Xử lý thế nào khi Cty bán hàng cho mình giải thể?

• Thread starter kimtuyen1985
  • Ngày gửi
kimtuyen1985

kimtuyen1985

Sơ cấp
19/6/11
34
1
0
38
Hải Phòng
Công ty mình mua dầu Do của Cty A và còn nợ khá nhiều nhưng Cty A đã giải thể rồi thì sẽ ko chuyển khoản được nữa vậy số nợ trên mình phải xử lý thế nào? Có ai biết bảo mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai
Ðề: Xử lý thế nào khi Cty bán hàng cho mình giải thể?

Nếu cty kia đã giải thể rồi thì bạn cần gjif phải quan tâm nữa
nếu nó đến đòi nợ thì thanh toán TT bằng TM nếu không thì nó là 1 khoản thu nhập khac mà cty bạn được hưởng.

kimtuyen1985

kimtuyen1985

Sơ cấp
19/6/11
34
1
0
38
Hải Phòng

Nếu cty kia đã giải thể rồi thì bạn cần gjif phải quan tâm nữa
nếu nó đến đòi nợ thì thanh toán TT bằng TM nếu không thì nó là 1 khoản thu nhập khac mà cty bạn được hưởng.

Dĩ nhiên là Cty mình đã trả bằng TM rồi. Vậy trên sổ sách mình phản ánh là TT bằng TM vẫn được phải ko? Vì theo quy định khoản nợ này phải CK mà.

N

nguyen lam ngoc

Trung cấp

tớ nghĩ nếu bên bạn đã lấy hóa đơn rồi thì phải chuyển khoản. không lúc thuế sờ đến, lai rách việc.

kimtuyen1985

kimtuyen1985

Sơ cấp
19/6/11
34
1
0
38
Hải Phòng

tớ nghĩ nếu bên bạn đã lấy hóa đơn rồi thì phải chuyển khoản. không lúc thuế sờ đến, lai rách việc.

Mình cũng nghĩ thế nhưng mà bây giờ nhà cung cấp đã giải thể rồi thì phải làm thế nào hả bạn?

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan

Nếu đã giải thể xong rồi thì đâu còn tư cach pháp nhân mà thanh toán. Nếu còn trong quá trình giải thể thì vẫn còn cấp chủ quản hoặc pháp nhân chịu trách nhiệm cho đến khi hoàn thành việc giải thể (thể hiện qua thông báo giải thể) thì chuyển khoản qua cơ quan chủ quản hay pháp nhân chịu tr1ch nhiệm này. Còn thanh toán bằng TM là sai hoàn toàn rùi.

H

Hoacat811

Guest

Trường hợp này tốt nhất nênều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào cho lành bạn ạ, Vi đã là luật thì khó có ngoại lệ, hoặc bạn nên làm côg văn hỏi Cục thuế quản lý trực tiếp đơn vị, trình bày khó khăn xem lãnh đạo có nghe cho không?

kimtuyen1985

kimtuyen1985

Sơ cấp
19/6/11
34
1
0
38
Hải Phòng

Trường hợp này tốt nhất nênều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào cho lành bạn ạ, Vi đã là luật thì khó có ngoại lệ, hoặc bạn nên làm côg văn hỏi Cục thuế quản lý trực tiếp đơn vị, trình bày khó khăn xem lãnh đạo có nghe cho không?

Nếu mình cứ để nguyên như thế đến lúc thuế sờ đến thì sẽ bị sao nhỉ? Có lẽ cũng chỉ bị phạt số thuế GTGT đầu vào thôi phải ko? Vậy thì cứ để thế rồi nộp phạt đỡ phải điều chỉnh. Liệu như vậy có sao ko hả bạn?

H

Hoacat811

Guest

Ban dieu chinh di thi ko bi phat, neu ban de sau thu loai ra so tien thue do, tinh phat cham nop 0,05%/1 ngay cham nop, neu so tien thue lon thi tien phat cung se ko nho? neu ban ko co dau ra thi coi nhu thu do van tren to khai, ban se ko bi tinh phat, vi tien do chua bu tru cho so thue phai nop con neu da bu tru thi duong nhien bi phat.

kimtuyen1985

kimtuyen1985

Sơ cấp
19/6/11
34
1
0
38
Hải Phòng

Thuế đó mình đã bù trừ rồi. Nếu bây giờ mình nhập thêm đầu vào rồi điều chỉnh thì có bị phạt số thuế đã bù trừ rồi kia ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA