Về việc xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN

• Thread starter heovankhung
  • Ngày gửi
H

heovankhung

Sơ cấp
Cho mình hỏi 1 vấn đề này nhé: Công ty mình có ký HĐ với nhóm chuyên gia, nhưng đến khi khấu trừ thuế và xuất chứng từ thuế TNCN mình có hỏi nhóm chuyên gia này tỉ lệ phân chia thu nhập cho từng người thế nào thì họ không cung cấp, họ bảo xuất cho 1 người đại diện ký hợp đồng là được rồi. Vậy mình xuất chứng từ thuế TNCN chỉ cho 1 người được không ạ? Như vậy có đúng theo quy định không? Cả nhà giúp mình với. Cảm ơn nhìu nhìu nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lienweb

Guest
6/3/12
2
0
0
37
TP.HCM
Ðề: Về việc xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Cũng khó nhỉ. tốt nhất là hỏi cơ quan thuế cho chắc.
mình cũng đang thắc mắc với những người làm ko đủ 1 năm thì mình không quyết toán thuế được cho những người này ah

H

heovankhung

Sơ cấp

Bữa rồi mình có tham gia lớp tập huấn quyết toán thuế TNCN thì các bác bên thuế có nói là ai làm không trọn 1 năm tại 1 đơn vị thì để người ta tự đi quyết toán. Công ty chỉ nhận quyết toán cho những CBCNV làm trọn 1 năm tại đơn vị thôi, mà họ phải có cả giấy ủy quyền quyết toán thuế TNCN nữa thì mình mới dc làm.

S

snowm5t5

Trung cấp
27/2/10
58
0
0
Da Nang

Cũng khó nhỉ. tốt nhất là hỏi cơ quan thuế cho chắc.
mình cũng đang thắc mắc với những người làm ko đủ 1 năm thì mình không quyết toán thuế được cho những người này ah
Nếu người làm k đủ năm nhưng thuộc trường hợp chưa từng làm ở đâu cũng được quyền ủy quyền quyết toán, còn ở nơi khác chuyển đến thì k được.

N

ngocnhung81

Sơ cấp
4/6/09
15
0
1
tphcm

Cho mình hỏi chút, mình làm cty A từ tháng 1-4 không có bị khấu trừ thuế TNCN, ở cty B từ tháng 7-12 có bi khấu trừ thuế. Bây giờ mình làm quyết toán thuế TNCN thì cần lấy chứng từ khấu trừ thuế TNCN của Cty A & Cty B hay chi cần lấy của Cty B là được. Giúp mình với.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Re: Ðề: Về việc xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Cho mình hỏi chút, mình làm cty A từ tháng 1-4 không có bị khấu trừ thuế TNCN, ở cty B từ tháng 7-12 có bi khấu trừ thuế. Bây giờ mình làm quyết toán thuế TNCN thì cần lấy chứng từ khấu trừ thuế TNCN của Cty A & Cty B hay chi cần lấy của Cty B là được. Giúp mình với.
- Bạn chỉ cần lấy ở CTy B, vì công ty A có tạm khấu trừ thuế của bạn đâu

N

ngocnhung81

Sơ cấp
4/6/09
15
0
1
tphcm
Ðề: Re: Ðề: Về việc xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN

- Bạn chỉ cần lấy ở CTy B, vì công ty A có tạm khấu trừ thuế của bạn đâu

Nhưng làm sao mình chứng minh thu nhập ở Cty A, phải có chứng từ gì chứ (vì Cty không có bảng kê lương cho từng nhân viên)

thanhthaonguyen27

thanhthaonguyen27

Sơ cấp
19/9/11
15
0
0
TP HCM
Ðề: Re: Ðề: Về việc xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Mấy bạn cho mình hỏi chút nhe:Trường hợp cty mình có NLĐ bắt đầu vô làm từ tháng 9/2011. Cuối năm, NLĐ có ủy quyền cho DN quyết toán thuế TNCN thay. Nhưng khi mình làm bảng kê 05A thì phần mềm tính ra số thuế phải nộp của người này k khớp với thực tế do là phần mềm k phân biệt được người này thuộc đối tượng được miễn giảm thuế bậc 1, thay vì người này thực tế k phải nộp thuế mà phần mềm lại tính ra là có nộp và bắt DN phải nộp thêm. Nếu gặp trường hợp như vậy mình phải giải quyết sao??? các bạn giúp mình với..Chân thành cảm ơn nhiều...:ezpi_hear. À sẵn cho mình hỏi luôn nếu là trường hợp trên NLĐ này được giảm trừ cho bản thân là 48tr hay là chỉ 36tr thôi???

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Re: Ðề: Re: Ðề: Về việc xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Nhưng làm sao mình chứng minh thu nhập ở Cty A, phải có chứng từ gì chứ (vì Cty không có bảng kê lương cho từng nhân viên)
- Không cần chứng từ chứng minh thu nhập, bạn kê khai chính xác là được