Cách lập phụ lục 03-2A theo Htkk 3.1.1 , nv không có mã số thuế cá nhân có phải quyết toán thuế tncn

• Thread starter nguyenduc662
  • Ngày gửi
nguyenduc662

nguyenduc662

Sơ cấp
3/8/11
14
0
0
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi một chút
1. Mình đang làm quyết toán thuế TNDN 2011, phụ lục 03-2A
Năm 2010: DN mình lỗ: 27.471.980
Năm 2011: DN lỗ: 10.042.420
Như vậy ở cột số (2): Số lỗ phát sinh = số lỗ năm 2011: 10.042.420
Cột số (3): Số lỗ đã chuyển trong các kỳ tính thuế trước mình phải ghi ntn?
Cột số (4): Số lỗ được chuyển trong kỳ tính thuế này mình phải ghi ntn?
2. Doanh nghiệp mình có 6 lao động, nhưng tất cả đều chưa có mã số thuế cá nhân. Hàng tháng cty mình vẫn làm bảng lương cho nv, và mức lương của mỗi nv đều dưới 4 triệu.
Như vậy DN mình có phải làm quyết toán thuế TNCN cho nhân viên k?
Sắp đến hạn phải nộp lên chi cục thuế rùi. Mong mọi người phản hồi sớm giúp mình.Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Ðề: Cách lập phụ lục 03-2A theo Htkk 3.1.1 , nv không có mã số thuế cá nhân có phải quyết toán thuế tncn 2011 k?

Theo mình nhớ thì cột 1 là "Năm phát sinh lỗ"-Giờ làm QT thuế TNDN 2011 thì các năm kê khai trong PL này là các năm trước của 2011 chứ không phải bản thân 2011.
Cột 2 "Số lỗ phát sinh"-ghi số tiền lỗ của các năm tương ứng.
Cột 3 "Số lỗ đã chuyển qua các kỳ trước"-trường hợp bạn chỉ có lỗ 2010 thì sẽ không phát sinh cột này (tức là chưa từng chuyển lỗ trong năm 2010).
Cột 4 "Số lỗ chuyển kỳ này"-ghi số lỗ của năm 2010 bạn muốn chuyển 1 phần hay toàn bộ vào năm 2011 miễn là số chuyển tối đa bằng số lãi năm 2011. Do trường hợp 2011 cũng lỗ nên cột này cũng không phát sinh.
Cột 5 "Số lỗ còn chuyển sang các kỳ sau"-Ghi số còn lại sau khi trừ cột 2 cho cột 3 và cột 4. Trường hợp của bạn, cột 5 = cột 2 vì cột 3 = cột 4 = 0.
Kiểm tra lại nhé vì mình cũng chẳng nhớ hết.

TT 28_Điều 14. Khai thuế thu nhập cá nhân
"1. Các tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân và cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân phải thực hiện khai thuế và quyết toán thuế theo quy định.
2. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền"
Vậy trường hợp của bạn vẫn phải làm QTT TNCN. Do các cá nhân chưa tới mức thu nhập nộp thuế nên trước chưa đăng ký MST TNCN thì dùng cột CMND/PASSPORT để định danh.

T

thanhhoaktqd

Sơ cấp
21/9/11
41
0
6
Hà Nội
Ðề: Cách lập phụ lục 03-2A theo Htkk 3.1.1 , nv không có mã số thuế cá nhân có phải quyết toán thuế tncn 2011 k?

Theo mình nhớ thì cột 1 là "Năm phát sinh lỗ"-Giờ làm QT thuế TNDN 2011 thì các năm kê khai trong PL này là các năm trước của 2011 chứ không phải bản thân 2011.
Cột 2 "Số lỗ phát sinh"-ghi số tiền lỗ của các năm tương ứng.
Cột 3 "Số lỗ đã chuyển qua các kỳ trước"-trường hợp bạn chỉ có lỗ 2010 thì sẽ không phát sinh cột này (tức là chưa từng chuyển lỗ trong năm 2010).
Cột 4 "Số lỗ chuyển kỳ này"-ghi số lỗ của năm 2010 bạn muốn chuyển 1 phần hay toàn bộ vào năm 2011 miễn là số chuyển tối đa bằng số lãi năm 2011. Do trường hợp 2011 cũng lỗ nên cột này cũng không phát sinh.
Cột 5 "Số lỗ còn chuyển sang các kỳ sau"-Ghi số còn lại sau khi trừ cột 2 cho cột 3 và cột 4. Trường hợp của bạn, cột 5 = cột 2 vì cột 3 = cột 4 = 0.
Kiểm tra lại nhé vì mình cũng chẳng nhớ hết.

TT 28_Điều 14. Khai thuế thu nhập cá nhân
"1. Các tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân và cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân phải thực hiện khai thuế và quyết toán thuế theo quy định.
2. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền"
Vậy trường hợp của bạn vẫn phải làm QTT TNCN. Do các cá nhân chưa tới mức thu nhập nộp thuế nên trước chưa đăng ký MST TNCN thì dùng cột CMND/PASSPORT để định danh.
Chưa có MST vẫn quyết toán theo CMT đc sao bạn ? Nếu qtoan theo CMT thì yêu cầu kèm theo là j vậy bạn ?

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM

Đâu có yêu cầu gì đặc biệt đâu. Vì thu nhập chưa đến mức nộp thuế nên bạn có thể chưa xin cấp MST ngay.
Khi lập Tờ khai thuế TNCN hàng tháng hoặc QT năm cũng vậy, đều có phân chia ra "Tổng TNCT chi trả trong kỳ cho cá nhân", "Tổng TNCT trả trong kỳ cho cá nhân thuộc diện khấu trừ thuế". Như vậy, thu nhập cá nhân chưa tới mức nộp thuế vẫn phải tổng hợp để kê khai, dĩ nhiên "Thuế phải nộp" là 0.
Vì các cá nhân này có thể chưa có MST nên phải ghi số CMT ở cột CMT thế thôi.

T

thanhhoaktqd

Sơ cấp
21/9/11
41
0
6
Hà Nội

Đâu có yêu cầu gì đặc biệt đâu. Vì thu nhập chưa đến mức nộp thuế nên bạn có thể chưa xin cấp MST ngay.
Khi lập Tờ khai thuế TNCN hàng tháng hoặc QT năm cũng vậy, đều có phân chia ra "Tổng TNCT chi trả trong kỳ cho cá nhân", "Tổng TNCT trả trong kỳ cho cá nhân thuộc diện khấu trừ thuế". Như vậy, thu nhập cá nhân chưa tới mức nộp thuế vẫn phải tổng hợp để kê khai, dĩ nhiên "Thuế phải nộp" là 0.
Vì các cá nhân này có thể chưa có MST nên phải ghi số CMT ở cột CMT thế thôi.
Bạn có thể chỉ rõ cho mình ở VB nào ko ? mình tìm mãi mà ko thấy...hỏi người thì bảo ko đc quyết toán.một số người lại bảo đc..theo mình biết thì cũng một số cty qtoan theo CMT đc.
Mình đang rối việc này quá:(
Cảm ơn bạn nhiều.

M

muahoatuyet

Trung cấp
8/8/11
63
0
0
Hà Nội

Quyết toán dùng chứng minh thư để quyết toán được. Chỉ có là cá nhân đó ko được uỷ quyền cho cơ quan chi trả quyết toán thay.
Và cũng ko được giảm trừ gia cảnh là 48tr/ năm

N

nguyenhienluong

Sơ cấp
2/11/10
4
0
0
hanoi

chưa đến mức nộp thuế TNCN thì hàng tháng và quý ko phải nộp tk nhưng hết năm vẫn phải làm quyết toán

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM

Bạn có thể chỉ rõ cho mình ở VB nào ko ? mình tìm mãi mà ko thấy...hỏi người thì bảo ko đc quyết toán.một số người lại bảo đc..theo mình biết thì cũng một số cty qtoan theo CMT đc.
Mình đang rối việc này quá:(
Cảm ơn bạn nhiều.
Nhận thấy bạn "căng thẳng quá mức" về việc này!
Đọc lại TT 28/2011, điều 14, khoản 2 mình đã trích dẫn từ trước đó: "2. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền"". Vậy cho dù thu nhập chịu thuế có phát sinh thuế khấu trừ hay không cũng phải lập QTT.
Bạn có thể tìm trên mạng "Hướng dẫn cách ghi tờ khai số 05B/BK-TNCN ban hành kèm theo TT 20/2010/TT-BTC ngày 05/02/2010...". Cột số 7 "Số CMND/ Hộ chiếu": ghi số CMND hoặc hộ chiếu đối với cá nhân chưa có MST.
Theo mình như thế là rõ và đủ rồi.

T

trangthu2709

Sơ cấp
29/3/12
36
1
0
36
Nơi thời gian ngừng lại

quyết toán bằng số CMT được,vẫn kê khai số tiền giảm trừ gia cảnh nhưng ko phải cá nhân nào cũng đc 48Tr, ở chỉ tiêu đó lấy 4tr/tháng x số tháng làm việc thực tế trong năm sẽ, còn ở chỉ tiêu ủy quyền quyết toán thay chỉ tích khi người đó đã có MST, còn chưa có thì bỏ trống.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA