Cách đối chiếu,kiểm kê quỹ tiền mặt và số dư tồn cho phép trong đơn vị HCSN

• Thread starter Hoang Le Binh
  • Ngày gửi
H

Hoang Le Binh

Guest
6/12/10
54
2
6
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi, thủ quỹ ở cơ quan mình không bao jờ đối chiếu sổ quỹ trên phần mềm kế toán với phiếu thu chi mà chỉ đối chiếu phiếu thu ,chi với phần chị ấy vào sổ bằng tay (nhật ký thu chi hàng ngày) khi mình hỏi thì khẳng định là khớp rùi, hôm nay mình ngồi chấm phiếu thu,chi với sổ quỹ trên máy thì tá hảo với thủ quỹ vì rất nhiều món tiền thu về lập phiếu thu rồi mà sao không tháy thể hiện trong sổ quỹ. Theo các bạn mình sẽ phải yêu cầu thủ quỹ như thế nào đây.Vì mình mới nhận việc của người đã về hưu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ðề: cách đối chiếu,kiểm kê quỹ tiền mặt và số dư tồn cho phép trong đơn vị HCSN

Vấn đề bây giờ là nên kiểm quỹ tiền mặt để chốt số liệu tồn thực tế và trên sổ sách, xác định thừa thiếu để xử lý, hàng ngày sau khi kết thúc công việc nên in sổ chi tiết tiền mặt theo ngày để đối chiếu với thủ quỹ (3 chữ ký: kế toán - kế toán trưởng - thủ quỹ). Nguyên tắc phiếu thu phiếu chi sau khi đầy đủ chữ ký theo quy định thì thủ quỹ tiến hành ghi sổ quỹ
kế toán là người kiểm tra các hoạt động của thủ quỹ chứ không phải thủ quỹ là người điều hành công tác của kế toán.
tiền là vấn đề nhạy cảm ở bất cứ cơ quan nào vì vậy bất cứ cơ quan nào cũng đề ra biện pháp kiểm soát nội bộ các khoản tiền và tương đương tiền chặt chẽ. Tuy nhiên theo bạn nói thì cơ quan bạn quản lý còn hơi bị lõng lẻo vậy thì bây giờ tự thiết kế cho mình các biện pháp quản lý tiền mặt tại quỹ theo quy định đi

H

Hoang Le Binh

Guest
6/12/10
54
2
6
Hà Nội

Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm, hai tháng nay mình đã đối chiếu chặt chẽ với thủ quỹ, vì thủ quỹ là một người có tuổi ,cách làm việc ì ạch không khoa học nên mình cũng hơi mệt mỏi khi phối hợp. Vi vừa rồi có bệnh viện bị phá két mất 1,4 tỷ đồng, nên mình muốn hỏi theo luật kế toán số dư để lại két cuối ngày cho phép là bao nhiu.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa

Thật ra, bạn chỉ cần quan tâm chủ yếu là trên sổ sách kế toán, còn số tiền còn lại trong két là bao nhiêu thì chủ yếu lại là trách nhiệm của thủ quỹ cơ quan. Bạn điều hành thủ quỹ dựa trên số liệu của bạn. Ví dụ bạn chỉ theo dõi phần thu tiền về và phần viết phiếu chi ra, còn thủ quỹ ngoài phần thu về, phiếu chi còn phải quản lý những khoản chi lặt nhặt khác mà "chưa thể hiện rõ ràng" được, vậy nên số liệu sẽ lệch nhau là đúng. Nếu muốn kiểm soát chặt hơn, bạn nên có một "sổ chính" và một " sổ phụ". Sổ chính là sổ thanh quyết toán, công khai tài chính, sổ phụ là sổ theo dõi những khoản chưa - rõ - ràng (chưa lên được phiếu chi) như mình nói. Số dư trong quỹ = Số tiền rút về - khoản chi đã lên phiếu chi - khoản chi chưa lên phiếu chi. Sau đó, bạn yêu cầu thủ quỹ đối chiếu theo cách làm của bạn, nếu chỗ nào chưa thống nhất thì cùng nhau bàn bạc để cùng thống nhất.
Chưa có quy định nào quy định trong két số dư phải là bao nhiêu tiền cả, số dư trong két luôn bằng số dư tiền mặt trên sổ bạn dùng để quyết toán với cấp trên.

P

petalia1912

Guest
14/4/14
3
0
0
HCM

Vấn đề bây giờ là nên kiểm quỹ tiền mặt để chốt số liệu tồn thực tế và trên sổ sách, xác định thừa thiếu để xử lý, hàng ngày sau khi kết thúc công việc nên in sổ chi tiết tiền mặt theo ngày để đối chiếu với thủ quỹ (3 chữ ký: kế toán - kế toán trưởng - thủ quỹ). Nguyên tắc phiếu thu phiếu chi sau khi đầy đủ chữ ký theo quy định thì thủ quỹ tiến hành ghi sổ quỹ
kế toán là người kiểm tra các hoạt động của thủ quỹ chứ không phải thủ quỹ là người điều hành công tác của kế toán.
tiền là vấn đề nhạy cảm ở bất cứ cơ quan nào vì vậy bất cứ cơ quan nào cũng đề ra biện pháp kiểm soát nội bộ các khoản tiền và tương đương tiền chặt chẽ. Tuy nhiên theo bạn nói thì cơ quan bạn quản lý còn hơi bị lõng lẻo vậy thì bây giờ tự thiết kế cho mình các biện pháp quản lý tiền mặt tại quỹ theo quy định đi

em là em cực kỳ kết câu "kế toán là người kiểm tra các hoạt động của thủ quỹ chứ không phải thủ quỹ là người điều hành công tác của kế toán" của bác ah vì ở nơi em làm thì sếp em lại quan niệm ngược lại, nản không thể nói được T.T

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
vậy thì coi chừng sếp em và thủ quỹ thông đồng "thụt két" đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA