Bàn về cơ sở tính thuế trong VAS17

• Thread starter ken137
  • Ngày gửi
K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Cơ sở tính thuế tài sản:
_ TS từ giao dịch có ảnh hưởng đến chi phí hoặc lợi nhuận: Giá trị tài sản chịu thuế khi thu hồi
Cơ sở tính thuế nợ :
_ Khỏan chênh lệch: giá trị ghi sổ - giá trị được tính vào chi phí chịu thuế trong tương lai

Chênh lệch tạm thời chịu thuế:
_ Đối với tài sản: Gt ghi sổ lớn hơn – cơ sở tính thuế
_ Đối với nợ : Cơ sở tính thuế (lớn hơn) – Gt ghi sổ

câu này trong chuẩn mực là gì em chưa hiểu:
Khi áp dụng hồi tố thay đổi chính sách kế toán hoặc điều chỉnh hồi tố sai sót trong các năm trước
Còn về phương pháp hạch toán 243:
Khi có phát sinh chênh lệch kế toán ghi nhận
N243
C8212
Nhưng không biết ghi vào thời điểm nào (cuối kỳ, cuối năm tài chính, hay trong tháng…)
Tương tự như vậy với tk 347.
Tài khỏan 821 cũng vậy sẽ hạch tóan khi nào, kết chuyển vào 911 cuối năm tài chính hay cuối kỳ.

Và vấn đề quan trọng là làm sao tính được các khỏan chênh lệch tạm thời, chênh lệch vĩnh viễn trong thực tế.

Trên là ý kiến của riêng em mong các bác bổ sung, đónh góp ý kiến. VAS 17 này làm em điên đầu quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
ken137 nói:
Khi có phát sinh chênh lệch kế toán ghi nhận
N243
C8212
Nhưng không biết ghi vào thời điểm nào (cuối kỳ, cuối năm tài chính, hay trong tháng…)
Tương tự như vậy với tk 347.
Tài khỏan 821 cũng vậy sẽ hạch tóan khi nào, kết chuyển vào 911 cuối năm tài chính hay cuối kỳ.

Và vấn đề quan trọng là làm sao tính được các khỏan chênh lệch tạm thời, chênh lệch vĩnh viễn trong thực tế.

Trên là ý kiến của riêng em mong các bác bổ sung, đónh góp ý kiến. VAS 17 này làm em điên đầu quá.
Các vấn đề bạn đề cập khá lý thú và đáng quan tâm.
Trong buổi hội thảo của quyết định 15 (do miền Nam tổ chức) thành viên cũng có hỏi câu giống như bạn (được tô đậm) thì được trả lời là để vào thời điểm cuối năm.
Các bác có ý kiến gì cho vấn đề này không?

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Trong file bạn upload lên, có vẽ sơ đồ định khỏan khá chi tiết, nhưng cũng chả nói rõ thời điểm ghi nhận và xử lý những tk đó.
Trong phần tóm tắt của mình, bạn có ghi chi tiết hơn về cách ứng xử..nhưng cũng không rõ về thời điểm ghi nhận.
Việc ghi nhận vào thời điểm nào, thu6 vẫn thấy đưa vào thời điểm cuối năm, nhưng thực ra, theo thu6 nghĩ, tùy vào yêu cầu quản lý mà kế tóan cũng có thể xác định và ghi nhận vào những tk này, dĩ nhiên là quản lý trong nội bộ.
Còn bản thân ghi nhận vào cuối năm (theo thu6 nghĩ là cuối kỳ kế toán của bản thân DN lúc đăng ký kinh doanh, như vậy, việc ghi nhận này là linh động...
Chả biết có đúng không, các bác cho em tý ý kiến.

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Mình đọc trong sách "Hạch toán kế toán" theo chế độ kế toán mới, quyển màu nâu, thấy cũng tương đối dễ hiểu mà, hix, không biết bạn ken137 thắc mắc chỗ nào, bạn có thể nêu cụ thể một ví dụ nào đó không?
Có thể là do mình chưa đụng tình huống nào thực tế nên mình chưa hình dung được độ phức tạp của nó. Theo naviah chuyện TK 821 kết chuyển vào TK 911, thì kết chuyển... cùng với các TK khác chứ có gì đâu ạ? Tuy nhiên, con số chạy từ TK 911 sang Tk 421 là số Lãi/Lổ sau thuế, khi lên bảng KQKD thì mình lấy số từ 821 để lên phần Thuế TNDN phải nộp.
Chênh lệch vĩnh viễn/ chênh lệch tạm thời nếu nắm bản chất thì mình vẫn có thể phân biệt được, tuy nhiên, có một số khoản chênh lệch tạm thời có thời gian... khá dài. Bạn Ken137 có thể đưa ra một ví dụ nào đó giùm mình về vấn đề này rồi mình cùng thảo luận không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA