Mỗi tuần một chuyên đề

Bị rối về việc quyết toán thuế TNCN 2 nơi

• Thread starter leeangiang
  • Ngày gửi
L

leeangiang

Trung cấp
24/10/11
51
0
6
39
An Giang
Đầu tiên xin mod đừng khóa topic vì thật sự em bị rối những người làm 2 nơi, em đọc nát cả chỗ này mà chả tìm được câu trả lời, nhờ chị xuantham trả lời giúp em,em chân thành cám ơn

Ví dụ : Anh ở trong cty em, 3 tháng đâù làm ở cty A, 9 tháng còn lại làm ở cty em là cty B.

Trường hợp 1 : lương mỗi nơi đều chịu thuế TNCN, nên anh đó về cty A xin cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN và cty B cũng thế, anh đó tự QTT TNCN trên mẫu 09/kk-tncn ==> Không cần phải nói nữa.

Trường hợp 2 : lương mỗi chỗ chỉ là 3tr/tháng, k phải đóng thuế TNCN gì hết. vậy anh này có phải QTT TNCN không ? Mình hỏi Cục thuế thì được trả lời thế này :

*Phòng kê khai trả lời : anh đó không cần phải QT, cty em chỉ việc khai 9 tháng trả lương cho anh đó trên mẫu 05/kk-tncn và không tick vào ô ủy quyền. Chỗ giảm trừ bản thân thì điền 36 tr.

*Phòng tuyên truyền : kêu anh đó về cty A xin cái bảng lương 3 tháng, rồi đưa cho cty B kết hợp với 9 tháng là có thể QT giùm cho anh đó trên 05/kk-tncn.

*Anh ngồi cùng phòng tuyên truyền : ai làm 2 nơi dù phát sinh hay không phát sinh thuế TNCN thì đều tự đi QTT TNCN.

Thật sự em bị rối, giờ chỉ còn biết vào đây trông nhờ vào sự giúp đở của anh em và chị xuantham. Xin chân thành cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Đầu tiên xin mod đừng khóa topic vì thật sự em bị rối những người làm 2 nơi, em đọc nát cả chỗ này mà chả tìm được câu trả lời, nhờ chị xuantham trả lời giúp em,em chân thành cám ơn
Ví dụ : Anh ở trong cty em, 3 tháng đâù làm ở cty A, 9 tháng còn lại làm ở cty em là cty B.
Trường hợp 1 : lương mỗi nơi đều chịu thuế TNCN, nên anh đó về cty A xin cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN và cty B cũng thế, anh đó tự QTT TNCN trên mẫu 09/kk-tncn ==> Không cần phải nói nữa.
Trường hợp 2 : lương mỗi chỗ chỉ là 3tr/tháng, k phải đóng thuế TNCN gì hết. vậy anh này có phải QTT TNCN không ? Mình hỏi Cục thuế thì được trả lời thế này :
*Phòng kê khai trả lời : anh đó không cần phải QT, cty em chỉ việc khai 9 tháng trả lương cho anh đó trên mẫu 05/kk-tncn và không tick vào ô ủy quyền. Chỗ giảm trừ bản thân thì điền 36 tr.
*Phòng tuyên truyền : kêu anh đó về cty A xin cái bảng lương 3 tháng, rồi đưa cho cty B kết hợp với 9 tháng là có thể QT giùm cho anh đó trên 05/kk-tncn.
*Anh ngồi cùng phòng tuyên truyền : ai làm 2 nơi dù phát sinh hay không phát sinh thuế TNCN thì đều tự đi QTT TNCN.
Thật sự em bị rối, giờ chỉ còn biết vào đây trông nhờ vào sự giúp đở của anh em và chị xuantham. Xin chân thành cám ơn
- Sao họ HD phức tạp thế, với TNCT 3tr/tháng mà trong năm bạn không có Cty nào tạm khấu trừ thuế TNCN của bạn thì cá nhân bạn thuộc trường hợp không phải QT năm
- Công ty A họ phải QT phần TN trả cho bạn và Cty B cũng vậy đó là việc của họ. Chứ làm sao mà gộp được TNCT khi 02 Cty hoàn toàn khác nhau

L

leeangiang

Trung cấp
24/10/11
51
0
6
39
An Giang
Ðề: Re: Bị rối về việc quyết toán thuế TNCN 2 nơi

- Sao họ HD phức tạp thế, với TNCT 3tr/tháng mà trong năm bạn không có Cty nào tạm khấu trừ thuế TNCN của bạn thì cá nhân bạn thuộc trường hợp không phải QT năm
- Công ty A họ phải QT phần TN trả cho bạn và Cty B cũng vậy đó là việc của họ. Chứ làm sao mà gộp được TNCT khi 02 Cty hoàn toàn khác nhau

cám ơn bạn rất nhiều, cho mình hỏi thêm 1 câu nữa nhé bạn : vậy là trên bảng kê 05 chỗ ô giảm trừ bản thân, mình điền là 36 tr cho 9 tháng làm ở cty của mình, vậy có đúng k ? ( anh đó k có giảm trừ gia cảnh gì hết )

W

will

Sơ cấp
11/8/08
11
1
0
HCM
Ðề: Bị rối về việc quyết toán thuế TNCN 2 nơi

Chiếu theo 28 và 230 mà làm là ok mà.

Cái này họ HD đúng rồi này:

Còn phần 3 tháng anh ta làm tại công ty trước tương tự cũng sẽ được kê khai trên mẫu 05KK của công ty trước và cũng không tick vào ủy quyền QT.

Cá nhân anh ta tổng TN cả năm đều dưới mức chịu thuế TNCN thì không phải làm QTTNCN.

Mục tiêu QTTNCN chỉ áp dụng khi có phát sinh nộp/hoàn/bù trừ kỳ sau thôi. Không có các yếu tố đó làm QT lên ọpo họ cũng không nhận đâu mà.

Phần miễn trừ gia cảnh như bạn nói anh ta chưa đăng ký miễn trừ gia cảnh gì hết thì được điền vào ô miễn trừ gia cảnh phần miễn trừ bản thân cho 09 tháng làm việc tại công ty bạn là 36tr là chính xác rồi.

• Like
Reactions: lapbitas
D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

các bạn ơi giả dụ nhé 1 người làm 2 cty, mà 2 cty đó không quyết toán thay cho người đó nhưng cái phần giảm trừ bản thân ý, họ vấn tích vào chỉ tiêu 13 của bảng kê 05A thì có sao không nhỉ, mình đang nói trên góc độ doanh nghiệp đó có sao không, tại có khi cá nhân đó họ cũng không nói cho DN biết mà DN đó cứ có ký hợp đồng LĐ là họ tích vào chỉ tiêu 13

nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông

các bạn ơi giả dụ nhé 1 người làm 2 cty, mà 2 cty đó không quyết toán thay cho người đó nhưng cái phần giảm trừ bản thân ý, họ vấn tích vào chỉ tiêu 13 của bảng kê 05A thì có sao không nhỉ, mình đang nói trên góc độ doanh nghiệp đó có sao không, tại có khi cá nhân đó họ cũng không nói cho DN biết mà DN đó cứ có ký hợp đồng LĐ là họ tích vào chỉ tiêu 13

Ừ hén, bạn này nói rồi mình mới nghĩ tới vụ này nhen.

Đứng ở góc độ bạn ví dụ:

tại có khi cá nhân đó họ cũng không nói cho DN biết mà DN đó cứ có ký hợp đồng LĐ là họ tích vào chỉ tiêu 13

Do người làm khai báo thuế không đọc kỹ, nắm được tinh thần công văn 230 /TCT-TNCN - 17/01/2012 Hướng dẫn quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2011 cùng các tài liệu hướng dẫn Quyết toán thuế TNDN, TNCN năm 2011 hướng dẫn nên mới xảy ra điều này.

Thêm 1 điều nữa, không phải tất tần tật có ký HDLD đều phải tích vào ô 10 - Cá nhân Ủy quyền quyết toán thay. Khi lập HDLD đối với người lao động, phải cho họ làm các thủ tục liên quan:
+ Cam kết phụ lục 23 (Mẫu số: 23/CK-TNCN (Ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính)
+ Đăng ký giảm trừ gia cảnh
+ Đăng ký người phụ thuộc,...

Giảm trừ bản thân và người phụ thuộc, tham khảo Thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27 tháng 3 năm 2009, có quy định như sau:

3. Bổ sung hướng dẫn tiết 3.1.8 như sau:

Trường hợp đối tượng nộp thuế có thu nhập từ tiền lương, tiền công thường xuyên, ổn định từ 02 nơi trở lên; hoặc vừa có thu nhập từ kinh doanh vừa có thu nhập từ tiền lương tiền công thường xuyên ổn định; hoặc có thu nhập từ kinh doanh thường xuyên ổn định từ 02 nơi trở lên thì đối tượng nộp thuế được lựa chọn nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh; cụ thể như sau:

họ vấn tích vào chỉ tiêu 13 của bảng kê 05A thì có sao không nhỉ

- Về giảm trừ cho bản thân: đối tượng nộp thuế được lựa chọn khai giảm trừ cho bản thân ở một nơi phát sinh thu nhập; đồng thời phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác hoặc cơ quan thuế (nơi có hoạt động kinh doanh khác) biết để không tính giảm trừ trùng.

- Về giảm trừ cho người phụ thuộc: trường hợp, đối tượng nộp thuế có nhiều người phụ thuộc, mà số người phụ thuộc tính giảm trừ ở một nơi phát sinh thu nhập không đủ giảm trừ thì được đăng ký số người phụ thuộc chưa giảm trừ hết vào nơi phát sinh thu nhập khác để được giảm trừ.

Số liệu DN kê khai sai, khi cá nhân tự quyết toán tất nhiên sẽ ra ngay số liệu ấy. DN phải làm lại thôi chứ có sao đâu? Khi trời tối sẽ mới thấy sao, ẹc ẹc ẹc. Trừ trường hợp, cá nhân đó không khai đúng sự thật thu nhập của mình, lúc ấy trách nhiệm không còn thuộc vào DN bạn. Good luck.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh

Có một điều các bạn để ý cho là: Cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên phải quyết toán khi : Có số thuế phát sinh phải nộp hoặc muốn bù trừ thuế sang kỳ sau.
Về xá nhận bảng lương để quyết toán hộ là ko thể được vì khi quyết toán hai Cty sẽ gửi thông tin lên và thu nhập của người lao động sẽ đc cộng từ 2 cty.
Nếu NLĐ có thu nhập cả hai nơi mà đều ko phải nộp thuế hay ko muốn bù trừ vào kỳ sau thì NLĐ đó ko phải tự qtoans.
Còn Cty thì ko tích vào ô qtoans theo uỷ quyền là xong!
Chúc các bạn hết rối nhé!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Có một điều các bạn để ý cho là: Cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên phải quyết toán khi : Có số thuế phát sinh phải nộp hoặc muốn bù trừ thuế sang kỳ sau.
Về xá nhận bảng lương để quyết toán hộ là ko thể được vì khi quyết toán hai Cty sẽ gửi thông tin lên và thu nhập của người lao động sẽ đc cộng từ 2 cty.
Nếu NLĐ có thu nhập cả hai nơi mà đều ko phải nộp thuế hay ko muốn bù trừ vào kỳ sau thì NLĐ đó ko phải tự qtoans.
Còn Cty thì ko tích vào ô qtoans theo uỷ quyền là xong!
Chúc các bạn hết rối nhé!

Ừ hén, Cô Bông nói rồi mới nhớ thêm 1 điều này nữa, sao lắm điều phải nhớ thấy bà nội luôn

I. Về đối tượng phải kê khai quyết toán thuế (Công văn số: 230 /TCT-TNCN ngày 17 tháng 01 năm 2012 của Tổng Cục Thuế V/v Hướng dẫn quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2011)

2. Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công, thu nhập từ kinh doanh phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân:

- Có số thuế phải nộp lớn hơn số thuế đã khấu trừ hoặc tạm nộp;

- Có yêu cầu hoàn số thuế nộp thừa hoặc bù trừ vào kỳ sau

Trường hợp tổng thu nhập 2 nơi của người lao động không đến mức thu nhập chịu thuế, thì không cần quyết toán. Tèng teng

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cảm ơn mọi người nhé, nhưng mà khi mà tính thuế TNCN hàng tháng thì mình đã trừ khoản 4 triệu rồi, bây giờ mà mình lại không tích vào ô giảm trừ 4 triệu mỗi tháng đấy có sao không, hay là nếu mà thiếu thì mình tự động nộp thêm vào cho người đó phần thuế 4 triệu đấy

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Cảm ơn mọi người nhé, nhưng mà khi mà tính thuế TNCN hàng tháng thì mình đã trừ khoản 4 triệu rồi, bây giờ mà mình lại không tích vào ô giảm trừ 4 triệu mỗi tháng đấy có sao không, hay là nếu mà thiếu thì mình tự động nộp thêm vào cho người đó phần thuế 4 triệu đấy

Đọc lại bài số 6 trên rồi tự thú trước bình mình để được khoan hồng trước khi thanh tra. kiểm tra thuế đến vịnh. Nếu đó là lỗi của cá nhân khai báo gian thì cá nhân chịu trách nhiệm.Tèng tèng

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Cty em có mấy người làm hết năm 2010 là họ nghỉ. nhưng vì tiền thưởng cuối năm 2010 lại chi vào năm 2011. Vậy ô số 13 giảm trừ gia cảnh mình ghi như thế nào? em thắc mắc mong mọi người giải đáp.
Em cảm ơn.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Ừ hén, Cô Bông nói rồi mới nhớ thêm 1 điều này nữa, sao lắm điều phải nhớ thấy bà nội luôn

I. Về đối tượng phải kê khai quyết toán thuế (Công văn số: 230 /TCT-TNCN ngày 17 tháng 01 năm 2012 của Tổng Cục Thuế V/v Hướng dẫn quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2011)

2. Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công, thu nhập từ kinh doanh phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân:

- Có số thuế phải nộp lớn hơn số thuế đã khấu trừ hoặc tạm nộp;

- Có yêu cầu hoàn số thuế nộp thừa hoặc bù trừ vào kỳ sau

Trường hợp tổng thu nhập 2 nơi của người lao động không đến mức thu nhập chịu thuế, thì không cần quyết toán. Tèng teng

Tình huống psinh:
- Trong năm 2011 NV có TN 2 nơi, và tính đến cuối T12/2011 tổng số thuế phải nộp lớn hơn tổng số thuế đã khấu trừ (vd: fải nộp thêm = 1.000.000đ) => thuộc đối tượng fải qtoán thuế TNCN.
- T2/2012 NV này ủy quyền cho cả 02 cty qtoán thuế TNCN (và đúng ng/tắc là Không giảm trừ trùng như lão KTGG đã nói). gỉa sử: tcộng kquả của 2 cty này, NV fải nộp thêm 1.100.000đ.
- NV sẵn sàng mất 100.000đ cho KBNN (1.100.000 - 1.000.000) để khỏi fải làm thủ tục tự qtoán thuế, nhưng thành ra lại vi phạm luật.
- AE cho ý kiến thêm nhé.!

P

phusasongday

Guest
22/3/12
2
0
0
45
Ha Noi

chào tất cả các thành viên diễn đàn, mình là mem mới, hôm nay bị rối tung lên, muốn lên đây để mọi người có ý kiến và hướng dẫn một chút
1, cty mình, giám đốc để sổ BH ở một đơn vị khác, vậy khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân thì ghi giám đốc vào mẫu 05 cho trường hợp dưới hay trên 3 tháng ?
2, cty mình có ký các hợp đồng cộng tác viên, họ có thu nhập 2 nơi (ít nhất là như thế theo mình biết), khi nộp tờ khai quyết toán thuế ghi tên của cộng tác viên vào tờ khai mẫu 05/k-tncn dưới 3 tháng, thì có cần phải khai thêm vào mẫu 09 không ? hay chỉ cần mẫu 05 và ghi ở mục [11] và [14]
3, trong trường hợp họ tự đi quyết toán thuế thì mình phải cấp cho họ chứng từ, vậy cái chứng từ đó cụ thể là những cái gì?
Mọi người giúp đỡ mình nhé, cảm ơn mọi người rất nhiều

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Cty em có mấy người làm hết năm 2010 là họ nghỉ. nhưng vì tiền thưởng cuối năm 2010 lại chi vào năm 2011. Vậy ô số 13 giảm trừ gia cảnh mình ghi như thế nào? em thắc mắc mong mọi người giải đáp.
Em cảm ơn.
Bạn có chắc là trong năm 2011 NV này ko có thu nhập nơi nào khác ko?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Bạn có chắc là trong năm 2011 NV này ko có thu nhập nơi nào khác ko?
Em cũng ko biết hiện giờ họ có làm ở đâu ko. họ làm bên cty em cũng lâu rồi. họ nộp đơn xin nghỉ, trong năm 2011 họ ko có trong bảng lương chỉ có tiền thưởng của năm 2010 thôi. em ko khấu trừ 10% tiền thưởng của họ. giờ ko biết ô giảm trừ bản thân ghi như thế nào nữa?
Xin cả nhà cho em ý kiến.em cảm ơn.

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi

Nếu không chắc như thế thì khỏi giảm trừ bản thân luôn

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Nếu không chắc như thế thì khỏi giảm trừ bản thân luôn
Bạn ơi nếu ko giảm trừ bản thân thì phải đóng thuế? mà nếu đóng thuế khoản này thì vô lý quá?

T

thanhhoaktqd

Sơ cấp
21/9/11
41
0
6
Hà Nội

Mọi người cho e hỏi xíu..
Nhân viên fai đc quyết toán thuế TNCN thì chi phí lương đấy mới hợp lý để tính thuế TNDN đúng ko ạ?
Nhưng vấn đề là cty e có 1 số người chưa có MST ko quyết toán đc.Mà tgian thì cận kề.dki thì ko kịp mà quyết toán + Nộp BCTC nữa.
Những NV đấy làm từ tháng 8 và Thu nhập chưa đến mức phải đóng thuế.
Em phải làm sao để hợp lý đc 1 khoản CP ấy chứ..e mới ra trường làm lần đầu ko có nhiều kinh nghiệm.huhu.:(
Mọi người giúp e vs.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Bạn ơi nếu ko giảm trừ bản thân thì phải đóng thuế? mà nếu đóng thuế khoản này thì vô lý quá?

Em cũng ko biết hiện giờ họ có làm ở đâu ko. họ làm bên cty em cũng lâu rồi. họ nộp đơn xin nghỉ, trong năm 2011 họ ko có trong bảng lương chỉ có tiền thưởng của năm 2010 thôi. em ko khấu trừ 10% tiền thưởng của họ. giờ ko biết ô giảm trừ bản thân ghi như thế nào nữa?
Xin cả nhà cho em ý kiến.em cảm ơn.

Trg hợp này chắc chắn là cá nhân tự qtoán thuế, cty ko click vào ô Ủy quyền. nên thông tin của ô [13] ko quan trọng (=0, hay 4tr, hay 48tr cũng như nhau), cái chính là số liệu Tổng thu nhập và Tổng số thuế đã ktrừ, vì 02 s/liệu này sẽ thể hiện trong Biên lai ktrừ thuế mà cty sẽ xuất cho NV (nếu người đó cần), nên nó sẽ ảnh hưởng kquả qtoán của NV.

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi

Sao lại vô lý ví dụ khoản thưởng bạn chi trả vào tháng 01/2011, trong khi đó CN này đang làm việc 1 nơi khác và có lĩnh lương tháng 01/2011 khi QT NV này đã được miễn giảm 4T cho tháng 01/2011.
Tất nhiên bạn không thể miễn giảm thêm cho NV này 4T nữa được