Có nên thêm tiền ăn trưa cho nhân viên để tăng chi phí cho doanh nghiệp không?

• Thread starter heather
  • Ngày gửi
H

heather

Sơ cấp
6/11/09
20
0
1
Hà Nội
Em chào mọi người
Sắp hết thời hạn làm BCTC 2011 , em mới tiếp quản công việc ở Công ty
mới. Mọi việc làm em rối lên rồi ah. Hjc em vừa
làm Công ty vừa ôn thi tốt nghiệp thấy streess quá ah.
Em có câu hỏi như sau ah!

1. Tăng lương tối đa là bao nhiêu để không phải nộp thuế TNCN ( vẫn là
< 4 triệu /1 tháng phải không ah?)

2. EM làm bảng lương chưa cho thêm phụ cấp ăn trưa, bây giờ em muốn
cho vào có được không ah? Mức tối đa là bao nhiêu, chứng từ hợp lệ
theo nó là gì ah.
Tiền ăn trưa có tính vào thu nhập chịu thuế TNCN không ah?

Mọi người ơi, giải đáp giúp em nhé.Em cảm ơnrất nhiều ah!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Ðề: Có nên thêm tiền ăn trưa cho nhân viên để tăng chi phí cho doanh nghiệp không ah?

Tiền ăn trưa vẫn phải cộng vào thu nhập tính thuế trừ khi tiền đó đơn vị tự tổ chức nấu ăn cho CBCNV.
Có thể tăng thu nhập cho anh em bằng cách hỗ trợ chi phí tiền điện thoại (định mức cho từng người và phải có hóa đơn), tiền khoán xăng xe đi lại, ...

L

lengocling

Sơ cấp
22/10/09
32
2
8
hà nội
Re: Có nên thêm tiền ăn trưa cho nhân viên để tăng chi phí cho doanh nghiệp không ah?

Bạn xem công văn 230 ngày 17/01/2012 hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2011 nhé.
Trên đó có hướng dẫn cụ thể cách tính thuế TNCN.
Tiền ăn trưa cho nhân viên năm 2011 tối đa là 620.000/người/tháng thì sẽ không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN (thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH). Năm 2012 là 730.000/người/tháng.

C

chipgacon

Guest
11/2/08
53
0
6
Hà Nội
Ðề: Re: Có nên thêm tiền ăn trưa cho nhân viên để tăng chi phí cho doanh nghiệp không ah?

Thế số tiền đó có phải tính để nộp BHXH không?
Bạn xem công văn 230 ngày 17/01/2012 hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2011 nhé.
Trên đó có hướng dẫn cụ thể cách tính thuế TNCN.
Tiền ăn trưa cho nhân viên năm 2011 tối đa là 620.000/người/tháng thì sẽ không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN (thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH). Năm 2012 là 730.000/người/tháng.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Ðề: Có nên thêm tiền ăn trưa cho nhân viên để tăng chi phí cho doanh nghiệp không ah?

Như ty mình thì không, trong HĐLĐ bạn ghi là phụ cấp theo qui định của cty, tiền đóng BH bạn ghi rõ trong HĐ là bao nhiêu thôi

L

lethom

Guest
14/3/09
12
0
1
vp
Ðề: Có nên thêm tiền ăn trưa cho nhân viên để tăng chi phí cho doanh nghiệp không?

Vậy nếu công ty lấy hoá đơn thực phẩm ở siêu thị, để tính chi phí án trưa cho nhân viên văn phòng. Không tính vào thu nhập của người lào động. Theo anh chị chi phí đó là chi phí hợp lý của công ty không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA