Ðề: Bị mất hoá đơn GTGT đầu ra phạt tiền 5 triệu đồng

• Thread starter duongtrannt
  • Ngày gửi
D

duongtrannt

Guest
22/3/12
3
0
0
41
Nha Trang
Chào Cả nhà!

Cả nhà giúp Em vấn đề này nhé!

Trong tháng 2/2012 Cty có gởi hàng đi Hà Nội đã bị mất hoá đơn đầu ra. Đến khi báo Thuế cty mới báo mất hoá đơn. Thế là Chi cục Thuế kêu phạt 5 triệu đồng + 700.000 vnd tiền bị mất liên 2 do báo sau 5 ngày Theo nghị định 51. Nếu đúng như vậy thì nghị định 51 khác nào cướp tài sản của dân mà trực tiếp là kế toán viên. Lương kế toán được bao nhiêu mà nghị định phạt tiền cao vậy. Mà tại sao phải giới hạn 5 ngày chứ

Cả nhà giúp E nhé!

Thanks Cả nhà.

Xin lỗi mất hoá đơn đầu ra chứ không phải đầu vào

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

moonxinh888

Guest
22/3/12
2
0
0
35
hải phòng
Chưa bjo thấy thông tin nào mất hoá đơn mà nộp phạt 7tr đồng cả. Công ty mình cũng làm mất rùi, thì một là vẫn kê khai như bình thường tại số tiền nhỏ mà, còn người đánh mất tự bỏ tiền túi ra nộp trả công ty số tiền thuế GTGT trên hoá đơn đó. Còn nếu lớn thì bạn có xác nhận của công an địa phương là bị cướp xong mất, tớ nhớ ko nhầm là chỉ bị nộp phạt mấy trăm nghìn thui chứ ko đến tiền triệu như bạn đâu, chỉ 2-5 trăm thui.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
TT 153/2010
Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn
1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.
2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

D

duongtrannt

Guest
22/3/12
3
0
0
41
Nha Trang
Cám ơn 2 bạn nhe! Nhưng điều 33 khoan 6 mụcb nghị định 51/2010/nđ-cp có ghi rõ như thế . Nghị định này áp dụng từ ngày 1 tháng 1 năm 2011 rồi

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Mất thì cứ xem như đã bán rồi đi, khai báo ban hàng bình thừong, đừng bao mất, không bị phạt
Xuất thêm tờ hoa don khác, xem như bán tiếp lần 2

donotbeshy

donotbeshy

Trung cấp
Chào Cả nhà!

Cả nhà giúp Em vấn đề này nhé!

Trong tháng 2/2012 Cty có gởi hàng đi Hà Nội đã bị mất hoá đơn đầu ra. Đến khi báo Thuế cty mới báo mất hoá đơn. Thế là Chi cục Thuế kêu phạt 5 triệu đồng + 700.000 vnd tiền bị mất liên 2 do báo sau 5 ngày Theo nghị định 51. Nếu đúng như vậy thì nghị định 51 khác nào cướp tài sản của dân mà trực tiếp là kế toán viên. Lương kế toán được bao nhiêu mà nghị định phạt tiền cao vậy. Mà tại sao phải giới hạn 5 ngày chứ

Cả nhà giúp E nhé!

Thanks Cả nhà.

Xin lỗi mất hoá đơn đầu ra chứ không phải đầu vào

Cái này hơi rắc rối ak. theo t biết ,nếu đã xuất hđ đi rồi, mà bị mất thì lên trên cục thuế báo mất làm gì, cứ khai bình thường, đến lúc kiểm tra , thanh tra nó chỉ cần xem đầu vào , đầu ra, nó cũng chẳng thần thông đến nỗi , phải kiểm tra những hóa đơn mà bạn xuất cho khách hàng ở đâu , nơi nào, ===> không lẽ bạn ở tphcm bạn xuất hđ ra tuốt ngoài Hà Nội, ko lẽ Thanh tra nó mua vé máy bay , bay ra ngoài đó xem cái hđ mà bạn xuất ra HN đã được KH nhận chưa hay sao
Nói túm lại , chỉ cần 2 bên giữ im lặng là được ==> chỉ sợ cái hđ kia giá trị cao , mà kh không chịu, bắt bên bạn xuất lại cái khác, thế là bên bạn lại xuất lần 2, lại không đúng với thực tế kho hàng, lại khấu trừ thuế đầu ra ....v.. và ....v....

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Theo điều 33 Nghị Định 51/2010/NĐ-CP thì bạn bị phạt mức nhẹ nhất là 5 triệu đồng

"Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ

1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không ghi đủ các nội dung in sẵn khi lập hóa đơn, hoặc ghi không đúng theo quy định tại Điều 15 Nghị định này.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các hành vi:

a) Lập hóa đơn nhưng không giao cho người mua;

b) Không lập bảng kê hoặc không lập hóa đơn tổng hợp theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 16 Nghị định này.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với các hành vi:

a) Không hủy các hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng theo quy định tại Nghị định này;

b) Không nộp báo cáo hóa đơn đã sử dụng theo quy định.

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn không theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn theo quy định.

5. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán trên 200.000 đồng cho người mua theo quy định tại Nghị định này. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua.

6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với các hành vi:

a) Lập hóa đơn có sai lệch nội dung giữa các liên;

b) Không báo cáo việc mất hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, hoặc hóa đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng.

7. Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn bất hợp pháp.

8. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng đối với hành vi cho, bán hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập.

9. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn khống.

Ngoài việc phạt tiền, tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại điểm a khoản 3 Điều này còn phải hủy hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng."

Bạn chịu mức phạt thấp nhất căn cứ theo khoản 6 điều 33 là 5 triệu đồng

D

duongtrannt

Guest
22/3/12
3
0
0
41
Nha Trang
Thanks Cả nhà! Đã góp. vay phai nop 5tr. dung la nha nuoc an cuop cua dan ma. No co anh huong gi den thiet hai cua nha nuoc chu, ma phat khiep vay

cherry24082

cherry24082

Sơ cấp
14/6/10
34
0
0
Dong Nai
Chào cả nhà,
Bên mình cũng đang rối ren vì mất hóa đơn, mà chỉ trong vòng 5 ngày báo mất thì không thể nào kịp, hóa đơn bên mình đã xuất từ 09/05/2012, mà đến nay tài xế làm mất mới báo, bây giờ bên mình mới tiến hành thủ tục.Cục thuế ra quy định này khác nào bắt chẹt doanh nghiệp.
Còn bạn Donotbeshy nói giữ im lặng > khách hàng nào mà chịu cầm bản sao hóa đơn của bên bán mà khai thuế, còn việc xuất lại thì coi như mình bị double về doanh thu rồi.
Các bác nào đã gặp phải trường hợp này rồi giúp em với. Help me!!

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa
Chào cả nhà,
Bên mình cũng đang rối ren vì mất hóa đơn, mà chỉ trong vòng 5 ngày báo mất thì không thể nào kịp, hóa đơn bên mình đã xuất từ 09/05/2012, mà đến nay tài xế làm mất mới báo, bây giờ bên mình mới tiến hành thủ tục.Cục thuế ra quy định này khác nào bắt chẹt doanh nghiệp.
Còn bạn Donotbeshy nói giữ im lặng > khách hàng nào mà chịu cầm bản sao hóa đơn của bên bán mà khai thuế, còn việc xuất lại thì coi như mình bị double về doanh thu rồi.
Các bác nào đã gặp phải trường hợp này rồi giúp em với. Help me!!

Khách hàng chịu hay không cũng là do khả năng thuyết phục của bạn thôi, đã có văn bản hướng dẫn đầy đủ như bài của anh KHang đó,
==============================================================================================

P/S:Nếu cảm ơn ai đó thì hãy nhấn nút thks

T

thuha0086

Trung cấp
29/8/08
64
0
6
Hà Nội
Thời điểm 5 ngày là tính từ lúc phát hiện ra hóa đơn bị mất, không phải ngày ghi trên hóa đơn. Khi làm công văn giải trình việc mất hóa đơn kế toán phải khéo một chút . ví dụ hóa đơn ghi ngày 20/02/2012 bị mất lâu rồi nhưng đến giờ mới phát hiện ra. thì kế toán giải trình là trong lúc tìm kiếm hồ sơ giao hàng, bàn giao hồ sơ với kế toán mới thì phát hiện mất ngày 10/05/2012 mang lên thuế nộp tầm ngày 12,13/ 05 vậy là vẫn đúng quy định và chỉ bị phạt vài trăm là cùng. phát hiện mất cả tháng rồi mới báo cũng làm như trên, bên thuế không thể kiểm tra được phát hiện mất lúc nào.

cherry24082

cherry24082

Sơ cấp
14/6/10
34
0
0
Dong Nai
Cảm ơn bạn ngocpt đã trả lời, nhưng hóa đơn này giá trị 60tr, đặt trường hợp như bên bạn mua hàng, bạn có chấp nhận bản sao hóa đơn mà không có công văn của cục thuế để kê khai hóa đơn đó không.
Mình cũng tính tới trường hợp làm các thủ tục tính ngày cho đúng với trong ND 51, nhưng mà không biết có trót lọt không.

hoachuame

hoachuame

Sơ cấp
29/9/11
33
3
8
Hai Phong
Hóa đơn xuất từ ngày 09/ 05/ 2012 nhưng không nhất thiết là mất vào ngày đó đúng không? Bạn làm biên bản ghi nhận sự việc, báo mất vào trước ngày bạn làm thông báo lên cơ quan thuế, vẫn đảm bảo yêu cầu "báo mất trong vòng 5 ngày...". Bên mình cũng một lần bị mất hóa đơn do bên chuyển phát nhanh làm mất, vì hóa đơn đó giá trị thấp nên chấp nhận xuất thêm một hóa đơn nữa và thu bằng tiền mặt. Tuy cách giải quyết này cũng chưa phải là cách hay nhưng nó lại là cách giải quyết nhanh nhất, nhàn nhất và chỉ nên áp dụng với những hóa đơn giá trị nhỏ thôi.

H

htmymelody

Guest
3/2/09
1
0
0
Binh Duong
Cả nhà ơi, tư vấn giúp em trường hợp này với
Bên cty em đã hủy 1 hóa đơn đầu ra trong tháng 3 vừa rồi & có viết lại ngay số tiếp theo. Tuy đã lỡ xé liên 2 nhưng bên em có giữ lại. Cuối quý, em cũng báo cáo hủy đối với hđơn đó. Nhưng hiện giờ lại phát hiện mất liên 2 hóa đơn đó rồi. Bây giờ, em phải xử lý thế nào đây mọi người?
Vì giá trị hđơn đó cũng ko cao, nên em định khai tăng doanh thu trong đợt báo cáo thuế tháng này luôn, ko biết có ổn ko mọi người?
Bên cty em 2 năm rồi chưa kiểm tra thuế nên em hơi lo.
Mọi người giúp em với.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Cả nhà ơi, tư vấn giúp em trường hợp này với
Bên cty em đã hủy 1 hóa đơn đầu ra trong tháng 3 vừa rồi & có viết lại ngay số tiếp theo. Tuy đã lỡ xé liên 2 nhưng bên em có giữ lại. Cuối quý, em cũng báo cáo hủy đối với hđơn đó. Nhưng hiện giờ lại phát hiện mất liên 2 hóa đơn đó rồi. Bây giờ, em phải xử lý thế nào đây mọi người?
Vì giá trị hđơn đó cũng ko cao, nên em định khai tăng doanh thu trong đợt báo cáo thuế tháng này luôn, ko biết có ổn ko mọi người?
Bên cty em 2 năm rồi chưa kiểm tra thuế nên em hơi lo.
Mọi người giúp em với.
Có trường hợp tượng tự như bạn ở link này, bạn tham khảo nhé
http://www.webketoan.vn/forum/threads/161905-Cac-truong-hop-ve-mat-hoa-don-?p=1082991#post1082991

T

thuylinh196

Trung cấp
21/8/10
59
0
6
Thanh hóa
luật của việt nam quá nan giải.đối với người làm ăn gian dối thì 5tr ko là gì, nhưng với những người làm ăn tử tế hoặc những người mới vào nghề thì quả là một vố đau nhớ suốt đời của nghề kế toán.

0

0965204575

Guest
29/9/14
22
2
3
34
dung vay. minh cung dang dau đầu vì khách hàng lam mất liên 2 giờ kêu minh xuất lại lien khac, mói vào nghề khong biết minh đi xuất cho kh bay giờ k pit pải làm sao

L

lynuocnong

Guest
30/9/14
4
0
1
37
nếu mất hóa đơn đầu ra mà báo trong vòng 5 ngày từ khi phát hiện thì không bị phạt mà bạn?
Nhưng nên có biên bản giữa bên bán và bên mua + lý do mất hóa đơn

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
nếu mất hóa đơn đầu ra mà báo trong vòng 5 ngày từ khi phát hiện thì không bị phạt mà bạn?
Nhưng nên có biên bản giữa bên bán và bên mua + lý do mất hóa đơn

sao lại vậy mình đọc thấy bảo vẫn bị phạt từ 2tr đến 4tr mà, chính vì mình thông báo nên mới bị phạt đó

0

0965204575

Guest
29/9/14
22
2
3
34
tốt nhất là khi bị mất hoá đơn đầu ra mình cứ ỉm luôn, vì xui lắm mới bị phát hiện. Khi đó ta xuất tiếp coi như doanh thu bị đội lên cũng không sao vì thuế k rảnh để đi xác minh xem đã xuất hd cho những ai rồi, họ chỉ đối chiếu giữa bảng kê bán ra của mình với những cty khác.
VD: trong tháng 8 cty A xuất bán cho cty B hd trị giá 10tr,VAT 1tr. vì lý do nào đó cty B k nhận được hd và yêu cầu mình xuất lại thì mình cứ ra hd khác cho họ. cuối tháng nộp tờ khai thuế sẽ đối chiếu giữa bảng kê bán ra của bên a và bảng kê mua vào của bên B xem hd của bên B mua có đúng với hd bán ra của bên A k, chỉ cần có là OK, không cần chính xác từng hd.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA