Mất hóa đơn đỏ liên 2, bị phạt 15 triệu?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 23
14,007 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của thevinh1701
    Tham gia ngày
    Mar 2012
    Địa chỉ
    tp.hcm
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    thevinh1701 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Mất hóa đơn đỏ liên 2, bị phạt 15 triệu?

    -Chào tất cả thành viên diễn đàn,
    -Đầu tiên em xin tự giới thiệu em là nv kỹ thuật viễn thông nên không rành về luật kế toán.
    -Công ty em là cty cổ phần dịch vụ viễn thông SPT, có chia làm nhiều trung tâm (đơn vị), trung tâm em mà cụ thể là em có nhận 1 hóa đơn liên 2 của trung tâm chuyên thi công cho trung tâm của em. trong quá trình trình sếp em làm mất. Nay kế toán trung tâm bên thi công đã photo và sao y bản chính cho bên kế toán trung tâm của em. Nhưng bên kế toán tt của em báo cáo về kế toán của toàn công ty thì họ báo em sẽ bị phạt 15 triệu. Họ giải thích là hóa đơn đầu ra nên cao nv. Em bổ sung thêm là hđơn đó xuất vào tháng 11/2011 và đến tháng 12/2011 mới phát hiện mất, tống giá trị hóa đơn là 34 triệu. Các a/c rành luật và có kinh nghiệm giúp em với, phạt như vậy thì luật số mấy, mục mấy, có đúng hay không?

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Tham gia ngày
    Oct 2005
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Bài gửi
    5,552
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-03-2012, 14:32 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thevinh1701 Xem bài
    -Chào tất cả thành viên diễn đàn,
    -Đầu tiên em xin tự giới thiệu em là nv kỹ thuật viễn thông nên không rành về luật kế toán.
    -Công ty em là cty cổ phần dịch vụ viễn thông SPT, có chia làm nhiều trung tâm (đơn vị), trung tâm em mà cụ thể là em có nhận 1 hóa đơn liên 2 của trung tâm chuyên thi công cho trung tâm của em. trong quá trình trình sếp em làm mất. Nay kế toán trung tâm bên thi công đã photo và sao y bản chính cho bên kế toán trung tâm của em. Nhưng bên kế toán tt của em báo cáo về kế toán của toàn công ty thì họ báo em sẽ bị phạt 15 triệu. Họ giải thích là hóa đơn đầu ra nên cao nv. Em bổ sung thêm là hđơn đó xuất vào tháng 11/2011 và đến tháng 12/2011 mới phát hiện mất, tống giá trị hóa đơn là 34 triệu. Các a/c rành luật và có kinh nghiệm giúp em với, phạt như vậy thì luật số mấy, mục mấy, có đúng hay không?
    Chổ màu đỏ là chổ "cò" kế toán "hù" dân kỹ thuật như bạn đó ...
    Xem:
    Nghị định 51/2010.

    Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.
    Trong trường hợp này, mức phạt cụ thể như sau:
    Điều 35. Nguyên tắc, thủ tục xử lý vi phạm, các tình tiết giảm nhẹ, tình tiết tăng nặng, cưỡng chế và thời hạn thi hành quyết định xử phạt

    2. Khi phạt tiền, mức phạt tiền cụ thể đối với một hành vi vi phạm không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹmức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó. Mức trung bình của khung tiền phạt được xác định bằng cách chia đôi tổng số của mức tối thiểu cộng mức tối đa
    Phạt 3.000.000 thôi nhe !
    (Bị ghét cở nào đi nữa thì maximum = 5tr )

  4. Moderator Hình đại diện của xuantham
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    SG
    Tuổi
    48
    Bài gửi
    4,365
    Post Thanks / Like
    xuantham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-03-2012, 15:14 #3
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi VTM Xem bài
    Chổ màu đỏ là chổ "cò" kế toán "hù" dân kỹ thuật như bạn đó ...
    Xem:

    Trong trường hợp này, mức phạt cụ thể như sau:


    Phạt 3.000.000 thôi nhe !
    (Bị ghét cở nào đi nữa thì maximum = 5tr )
    Không có đâu em. Chính xác là phạt 15tr đấy. Có CV của TCT hướng dẫn phạt cái này theo khoản 6 điều 33 NĐ 51. Vì đa số thường rơi vào trường hợp bên bán làm mất liên 2 mà không báo trong 5 ngày. Vì ở đây là công ty của bạn ấy bán cho trung tâm là nội bộ với nhau nên phạt coi như xót của chung

  5. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Tham gia ngày
    Oct 2005
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Bài gửi
    5,552
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-03-2012, 15:45 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thevinh1701 Xem bài
    ...
    -Công ty em là cty cổ phần dịch vụ viễn thông SPT, có chia làm nhiều trung tâm (đơn vị), trung tâm em mà cụ thể là em có nhận 1 hóa đơn liên 2 của trung tâm chuyên thi công cho trung tâm của em. trong quá trình trình sếp em làm mất. Nay kế toán trung tâm bên thi công đã photo và sao y bản chính cho bên kế toán trung tâm của em. Nhưng bên kế toán tt của em báo cáo về kế toán của toàn công ty thì họ báo em sẽ bị phạt 15 triệu. Họ giải thích là hóa đơn đầu ra nên cao nv. Em bổ sung thêm là hđơn đó xuất vào tháng 11/2011 và đến tháng 12/2011 mới phát hiện mất, tống giá trị hóa đơn là 34 triệu. Các a/c rành luật và có kinh nghiệm giúp em với, phạt như vậy thì luật số mấy, mục mấy, có đúng hay không?
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi xuantham Xem bài
    Không có đâu em. Chính xác là phạt 15tr đấy. Có CV của TCT hướng dẫn phạt cái này theo khoản 6 điều 33 NĐ 51. Vì đa số thường rơi vào trường hợp bên bán làm mất liên 2 mà không báo trong 5 ngày. Vì ở đây là công ty của bạn ấy bán cho trung tâm là nội bộ với nhau nên phạt coi như xót của chung
    Hi, chị Thắm, trong trường hợp này trung tâm của chủ topic ở vai trò bên mua và chính chủ topic làm mất liên 2 nên chế tài bên mua theo điều 34 là hợp lý hơn chứ chị.

    Còn nếu như trung tâm bên bán làm mất và không thông báo cho CQ thuế thì pạt theo điều 33 (15tr) là đúng rồi, nếu các trung tâm thuộc nội bộ Cty thì "nên để trung tâm mua làm mất thì hay hơn".

  6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thuha0086
    Tham gia ngày
    Aug 2008
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    67
    Post Thanks / Like
    thuha0086 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-03-2012, 15:51 #5
    Nếu phạt 15 triệu thật thì chít à. có cái hóa đơn có mấy trăm trót kê khai rồi mới biết làm mất, phạt thế có mà toi

  7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của huongcan83
    Tham gia ngày
    Jun 2011
    Địa chỉ
    Vĩnh Phúc
    Tuổi
    30
    Bài gửi
    152
    Post Thanks / Like
    huongcan83 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-03-2012, 15:52 #6
    Bẻ gãy răng đứa nào nói phạt 15tr đi.

  8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của missduyendang
    Tham gia ngày
    Jun 2011
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Bài gửi
    252
    Post Thanks / Like
    missduyendang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-03-2012, 16:05 #7
    Bẻ gãy răng đứa nào nói phạt 15tr đi.
    Nhưng bên kế toán tt của em báo cáo về kế toán của toàn công ty thì họ báo em sẽ bị phạt 15 triệu.
    Chính xác là phạt 15tr đấy
    hix.bẻ gãy răng ai đc?????
    ....
    Haizz``...Tiền ơi là tiền...!!!

  9. Moderator Hình đại diện của xuantham
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    SG
    Tuổi
    48
    Bài gửi
    4,365
    Post Thanks / Like
    xuantham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-03-2012, 17:05 #8
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi VTM Xem bài
    Hi, chị Thắm, trong trường hợp này trung tâm của chủ topic ở vai trò bên mua và chính chủ topic làm mất liên 2 nên chế tài bên mua theo điều 34 là hợp lý hơn chứ chị.

    Còn nếu như trung tâm bên bán làm mất và không thông báo cho CQ thuế thì pạt theo điều 33 (15tr) là đúng rồi, nếu các trung tâm thuộc nội bộ Cty thì "nên để trung tâm mua làm mất thì hay hơn".
    Chính xác. Nội bộ dể thỏa thuận, nên để bên mua "làm mất"

  10. Moderator Hình đại diện của xuantham
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    SG
    Tuổi
    48
    Bài gửi
    4,365
    Post Thanks / Like
    xuantham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-03-2012, 17:06 #9
    Trời ạ. Hóa đơn ít tiền thì cứ coi như chi phí không có hóa đơn chứng từ đi, mắc gì kê khai rồi làm đủ thứ thủ tục để tốn chi phí nhiều hơn nè trời

  11. Thành viên Hình đại diện của thevinh1701
    Tham gia ngày
    Mar 2012
    Địa chỉ
    tp.hcm
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    thevinh1701 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    18-03-2012, 21:07 #10
    cho em hỏi thêm là chi phí phạt công thức tính không dính dáng tới tổng giá trị hóa đơn sao? lỡ hóa đơn có 1 triệu mà bị phạt 15triệu ah? kế toán trưởng bên em làm khó, không chịu ém, đòi báo cáo thuế cho nó phạt em chơi


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

mất hóa đơn đỏ

mất hóa đơnmat hoa don dobị mất hóa đơn đỏ nếu mất hóa đơn đỏmất hóa đơn đỏ bị phạt bao nhiêukhi lam mat hoa don gtgt thi bi phat bao nhieuphạt mất hóa đơnbị thất lạc hóa đơn đỏmức phạt mất hóa đơn đỏmất hóa đơn đỏ có bị phạt khôngmất hóa đơn đỏ phạt bao nhiêu tiềnquy dinh su phat mat hoa don lien doMat hoa dơn do bi phat bao nhieumất hóa đơn đỏ liên 1 phạt bao nhiêu tiềnbi mat hoa don phat 15 trieubi mat lien 2 hoa don da xuatLàm mất hóa đơn đỏ liên 2bı̣ mât hóa đơn liên 2bi mat hoa don se bi phat bao nhieumat hoa don do lien 2quy định phạt khi mất hóa đơn 15 trieumất hóa đơn bị phạt 30 triệu thông tư nàophat mat hoa don lien 2nếu mất liên 2 của hóa đơn đỏ thì bị phạt ntn