Mất hóa đơn đỏ liên 2, bị phạt 15 triệu?

• Thread starter thevinh1701
  • Ngày gửi
T

thevinh1701

Guest
16/3/12
2
0
0
tp.hcm
-Chào tất cả thành viên diễn đàn,
-Đầu tiên em xin tự giới thiệu em là nv kỹ thuật viễn thông nên không rành về luật kế toán.
-Công ty em là cty cổ phần dịch vụ viễn thông SPT, có chia làm nhiều trung tâm (đơn vị), trung tâm em mà cụ thể là em có nhận 1 hóa đơn liên 2 của trung tâm chuyên thi công cho trung tâm của em. trong quá trình trình sếp em làm mất. Nay kế toán trung tâm bên thi công đã photo và sao y bản chính cho bên kế toán trung tâm của em. Nhưng bên kế toán tt của em báo cáo về kế toán của toàn công ty thì họ báo em sẽ bị phạt 15 triệu. Họ giải thích là hóa đơn đầu ra nên cao nv. Em bổ sung thêm là hđơn đó xuất vào tháng 11/2011 và đến tháng 12/2011 mới phát hiện mất, tống giá trị hóa đơn là 34 triệu. Các a/c rành luật và có kinh nghiệm giúp em với, phạt như vậy thì luật số mấy, mục mấy, có đúng hay không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: mất hóa đơn đỏ liên 2, bị phạt 15 triệu?

-Chào tất cả thành viên diễn đàn,
-Đầu tiên em xin tự giới thiệu em là nv kỹ thuật viễn thông nên không rành về luật kế toán.
-Công ty em là cty cổ phần dịch vụ viễn thông SPT, có chia làm nhiều trung tâm (đơn vị), trung tâm em mà cụ thể là em có nhận 1 hóa đơn liên 2 của trung tâm chuyên thi công cho trung tâm của em. trong quá trình trình sếp em làm mất. Nay kế toán trung tâm bên thi công đã photo và sao y bản chính cho bên kế toán trung tâm của em. Nhưng bên kế toán tt của em báo cáo về kế toán của toàn công ty thì họ báo em sẽ bị phạt 15 triệu. Họ giải thích là hóa đơn đầu ra nên cao nv. Em bổ sung thêm là hđơn đó xuất vào tháng 11/2011 và đến tháng 12/2011 mới phát hiện mất, tống giá trị hóa đơn là 34 triệu. Các a/c rành luật và có kinh nghiệm giúp em với, phạt như vậy thì luật số mấy, mục mấy, có đúng hay không?

Chổ màu đỏ là chổ "cò" kế toán "hù" dân kỹ thuật như bạn đó ...
Xem:
Nghị định 51/2010.

Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.
Trong trường hợp này, mức phạt cụ thể như sau:
Điều 35. Nguyên tắc, thủ tục xử lý vi phạm, các tình tiết giảm nhẹ, tình tiết tăng nặng, cưỡng chế và thời hạn thi hành quyết định xử phạt

2. Khi phạt tiền, mức phạt tiền cụ thể đối với một hành vi vi phạm không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹmức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó. Mức trung bình của khung tiền phạt được xác định bằng cách chia đôi tổng số của mức tối thiểu cộng mức tối đa

Phạt 3.000.000 thôi nhe !
(Bị ghét cở nào đi nữa thì maximum = 5tr :004:)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Chổ màu đỏ là chổ "cò" kế toán "hù" dân kỹ thuật như bạn đó ...
Xem:

Trong trường hợp này, mức phạt cụ thể như sau:

Phạt 3.000.000 thôi nhe !
(Bị ghét cở nào đi nữa thì maximum = 5tr :004:)

Không có đâu em. Chính xác là phạt 15tr đấy. Có CV của TCT hướng dẫn phạt cái này theo khoản 6 điều 33 NĐ 51. Vì đa số thường rơi vào trường hợp bên bán làm mất liên 2 mà không báo trong 5 ngày. Vì ở đây là công ty của bạn ấy bán cho trung tâm là nội bộ với nhau nên phạt coi như xót của chung

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

...

Không có đâu em. Chính xác là phạt 15tr đấy. Có CV của TCT hướng dẫn phạt cái này theo khoản 6 điều 33 NĐ 51. Vì đa số thường rơi vào trường hợp bên bán làm mất liên 2 mà không báo trong 5 ngày. Vì ở đây là công ty của bạn ấy bán cho trung tâm là nội bộ với nhau nên phạt coi như xót của chung

Hi, chị Thắm, trong trường hợp này trung tâm của chủ topic ở vai trò bên mua và chính chủ topic làm mất liên 2 nên chế tài bên mua theo điều 34 là hợp lý hơn chứ chị.

Còn nếu như trung tâm bên bán làm mất và không thông báo cho CQ thuế thì pạt theo điều 33 (15tr) là đúng rồi, nếu các trung tâm thuộc nội bộ Cty thì "nên để trung tâm mua làm mất thì hay hơn".

T

thuha0086

Trung cấp
29/8/08
64
0
6
Hà Nội

Nếu phạt 15 triệu thật thì chít à. có cái hóa đơn có mấy trăm trót kê khai rồi mới biết làm mất, phạt thế có mà toi

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Bẻ gãy răng đứa nào nói phạt 15tr đi.
Nhưng bên kế toán tt của em báo cáo về kế toán của toàn công ty thì họ báo em sẽ bị phạt 15 triệu.
Chính xác là phạt 15tr đấy
hix.bẻ gãy răng ai đc?????:009:
:030:....:051:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Hi, chị Thắm, trong trường hợp này trung tâm của chủ topic ở vai trò bên mua và chính chủ topic làm mất liên 2 nên chế tài bên mua theo điều 34 là hợp lý hơn chứ chị.

Còn nếu như trung tâm bên bán làm mất và không thông báo cho CQ thuế thì pạt theo điều 33 (15tr) là đúng rồi, nếu các trung tâm thuộc nội bộ Cty thì "nên để trung tâm mua làm mất thì hay hơn".

Chính xác. Nội bộ dể thỏa thuận, nên để bên mua "làm mất"

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Trời ạ. Hóa đơn ít tiền thì cứ coi như chi phí không có hóa đơn chứng từ đi, mắc gì kê khai rồi làm đủ thứ thủ tục để tốn chi phí nhiều hơn nè trời

T

thevinh1701

Guest
16/3/12
2
0
0
tp.hcm

cho em hỏi thêm là chi phí phạt công thức tính không dính dáng tới tổng giá trị hóa đơn sao? lỡ hóa đơn có 1 triệu mà bị phạt 15triệu ah? kế toán trưởng bên em làm khó, không chịu ém, đòi báo cáo thuế cho nó phạt em chơi

B

ba vi

Guest
28/11/11
34
1
8
34
Minh Châu - Ba Vi - Hà Nội

chắc không bị phạt nhiều vậy đâu
họ làm khó để cho mình sợ và biết lỗi thôi
tại mình dân kỹ thuật không biết nên vậy. cùng lắm là 5trđ như anh VTM nói thui đùng lo lắng

X

xdthienha

Guest
24/10/10
1
1
0
36
Hai Phong _ Viet Nam

Thế tóm lại là 3trieu hay `5trieu vậy,em kê dép hóng tí.

T

thaiktqd

Guest
5/3/10
3
0
1
HCM

Vì đơn vị bạn là bên mua mất hoá đơn và không báo cáo cho cơ quan thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày xảy ra việc mất hoá đơn (ngày căn cứ vào biên bản mất hoá đơn giữa 2 bên hoặc biên bản báo mất với công an) thì sẽ bị phạt theo khoản 1, điều 34, nghị định 51, tiền phạt từ 1.000.000 đến 5.000.000. Nếu ko có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ thì thông thường sẽ bị phạt 3 triệu. Cái này tuỳ thuộc vào việc dàn xếp nội bộ công ty thôi, nếu dàn xếp tốt có khi không phải đóng phạt đồng nào hết :D

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Thế tóm lại là 3trieu hay `5trieu vậy,em kê dép hóng tí.

Bên mua làm mất hoá đơn mua vào phạt 3tr, bên bán làm mất hoá đơn liên giao khách hàng mà không thông báo cơ quan thuế trong thời gian 5 ngày thì phạt 5-25tr, tực phạt 15tr

N

nhanqtkd

Sơ cấp
12/2/09
4
0
0
36
hà nội

Cả nhà ơi giúp em với. Bên e gửi hàng vào Tp HCM (chyển qua cty chuyển phát nhanh). Họ yêu cầu hóa đơn đỏ (hóa đơn bên bán xuất cho cty e) để đi cùng hàng. Bây giờ cty chuyển phát nhanh làm mất hóa đơn đó thì phải xử lý thế nào ạ?
Cám ơn cả nhà.

D

dongduongfood

Guest
7/11/12
2
0
0
39
DongDuongFood

Trường hợp bên mua mất hoá đơn bắt buộc phải giải quyết thì thế nào ạ

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Trường hợp bên mua mất hoá đơn bắt buộc phải giải quyết thì thế nào ạ

Xử lý theo qui định TT 153/2010:
Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn
1. ...
2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

D

dongduongfood

Guest
7/11/12
2
0
0
39
DongDuongFood

Theo quy định của nghị định51/2010/NĐ-CP :

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.

Do đó, người nào thông báo phạt 10.000.000đ là sai, bạn nên hỏi kỷ lại vì mức phạt tối đa là 5.000.000đ.

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Re: Ðề: mất hóa đơn đỏ liên 2, bị phạt 15 triệu?

Bên mua làm mất hoá đơn mua vào phạt 3tr, bên bán làm mất hoá đơn liên giao khách hàng mà không thông báo cơ quan thuế trong thời gian 5 ngày thì phạt 5-25tr, tực phạt 15tr
Quy định này có trong luật nào vậy chị

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ðề: Re: Ðề: mất hóa đơn đỏ liên 2, bị phạt 15 triệu?

Quy định này có trong luật nào vậy chị
Trích ND 51/NĐ-CP
6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với các hành vi:

b) Không báo cáo việc mất hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, hoặc hóa đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA