Xóa nợ tự động trong Excel

• Thread starter viotmkp
  • Ngày gửi
V

viotmkp

Guest
12/3/12
1
0
0
TP.HCM
Kính chào các anh chị thành viên!
Em mới gia nhập diễn đàn. Xem các chủ đề mới thấy kiến thức Excel về kế toán của mình còn quá hạn hẹp. Hiện nay em chỉ mới bắt đầu tìm hiểu. Có một vấn đề:
Em lập bảng theo dõi thu chi tiền của khách hàng khi thanh toán mua hàng. Ví dụ ngày 12/3/2012, công ty A mua hàng của em, nợ 5 triệu đồng. Em ghi vào cột Tổng tiền (E2) là 5.000.000, cột Thanh toán (F2) là Nợ. Đến ngày 15/3/2012, công ty A trả 5 triệu tiền nợ ngày 12/3. Em ghi cột Tổng tiền là 5.000.000đ, cột Thanh toán là Xong. Có cách nào trong Excel để khi mình nhập dữ liệu khách hàng trả nợ, dòng nợ ở phía trên sẽ tự động xóa không ạ?
Mong được các anh chị giúp đỡ!
Em cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Ðề: Xóa nợ tự động trong Excel

Cũng định viết cho bạn 1 macro sự kiện để tự động hóa quá trình thu trả nợ.

Nhưng có vài điểm cần hỏi lại bạn:

(1) 1 Khách hàng nào đó trả chưa đủ nợ thì sao?

(2) Khách hàng nợ 2 lần tiền mua hàng & trả vượt lần nợ đầu, nhưng còn thiếu lần nợ sau thì ta xử lý ra răng?

(3) Khách hàng nợ 2 lần tiền mua hàng & trả cho lần nợ sau, thì ghi cho dòng nợ sau là trả xong?

Nhưng bạn cũng cần được nhắc rằng rất dễ sai sót trong khi nhập lệu kiểu này;

& mình xin đề xuất với bạn cách ni:

Cứ liệt kê toàn bộ các giao dịch trong kỳ gồm mua hàng hay trả tiền, .. . . ;Đến khi cuối kỳ (Tháng hay quí,. . .) ta thanh lý công nợ, OK?

D

dungnt5517

Guest
24/1/11
1
0
0
Hà Nội

Kính chào các anh chị thành viên!
Em mới gia nhập diễn đàn. Xem các chủ đề mới thấy kiến thức Excel về kế toán của mình còn quá hạn hẹp. Hiện nay em chỉ mới bắt đầu tìm hiểu. Có một vấn đề:
Em lập bảng theo dõi thu chi tiền của khách hàng khi thanh toán mua hàng. Ví dụ ngày 12/3/2012, công ty A mua hàng của em, nợ 5 triệu đồng. Em ghi vào cột Tổng tiền (E2) là 5.000.000, cột Thanh toán (F2) là Nợ. Đến ngày 15/3/2012, công ty A trả 5 triệu tiền nợ ngày 12/3. Em ghi cột Tổng tiền là 5.000.000đ, cột Thanh toán là Xong. Có cách nào trong Excel để khi mình nhập dữ liệu khách hàng trả nợ, dòng nợ ở phía trên sẽ tự động xóa không ạ?
Mong được các anh chị giúp đỡ!
Em cảm ơn rất nhiều.

Mình cũng đang có một cửa hàng tạp hoá. Cũng có tình trạng như bạn ngoài ra còn có tình huống sau:
Dịch vụ mình đặc thù là dịch vụ in cốc. VD: Khách hàng cần in ảnh lên cốc, giá in là 90K. Khách hàng đặt 50K để in. Ngày mai in xong khách hàng thanh toán nốt. Vậy:
Đây có thể coi là nợ được ko?
Doanh thu ngày hôm trước có nên hạch toán là cả phần doanh thu khách hàng nợ chưa thanh toán ko?
Ngày mai khách hàng thanh toán thì phần thanh toán tính vào doanh thu ngày hôm sau ko?
Vì tình huống mua hàng là ngày hôm trước nhưng tình huống xuất hàng là ngày hôm sau, nghiệp vụ này quản lý thế nào?

Rất mong các bác tư vấn.
Cảm ơn các bác nhiều:

Email của em là: webquatang.net@gmail.com

Cũng định viết cho bạn 1 macro sự kiện để tự động hóa quá trình thu trả nợ.

Nhưng có vài điểm cần hỏi lại bạn:

(1) 1 Khách hàng nào đó trả chưa đủ nợ thì sao?

(2) Khách hàng nợ 2 lần tiền mua hàng & trả vượt lần nợ đầu, nhưng còn thiếu lần nợ sau thì ta xử lý ra răng?

(3) Khách hàng nợ 2 lần tiền mua hàng & trả cho lần nợ sau, thì ghi cho dòng nợ sau là trả xong?

Nhưng bạn cũng cần được nhắc rằng rất dễ sai sót trong khi nhập lệu kiểu này;

& mình xin đề xuất với bạn cách ni:

Cứ liệt kê toàn bộ các giao dịch trong kỳ gồm mua hàng hay trả tiền, .. . . ;Đến khi cuối kỳ (Tháng hay quí,. . .) ta thanh lý công nợ, OK?

Bác Hongviet có file nào ko share e với :D. Em mới làm nên chưa biết nhiều lắm. Chắc đang phải học hỏi các bác nhiều. Cảm ơn bác nhé :)
webquatang.net@gmail.com

Sửa lần cuối:
HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Ðề: Tự động trong Excel

Bác Hongviet có file nào ko share e với :D. Em mới làm nên chưa biết nhiều lắm. Chắc đang phải học hỏi các bác nhiều. Cảm ơn bác nhé

Mình không có tẹo nghiệp vụ nào & thua cả bạn nữa cơ . . . . . Mình chỉ có thể viết macro để thực thi các í tưởng nghiệp vụ của các bạn mà thôi

Thân ái!

T

thuanthanhso1

Guest
24/3/11
3
0
0
35
bac ninh

nguyên tăcs doanh thu được xác định khi bạn bàn giao sản phẩm cho khách hàng của bạn. như vâỵ chíêc cốc đó được xác định doanh thu vào ngày hôm sau. hôm trước khi bạn nhận được tiênf ứng trước của khách hàng bạ ghi vào khoản mục thu tìn nhưng ghj dĩn giải là khách hàng ứng trước tìn hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA