Làm Lương Sao cho phải nộp thuế, phí thấp nhất?

• Thread starter BHX412
  • Ngày gửi
BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội
Em chào cả nhà.

Ngồi cả một ngày để đọc tất cả (hầu như thế) các bài viết về Làm HĐ lao động, Lương đóng BH, Thu nhập chịu thuế TNCN. Em có một số thắc mắc thế này, mong các pác nhà ta chỉ bảo cho em với (em giờ mới làm về kế toán lương)

1. Cho em xin Mẫu HĐLD mới nhất.

2. Mức lương đóng BH tối thiểu theo vùng hiện giờ là bao nhiêu? Có nhiều văn bản quá, em bị loạn :boldred:

3. Có tài liệu như thế này: "Doanh nghiệp hoạt động theo Luật DN: Mức lương làm cơ sở đóng BHXH là tổng mức tiền lương và phụ cấp ghi trên hợp đồng lao động. Tiền lương và phụ cấp nói trên phải thực hiện theo đúng thang, bảng lương mà doanh nghiệp đã xây dựng và đăng ký với cơ quan lao động địa phương."
Có đúng không ạ? Thế hóa ra em phải đóng BH trên cả tiền ăn trưa/ăn ca, tiền lương trách nhiệm, phụ cấp xăng xe, điện thoại...???? :049:Vậy phải làm HĐLĐ thế nào để mức đóng BH là thấp nhất?

4. Theo THÔNG TƯ SỐ 62/2009/TT-BTC NGÀY 27 THÁNG 3 NĂM 2009 CỦA BỘ TÀI CHÍNH có đoạn: Điều 1, Khoản 2: f) Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,… không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành. Mức khoán chi áp dụng đối với từng trường hợp như sau: ... - Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp. Em tìm chả thấy hướng dẫn đâu cả. Bác nào biết chỉ em với.

5. Thu nhập của người lao động gồm có Thu nhập chịu thuế TNCN và Thu nhập không chịu thuế TNCN (VD: tiền ăn trưa, tiền độc hại...). Vậy những cái khoản mà không chịu thuế TNCN đó mình hạch toán như thế nào? Chẳng nhẽ vẫn hạch toán vào TK334 rồi đến khi tính thuế TNCN thì bóc ra à? Chà. Phức tạp ghê:wall:

Đây. Em chỉ có một xíu thắc mắc nhỏ. Mong các pác nhiệt tình giúp đỡ hộ em ạ. Em đang rối mù rối mịt lên, không biết làm thế nào.

Rất mong và vô cùng cảm ơn!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội
Ðề: Làm Lương Sao cho phải nộp thuế, phí thấp nhất?

Hix. Các bác ui. Không ai giúp em với ạ???

N

ncthanh1986

Sơ cấp
28/8/10
44
0
0
37
HCM

1. mẫu HD LD cần gì mới nhất, miễn đủ nội dung cần fải có là được, bạn muốn chắc ăn thì lên Phòng Lao Động mua, có 2000 chứ nhiu
2. Mức lương tối thiểu làm căn cứ đóng BHXH ở TP HCM là 2,0 triệu ( nói thía thui chứ bạn fải đóng cao hơn 7% ) ( mức này ở SG thui nhé, vùng khác mình hem bít )
3. Muốn đóng BHXH thấp nhất thì ghi mức lương cơ bản trên HĐ LĐ thui, sau đó làm Phụ lục LĐ ghi thêm mấy cái trợ cấp zô ( tức là khi nộp báo cáo cho bên BHXH thì nộp HĐ LĐ thui )
4. Mức khoán chi VPP, điện thoại k có quy định, tiền ăn giữa ca la 550.000, trang phục là 5 triệu ( áp dụng 2011 ), công tác phí bạn tự xem TT 97/2010, TT 23/2007, TT 91/2005
5. Cái đó là đương nhiên, mình toàn phải tính excel không ah

BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội

Ủa pác ui. Em đọc được tài liệu này thì thấy tiền ăn ca là 620K (2011) và 730K (2012) pác ạ. http://thvl.vn/?p=110263

N

ncthanh1986

Sơ cấp
28/8/10
44
0
0
37
HCM

uh, TT 12/2011/TT-BLĐTBXH ghi rõ là 620.000, bên TT 130 qui định về thuế TNDN cũng chỉ ghi theo mức phù hợp, nhưng mà hôm mình đi tập huấn quyết toán thuế 2011 hồi đầu tháng 3/2012 nè, các bác Thuế lại bảo chỉ 550k thôi --> bởi zị, mình chỉ bạn í 550k cho chắc

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA