Điều kiện khấu trừ vat đầu vào nhập khẩu.

• Thread starter dunghoa090
  • Ngày gửi
D

dunghoa090

Trung cấp
11/4/09
93
1
8
Tp HCM
Cty minh nhập khẩu lô hàng hóa để bán, có biên lai nộp thuế GTGT của tờ khai, HĐ TT trong vòng 30 ngày, tuy nhiên cty mình đã thanh toán cho NCC nước ngoài một nữa, phần còn lại chưa thanh toán nhưng đã quá 6 tháng vậy theo ND 121 của luật thuế GTGT năm 2012 thì cty mình có được khấu trừ VAT đầu vào. Mình đọc kỹ nhưng chỉ nói về trường hợp trong nước còn trường hợp nước ngoài thì chỉ cần TK, HĐ, và biên lại nộp thuế. Bạn nào rành trả lời giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: điều kiện khấu trừ vat đầu vào

Cty minh nhập khẩu lô hàng hóa để bán, có biên lai nộp thuế GTGT của tờ khai, HĐ TT trong vòng 30 ngày, tuy nhiên cty mình đã thanh toán cho NCC nước ngoài một nữa, phần còn lại chưa thanh toán nhưng đã quá 6 tháng vậy theo ND 121 của luật thuế GTGT năm 2012 thì cty mình có được khấu trừ VAT đầu vào. Mình đọc kỹ nhưng chỉ nói về trường hợp trong nước còn trường hợp nước ngoài thì chỉ cần TK, HĐ, và biên lại nộp thuế. Bạn nào rành trả lời giúp mình nhé.

Hi, bạn đọc chưa kỷ nhe ...
Trong Thông tư 06/2012, việc khấu trừ VAT đầu vào đối với hàng hóa nhập khẩu phải thõa 2 điều kiện:
Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

1. hoá đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hoá, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

2. Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.
Trường hợp của bạn phải điều chỉnh lại thuế đầu vào của lô hàng trên như qui định tại điểm c điều 15 này:
Đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế giá trị gia tăng đầu vào đã khấu trừ của giá trị hàng hoá không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Sau khi cơ sở kinh doanh đã điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ tương ứng với giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng, cơ sở kinh doanh mới có được chứng từ chứng minh việc thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh được khai bổ sung

D

dunghoa090

Trung cấp
11/4/09
93
1
8
Tp HCM
Ðề: Điều kiện khấu trừ vat đầu vào nhập khẩu.

Cảm ơn bạn nhiều nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA