Lãi tiền gửi hạch toán vào Doanh thu hoạt động tài chính hay Thu nhập khác???

• Thread starter NHGiang
  • Ngày gửi
N

NHGiang

Sơ cấp
21/9/05
26
0
1
Ha Noi
Cả nhà ơi tình hình là mình đang có thắc mắc về khoản lãi tiền gửi vì theo chuẩn mực kế toán thì khoản này được hạch toán vào TK 515: Doanh thu hoạt động tài chính nhưng theo TT 130 va TT 18 thì khoản này lại phải hạch toán vào TK 711:Thu nhập khác. Vậy mình phải điều chỉnh hết các khoản này về thu nhập khác à? Nếu để ở Doanh thu hoạt động tài chính thì có sao không? Các bác thông thái góp ý cho mình với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NHGiang

Sơ cấp
21/9/05
26
0
1
Ha Noi
Ðề: Lãi tiền gửi hạch toán vào Doanh thu hoạt động tài chính hay Thu nhập khác???

Cả nhà ơi không ai có cao kiến gì giúp mình à?

N

NHGiang

Sơ cấp
21/9/05
26
0
1
Ha Noi
Ðề: Lãi tiền gửi hạch toán vào Doanh thu hoạt động tài chính hay Thu nhập khác???

Cả nhà ơi không ai có cao kiến gì giúp mình à?

G

GaoVath

Trung cấp

Theo TT130 /2008/TT-BTC: '5. Thu nhập từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn bao gồm: lãi tiền gửi tại các tổ chức tín dụng, lãi cho vay vốn dưới mọi hình thức theo quy định của pháp luật, phí bảo lãnh tín dụng và các khoản phí khác trong hợp đồng cho vay vốn'
- Nếu là lãi tiền gửi ngân hàng hạch toán vào 515 là OK.
Còn bạn xem theo thông tư 130 /2008/TT-BTC thì không áp dụng cho khoản này.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Cả nhà ơi tình hình là mình đang có thắc mắc về khoản lãi tiền gửi vì theo chuẩn mực kế toán thì khoản này được hạch toán vào TK 515: Doanh thu hoạt động tài chính nhưng theo TT 130 va TT 18 thì khoản này lại phải hạch toán vào TK 711:Thu nhập khác. Vậy mình phải điều chỉnh hết các khoản này về thu nhập khác à? Nếu để ở Doanh thu hoạt động tài chính thì có sao không? Các bác thông thái góp ý cho mình với nhé!
Không phải hạch toán vào thu nhập khác, mà theo TT 130/2008/TT_BTC hướng dẫn thi hành 1 số điều luật thuế TNDN thì định nghĩa :

V. THU NHẬP KHÁC
Thu nhập khác là các khoản thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế mà khoản thu nhập này không thuộc các ngành, nghề lĩnh vực kinh doanh có trong đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp. Thu nhập khác bao gồm các khoản thu nhập sau:
1....
2....
3....
4....

5.Thu nhập từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn bao gồm: lãi tiền gửi tại các tổ chức tín dụng, lãi cho vay vốn dưới mọi hình thức theo quy định của pháp luật, phí bảo lãnh tín dụng và các khoản phí khác trong hợp đồng cho vay vốn.
Theo CMKT thì hạch toán vào tài khoản 515 là đúng rồi.
Bạn cần phân biệt rõ 2 luật này.

Luật thuế ko hướng dẫn HẠCH TOÁN nên trong khi hạch toán thì bạn phải tuân theo chuẩn mực KT, khi lập báo cáo thuế bạn tuân thủ theo luật thuế.

Thu nhập khác ở đây, ko phải là tài khoản 711- thu nhập khác đâu ạ. Mà bao gồm các khoản thu nhập...theo liệt kê của TT 130/2008/TT-BTC thì xếp vào nhóm có tên là thu nhập khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA