ đâu đây

Do những người này đang thử việc (chưa có HDLD) => phải kê vào 05BBK (cột thu nhập chịu thuế_11: ghi tổng số tiền lương mà Cty chi trả trong 2 tháng).

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

hi. sau 1 hôì ngâm cưú. và có sự chỉ bảo tận tình của mọi người đặc biệt là bác nông dân khó tính.:028:
mình làm xong cái quyết toán này. nhưng ko pit đúng hẳn chưa.mình chỉ điền mỗi tổng tiền lương của mọi người trong 2tháng vào phần tổng số (thu nhập chịu thuế). va "ghi"--->"ghi dữ liệu thành công"!-->(chắc là đc rồi):007:
thanks..!:ezpi_hear

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA