Tranh cãi với cơ quan thuế về phân bổ lỗ tỷ giá

• Thread starter ddnguyen
  • Ngày gửi
D

ddnguyen

Trung cấp
2/12/07
125
0
18
39
Hà Nội
Anh chị có thể cho em hỏi trước giai đoạn 2011 em đang nghi nhận chênh lệch tỷ giá trên 242 là 10tỷ cho giai đoạn trước hoạt động.

Năm 2011 cty em đã đi vào sx và có doanh thu, theo VAS 10 em phân bổ 5 năm,

Thuế vào họ bảo không được vì doanh thu phải phù hợp với chi phí nên chỉ cho em ghi nhận 10 tỷ/ 50năm = 200tr /1năm cho chi phí tính thuế,

em thấy thiệt quá,

không biết anh chị có văn bản hay công văn nào hướng dẫn không giúp em với, em đang muốn cãi với thuế khoản này và cần có chứng cứ

Thanks Anh Chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng
Ðề: Tranh cãi với cơ quan thuế về phân bổ lỗ tỷ giá

Anh chị có thể cho em hỏi trước giai đoạn 2011 em đang nghi nhận chênh lệch tỷ giá trên 242 là 10tỷ cho giai đoạn trước hoạt động.

Năm 2011 cty em đã đi vào sx và có doanh thu, theo VAS 10 em phân bổ 5 năm,

Thuế vào họ bảo không được vì doanh thu phải phù hợp với chi phí nên chỉ cho em ghi nhận 10 tỷ/ 50năm = 200tr /1năm cho chi phí tính thuế,

em thấy thiệt quá,

không biết anh chị có văn bản hay công văn nào hướng dẫn không giúp em với, em đang muốn cãi với thuế khoản này và cần có chứng cứ

Thanks Anh Chị

Kế toán làm theo bạn là đúng rồi. Theo quy định về mặt hạch toán kế toán, có 2 văn bản quy định về việc này: VAS 10 và Thông tư 201/2009

Cụ thể Thông tư 201/2009 cũng có quy định như sau:
1.1. Trong giai đoạn đầu tư xây dựng để hình thành tài sản cố định của doanh nghiệp mới thành lập:
Trong giai đoạn đầu tư xây dựng để hình thành tài sản cố định của doanh nghiệp mới thành lập, chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh khi thanh toán các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ để thực hiện đầu tư xây dựng và chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh khi đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối năm tài chính được phản ánh lũy kế, riêng biệt trên Bảng cân đối kế toán. Khi tài sản cố định hoàn thành đầu tư xây dựng đưa vào sử dụng thì chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh trong giai đoạn đầu tư xây dựng được phân bổ dần vào thu nhập hoặc chi phí sản xuất, kinh doanh cụ thể:
- Trường hợp chênh lệch tỷ giá hối đoái tăng được phân bổ dần vào thu nhập tài chính của doanh nghiệp, thời gian phân bổ không quá 5 năm kể từ khi công trình đưa vào hoạt động.

- Trường hợp chênh lệch tỷ giá hối đoái giảm được phân bổ dần vào chi phí tài chính của doanh nghiệp, thời gian phân bổ không quá 5 năm kể từ khi công trình đưa vào hoạt động.

Như vậy, về mặt kế toán là ổn. Còn về Quyết toán thuế TNDN thì mấy bác thuế đều biện luận : Doanh thu - phù hợp chi phí. Như vậy, sẽ có sự chênh lệch về mặt kế toán và thuế.

T

trung87

Trung cấp
3/11/08
58
0
6
Đất lành chim đậu
Ðề: Tranh cãi với cơ quan thuế về phân bổ lỗ tỷ giá

Vas 10 là đúng với công ty bạn rùi>Vậy là phải lập bảng theo dõi thêm mấy cái anh 8212,347,243:(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA