Các khoản phụ cấp không chịu thuế TNCN?

• Thread starter hoacaphe83
  • Ngày gửi
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Em đang tìm hiểu các khoản phụ cấp không chịu thuế TNCN, em đang tính nâng khoản phụ cấp lên nhưng vẫn không phải nộp thuế, nhờ các tiền bối tư vấn dùm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Các khoản phụ cấp không chịu thuế TNCN?

Em đang tìm hiểu các khoản phụ cấp không chịu thuế TNCN, em đang tính nâng khoản phụ cấp lên nhưng vẫn không phải nộp thuế, nhờ các tiền bối tư vấn dùm.

- Đối với khoản tiền ăn giữa ca: không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu người sử dụng lao động trực tiếp tổ chức bữa ăn giữa ca cho người lao động.

Trường hợp, đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thuế của người lao động nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động.
- Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh

Mình cám ơn bạn nhiều, còn định mức do nhà nước quy định thì bạn cho mình xin cái văn bản đó nhé, cám ơn bạn.

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm

Bạn nhớ các mức khoán chi phải ghi rõ từng mục và số tiền vào hợp đồng lao động, thì bên thuế mới chấp nhận là chi phí được trừ khi quyết toán thuế . Thân chào.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Mình cám ơn bạn nhiều, còn định mức do nhà nước quy định thì bạn cho mình xin cái văn bản đó nhé, cám ơn bạn.

Thông tư 10/2009/TT-BLĐTBXH ngày 24/04/2009 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội: Mức 550.000 đồng/người/tháng (áp dụng từ 01/05/2009
Thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH ngày 26/04/2011 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội: Mức 620.000 đồng/người/tháng (áp dụng từ tháng 6/2011)

Àh. Còn đối với khoản trang phục... tìm hiểu ở thồng tư Số: 130 /2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 và thông tư Số: 18 /2011/TT-BTC ngày 10 tháng 2 năm 2011.
Công tác phí thì tham khảo thêm thông tư Số: 97/2010/TT-BTC ngày 06 tháng 7 năm 2010 ( thay thế cho thông tư 23/2007/TT-BTC ngày 21/3/2007).

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Trốn thuế TNCN để giàhn tiền đóng thuế TNDN hả?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Bác giải thích rõ hơn hộ em với ạ?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Bác nghĩ thế nào về lương anh em hiện nay? Quá cao chăng? Thử ví dụ nếu như mức thu nhập trung bình năm 2011 của 1 người là 4.6tr (không có người phụ thuộc) trong đó đã bao gồm 600.000 đồng/tháng tiền ăn trưa và trang phục (2.000.000d/năm). Nếu kế toán không tìm hiểu mà cứ hồn nhiên cộng vào thu nhập chịu thuế thì sao ạ? Vậy phải đóng thuế TNCN? hic. Anh em bọn em ăn còn không đủ ăn nữa là, bớt được đồng nào hay đồng ấy bác ạ. Chứ nếu lỡ kế toán khấu trừ của bọn em thì bao giờ hỏi được khoản nộp chưa đúng đó bác?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Bác nghĩ thế nào về lương anh em hiện nay? Quá cao chăng? Thử ví dụ nếu như mức thu nhập trung bình năm 2011 của 1 người là 4.6tr (không có người phụ thuộc) trong đó đã bao gồm 600.000 đồng/tháng tiền ăn trưa và trang phục (2.000.000d/năm). Nếu kế toán không tìm hiểu mà cứ hồn nhiên cộng vào thu nhập chịu thuế thì sao ạ? Vậy phải đóng thuế TNCN? hic. Anh em bọn em ăn còn không đủ ăn nữa là, bớt được đồng nào hay đồng ấy bác ạ. Chứ nếu lỡ kế toán khấu trừ của bọn em thì bao giờ hỏi được khoản nộp chưa đúng đó bác?

Ồ. Cái mức thu nhập đó thì có gì đâu mà phải lăn tăn, khi làm cái BHXH là bạn ấy cũng đã tính hết rồi bạn ạ. Có nhiều kế toán tính toán mà tưởng thuế không biết nên trốn thuế TNCN, lấy chi phí khác khống vào, đến khi bị phát hiện thì bị truy thu thuế TNDN vở mật. Thế nhưng trước đó được khuyên nộp thuế TNCN thì kiên qyuết không.

H

hthunguyen85

Sơ cấp
23/8/11
29
0
6
TP HCM

Xin chào các bạn,

Vậy vui lòng cho em hỏi tiền xăng và tiền điện thoại có được miễn giảm như tiền cơm trưa khi tính thuế TN cá nhân không ạ.

Xin cám ơn.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Theo mình thì các khoản điện thoại và xăng xe thì có tính vào TNCT

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Ồ. Cái mức thu nhập đó thì có gì đâu mà phải lăn tăn, khi làm cái BHXH là bạn ấy cũng đã tính hết rồi bạn ạ. Có nhiều kế toán tính toán mà tưởng thuế không biết nên trốn thuế TNCN, lấy chi phí khác khống vào, đến khi bị phát hiện thì bị truy thu thuế TNDN vở mật. Thế nhưng trước đó được khuyên nộp thuế TNCN thì kiên qyuết không.

Hì. Em trích dẫn văn bản không có nghĩa là em đồng tình với việc tính chi phí linh tinh. Quan điểm của em là trao đổi và học hỏi diễn đàn rất nhiều điều mình chưa biết. Từ khi đọc được câu trả lời về trốn thuế của bác em rút được kinh nghiệm là chả dại gì mà trả lời hay tư vấn nữa. Đôi khi suy nghĩ của mình bị hiểu sai chăng? Ngậm miệng cho nó lành bác nhẩy?

Nói thế chứ nếu những vấn đề gì em vấp mà hỏi thì các bác trả lời hộ em nhé. Em gà mờ lắm nên phải nhờ các bác giúp đỡ nhiều.

H

hienvungtau

Sơ cấp
23/11/11
48
2
8
Vung Tau

Cho mình hỏi
Công ty mình trả lương theo doanh thu bán hàng hàng tháng. Vậy các khoản PC như ĐT, VPP, thâm niên, xăng, ...có được trích từ quỹ lương đó ko? Hay công ty trả???
Thanks

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu

Cái thông tin này từ 12-07-2011, chỉ là dự kiến thôi chưa có văn bản ban hành chính thức

Thông tư 10/2009/TT-BLĐTBXH ngày 24/04/2009 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội: Mức 550.000 đồng/người/tháng (áp dụng từ 01/05/2009
Thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH ngày 26/04/2011 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội: Mức 620.000 đồng/người/tháng (áp dụng từ tháng 6/2011)

Àh. Còn đối với khoản trang phục... tìm hiểu ở thồng tư Số: 130 /2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 và thông tư Số: 18 /2011/TT-BTC ngày 10 tháng 2 năm 2011.
Công tác phí thì tham khảo thêm thông tư Số: 97/2010/TT-BTC ngày 06 tháng 7 năm 2010 ( thay thế cho thông tư 23/2007/TT-BTC ngày 21/3/2007).

Bạn này trợ giúp cho thành viên, bài viết có đầu tư, cập nhật kịp thời chính sách

Thưa Cô, Mỹ Nhân thấy topic này cũng cần thiết để giúp cho người lao động cũng như các nhà quản lý hiểu thêm những khoản thu nhập được miễn giảm thuế. Chứ không có ai dám đề cập là làm sao để đóng thuế TNCN thấp nhất ạ.

Cho mình hỏi
Công ty mình trả lương theo doanh thu bán hàng hàng tháng. Vậy các khoản PC như ĐT, VPP, thâm niên, xăng, ...có được trích từ quỹ lương đó ko? Hay công ty trả???
Thanks

Các khoản phụ cấp như bạn nêu nếu bạn đọc kỹ TT 97/2010/TT-BTC ngày 06 tháng 7 năm 2010 thì có thể vận dụng mức khoán phí. Chú ý, DNTN áp dụng theo TT này, chi phí không vượt quá 2 lần. Bạn có thể tìm hiểu thêm về quy chế lương của DN áp dụng trả theo doanh thu, trong đó đã có bao gồm các khoản PC như bạn đề cập không? (Cái này cũng tuỳ theo mỗi DN xây dựng, áp dụng phương thức trả lương). Trường hợp muốn tăng thu nhập cho người lao động thêm, nghiên cứu thêm TT 97/2010/TT-BTC.

T

toilettax

Sơ cấp
19/2/12
16
0
0
Hà Nội

Lách thuế đây mà. hehe. Không ai vẽ đường cho Hươu chạy nha

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Thì theo quy định là bao nhiêu tiền thì là đúng quy định như hiện tại 620K là tiền ăn ca, tiền trang phục là 5 triệu 1 năm, vượt khoản đó thì đóng thuế TNCN, bạn nên đưa qua lương cho dễ

V

vtkc99

Sơ cấp
25/4/11
12
0
1
TP. hCM

----------------------------------------------------
:(

Mình góp ý xíu: có những chi phí có thể công ty này không phát sinh nhưng công ty khác thực sự có phát sinh, nhiệm vụ kế toán là đưa nó vào đúng vị trí của nó vừa có lợi cho doanh nghiệp, vừa có lợi cho người lao động và không sai luật. Những thắc mắc trên diễn đàn ai biết thì trả lời, không biết thì thôi, đừng phát biểu ngoài mục đích của chủ top.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Các khoản phụ cấp không chịu thuế TNCN?

----------------------------------------------------
??? Trả lời phản cảm quá!

Mình góp ý xíu: có những chi phí có thể công ty này không phát sinh nhưng công ty khác thực sự có phát sinh, nhiệm vụ kế toán là đưa nó vào đúng vị trí của nó vừa có lợi cho doanh nghiệp, vừa có lợi cho người lao động và không sai luật. Những thắc mắc trên diễn đàn ai biết thì trả lời, không biết thì thôi, đừng phát biễu ngoài mục đích của chủ top.

Bạn hiểu thế nào cái từ phản cảm?
Đúng như bạn nói, mình cần phải làm đúng. Tôi chỉ muốn nhắc nhở cái vụ lách thuế TNCN, nhưng cần phải nhớ đến chi phí thuế TNDN. Vì tôi đã từng thấy DN trả lương NET, nhưng để trốn thuế TNCN ma họ quên đi cái chi phí thuế TNDN. Đơn giản là vậy? Nếu bạn đã biết cân nhắc giữa quyền lợi cuẩ DN, NLĐ tại sao đọc câu này mà bạn cho là phản cảm nhỉ?!