Nộp tờ khai thuế TNCN tháng 01/2012

• Thread starter trangthuy06021990
  • Ngày gửi
T

trangthuy06021990

Sơ cấp
26/5/11
12
0
0
34
Tiền Giang
Các a chị cho em hỏi là:Tháng 1 em có nộp tờ khai thuế TNCN rồi (cá nhân có ký hợp đồng lao động) mà trên tờ khai e điền không có ng nào nộp thuế, vì bên cơ sở của e rất ít người. Nhưng e đã kê khai sót vì trong quá trình làm e cài công thức vẫn áp dụng miễn thuế bậc 1, giờ mới phạt hiện xót 1 ng đóng thuế. giờ em phải làm sao,khai bổ sung và có phải giải trình không ạh!có trích phạt nộp chậm hay không và đến thời điểm này mức trích phạt nộp chậm là bao nhiêu? Nếu được e có thể để hết năm quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho nhân viên đó nộp thêm được không ah. Anh chị chỉ giúp để e có thể nếu bị phạt e làm hồ sơ để nộp ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ðề: Nộp tờ khai thuế TNCN tháng 01/2012

Các a chị cho em hỏi là:Tháng 1 em có nộp tờ khai thuế TNCN rồi (cá nhân có ký hợp đồng lao động) mà trên tờ khai e điền không có ng nào nộp thuế, vì bên cơ sở của e rất ít người. Nhưng e đã kê khai sót vì trong quá trình làm e cài công thức vẫn áp dụng miễn thuế bậc 1, giờ mới phạt hiện xót 1 ng đóng thuế. giờ em phải làm sao,khai bổ sung và có phải giải trình không ạh!có trích phạt nộp chậm hay không và đến thời điểm này mức trích phạt nộp chậm là bao nhiêu? Nếu được e có thể để hết năm quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho nhân viên đó nộp thêm được không ah. Anh chị chỉ giúp để e có thể nếu bị phạt e làm hồ sơ để nộp ạ!
Đơn vị bạn chỉ phải nộp tờ khai thuế TNCN theo QUÝ.

Thông Tư 28/2011/TT-BTC, phần Thuế TNCN quy định :
4. Khai thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế.

b) Cách xác định khai thuế theo tháng hoặc quý được áp dụng thống nhất cho cả năm tính thuế, cụ thể như sau:

b.1) Trường hợp tháng đầu tiên trong năm phát sinh khấu trừ thuế theo từng loại tờ khai mà có số thuế khấu trừ từ 05 triệu đồng trở lên thì nộp tờ khai thuế theo tháng, nếu có số thuế khấu trừ nhỏ hơn 05 triệu đồng thì nộp tờ khai thuế theo quý tính cho cả năm.

b.2) Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế.
Xử lý :
Quý 1, bạn làm tờ khai thuế TNCN quý và nộp bình thường.
Tờ khai tháng đã nộp, sai, kệ đi.

T

trangthuy06021990

Sơ cấp
26/5/11
12
0
0
34
Tiền Giang

Đơn vị bạn chỉ phải nộp tờ khai thuế TNCN theo QUÝ.

Thông Tư 28/2011/TT-BTC, phần Thuế TNCN quy định :

Xử lý :
Quý 1, bạn làm tờ khai thuế TNCN quý và nộp bình thường.
Tờ khai tháng đã nộp, sai, kệ đi.

Nhưng bạn ơi,mình làm tờ khai tháng 2 xong rồi. và đã nộp rồi. Tháng 2 ngđó vẫn nộp thuế và mình đã đi đóng rồi, giờ sao làm quý được. Có cách nào khác hok bạn. Tự nhiên 2 tháng khai theo tháng, qua tháng 3 sao khai thuế kiểu quý được...

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

[/COLOR]
Nhưng bạn ơi,mình làm tờ khai tháng 2 xong rồi. và đã nộp rồi. Tháng 2 ngđó vẫn nộp thuế và mình đã đi đóng rồi, giờ sao làm quý được. Có cách nào khác hok bạn. Tự nhiên 2 tháng khai theo tháng, qua tháng 3 sao khai thuế kiểu quý được...
Cái cần nộp thì bạn ko nộp, cái ko cần nộp thì bạn nộp.
Hết quý 1, bạn làm tờ khai Quý nộp bình thường, nếu ps số thuế TNCN phải nộp thì bạn chỉ nộp phần Chênh lệch = số phải nộp trên tờ khai của Quý 1 - số đã nộp trong tháng 2(căn cứ vào GNTNSNN).

Tháng 2 bạn nộp rồi, coi như 1 khoản nộp thừa & bù trừ vào số thuế phải nộp của Quý 1.

Từ tháng 3 trở đi, bạn ko nộp hồ sơ khai thuế tncn theo THÁNG nữa, mà chuyển sang nộp theo QUÝ.

T

trangthuy06021990

Sơ cấp
26/5/11
12
0
0
34
Tiền Giang

em vào thử phần mềm HTKK rồi mà không được ah, em vào 02/kk-TNCN theo quý phải không ah, cho e hỏi cái này nha, tháng 3 là e sẽ không làm tờ khai tháng của tháng 3 mà sẽ đổi sang khai quý của tháng 1, 2, 3.Nhưng do tháng 1 và 2 e đã khai qua tờ khai tháng rồi phần mềm báo lỗi là "Đã tồn tại tờ khai tháng trong quý, phải làm tờ khai tháng". Em phải làm sao

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

em vào thử phần mềm HTKK rồi mà không được ah, em vào 02/kk-TNCN theo quý phải không ah, cho e hỏi cái này nha, tháng 3 là e sẽ không làm tờ khai tháng của tháng 3 mà sẽ đổi sang khai quý của tháng 1, 2, 3.Nhưng do tháng 1 và 2 e đã khai qua tờ khai tháng rồi phần mềm báo lỗi là "Đã tồn tại tờ khai tháng trong quý, phải làm tờ khai tháng". Em phải làm sao
Bạn chụp màn hình gửi qua đây nhé !

T

trangthuy06021990

Sơ cấp
26/5/11
12
0
0
34
Tiền Giang

Đính kèm

• HTKK.doc
    358 KB · Lượt xem: 128
H

hanhss

Guest
1/3/10
1
0
0
thanh hoá

bạn chỉ cần xóa tờ khai tháng và nhập tờ khai quý thôi.

T

trangthuy06021990

Sơ cấp
26/5/11
12
0
0
34
Tiền Giang

Bạn ơi vậy tháng 3 này mình chuyển sang báo cáo quý có cần phải thông báo hay văn bản gì cho cục thuế hok bạn

T

truongthimyphuongkt

Sơ cấp
25/10/11
19
0
1
33
bình phước

e doc bai này em mới bik phải nộp to khai thue tncn sao, chết em rồi, công ty e tháng 12/2011 mới phát sinh 1 nhân viên với mức lương 6.680.000, có nộp thuế ko?......... từ trước giờ em ko nộp 1 tờ nào về thuế tncn hết, tháng 3 này e nộp thuế theo quý đúng ko ah, nếu có nộp thuế tncn thì khi nào hết hạn nộp..... truong hop giò e giải quyết seo đây...hjchjc.. giúp e với

Sửa lần cuối:
T

truongthimyphuongkt

Sơ cấp
25/10/11
19
0
1
33
bình phước

]e doc bai này em mới bik phải nộp to khai thue tncn sao, chết em rồi, công ty e tháng 12/2011 mới phát sinh 1 nhân viên với mức lương 6.680.000, có nộp thuế ko?......... từ trước giờ em ko nộp 1 tờ nào về thuế tncn hết, tháng 3 này e nộp thuế theo quý đúng ko ah, nếu có nộp thuế tncn thì khi nào hết hạn nộp..... truong hop giò e giải quyết seo đây...hjchjc.. giúp e với

C

ckviet

Guest
18/12/07
24
0
0
HCM

Em lên hỏi anh nhận tờ khai cho em nộp bổ sung.

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

Bên mình nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng. Bây giờ làm quyết toán thuế năm 2012 mới phát hiện ra tháng 4, 5, 6 sai tổng TNCT trả cho người lao động, số thuế TNCN phải nộp thì đúng. Bây giờ mình làm tờ khai bổ sung của tháng 4, 5, 6 rồi nộp lại đúng không. Ai biết giúp mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA