Quyết toán thuế TNCN cho nhân viên HĐLĐ dài hạn nhưng mới làm tại công ty được 2 tháng

• Thread starter jinney
  • Ngày gửi
J

jinney

Sơ cấp
28/10/10
23
0
0
my house
Công ty mình mới thành lập tháng 10/2011. Nên nhân viên bên m` ký HĐLĐ dài hạn nhưng mới được trả lg 2 tháng (t11,t12). M` ko biết quyết toán cho họ thế nào nữa. Cả nhà giúp m` với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Quyết toán thuế TNCN cho nhân viên HĐLĐ dài hạn nhưng mới làm tại công ty được 2 tháng

Công ty mình mới thành lập tháng 10/2011. Nên nhân viên bên m` ký HĐLĐ dài hạn nhưng mới được trả lg 2 tháng (t11,t12). M` ko biết quyết toán cho họ thế nào nữa. Cả nhà giúp m` với nhé!
Bạn ko phải làm quyết toán cho họ. chưa đủ điều kiện để quyết toán.

J

jinney

Sơ cấp
28/10/10
23
0
0
my house
Ðề: Quyết toán thuế TNCN cho nhân viên HĐLĐ dài hạn nhưng mới làm tại công ty được 2 tháng

Bạn ko phải làm quyết toán cho họ. chưa đủ điều kiện để quyết toán.

sao lại chưa đủ đk bạn nghiadudaco ơi? m` đọc trg CV 230 thì "Tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ hay không khấu trừ thuế" là đối tg phải kê khai quyết toán mà! bạn giúp m` với, m` ko hiểu lắm! Thanks bạn nha!

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

ui. bạn này giống mình thế? nhưng mình cũng cứ làm quyết toán 2 tháng, điền vào 05A. lại còn ko có MST nữa chứ.:011:
nhưng sáng nay mình đi nộp quyết toán rồi. ko pit có đúng ko nữa... đi lại mấy lần rồi. nộp xong vẫn thấy lolo...

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

sao lại chưa đủ đk bạn nghiadudaco ơi? m` đọc trg CV 230 thì "Tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ hay không khấu trừ thuế" là đối tg phải kê khai quyết toán mà! bạn giúp m` với, m` ko hiểu lắm! Thanks bạn nha!
Có 4 điều kiện để quyết toán bạn nhé:
1 Đã có MST
2 Có thu nhập duy nhất tại cty
3 Chưa cấp chứng từ khấu trừ thuế
4 Có giấy uỷ quyền
Nếu đủ 4 đk thì bạn làm quyết toán bình thường bạn nhé.

J

jinney

Sơ cấp
28/10/10
23
0
0
my house

1 Đã có MST
4 Có giấy uỷ quyền
Đã có MST mới đc quyết toán sao? m` đủ 3 đk dưới nhưng ko đủ đk 1. Nhân viên trg công ty đều chưa có MST.. M` ko thấy công văn, thông tư nào nói là ko có MST thì ko quyết toán nhỷ?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Đã có MST mới đc quyết toán sao? m` đủ 3 đk dưới nhưng ko đủ đk 1. Nhân viên trg công ty đều chưa có MST.. M` ko thấy công văn, thông tư nào nói là ko có MST thì ko quyết toán nhỷ?
" ông nói gà bà nói vịt bạn ơi ".quyết toán bình thường but ko clik vào ô ủy quyền.

J

jinney

Sơ cấp
28/10/10
23
0
0
my house

" ông nói gà bà nói vịt bạn ơi ".quyết toán bình thường but ko clik vào ô ủy quyền.

Vậy nghĩa là nhân viên công ty m` phải quyết toán lần nữa vs cơ quan thuế quản lý ? Hay là ko cần bạn nhỷ?

Sửa lần cuối:
missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

1 Đã có MST
4 Có giấy uỷ quyền
4. có giấy ủy quyền? có phai là khi có MST thì mới làm giấy ủy quyền.vì khi ticks vào chỗ cá nhân uỷ quyền quyết toán thay mà ko có MST thì htkk báo lỗi. ko cho ghi???

J

jinney

Sơ cấp
28/10/10
23
0
0
my house

4. có giấy ủy quyền? có phai là khi có MST thì mới làm giấy ủy quyền.vì khi ticks vào chỗ cá nhân uỷ quyền quyết toán thay mà ko có MST thì htkk báo lỗi. ko cho ghi???

KO kích vào "Cá nhân ủy quyền quyết toán" bạn ah! M` làm rùi, thấy ok!

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Vậy nghĩa là nhân viên công ty m` phải quyết toán lần nữa vs cơ quan thuế quản lý ? Hay là ko cần bạn nhỷ?
Đúng đó bạn ơi cv230 đó.

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

KO kích vào "Cá nhân ủy quyền quyết toán" bạn ah! M` làm rùi, thấy ok!
mình bít là ko kích vào rồi. và mình đã làm--> nộp rồi. nhưng tại bạn đó bảo là phải đủ 4đk thì mới làm quyết toán. cty mình ko đủ. và lại giống trường hợp chủ topic. hợp đòng dài hạn nhưng mới làm đc 2 thnags cuối năm thui.

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi

Kê khai QT thế là đúng rồi bạn,dù phát sinh thuế hay không đều phải kê khai QT.
Nếu có đủ 4 ĐK thì bạn tích vào chỉ tiêu 10 QT thay cho CN
Các bác nhầm lẫn giữa kê khai QT và QT thay.

J

jinney

Sơ cấp
28/10/10
23
0
0
my house

Đúng đó bạn ơi cv230 đó.
M` đọc CV230 thì" đối tượng phải kê khai quyết toán TNCN: 2. cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công, thu nhập từ kinh doanh trong TH: có số thuế phải nộp > số thuế đã khấu trừ hoặc tạm nộp, có yêu cầu hoàn thuế nộp thừa hoặc bù trừ vào kỳ sau". Như vạy theo m` hiểu là nhân viên sẽ ko phải quyết toán nữa! ý bạn có pải như vz ko?

J

jinney

Sơ cấp
28/10/10
23
0
0
my house

Nhân viên công ty mình có mức lương trung bình tháng là 6tr. Nhân viên chỉ có thu nhập tại công ty trong 2 tháng cuối năm. Ngoài ra không có thu nhập nào khác.M` tính số thuế TNCN được miễn trong năm như sau:
- Số thuế TNCN phải nộp cả năm: (6tr -4tr) x 5% x 2 tháng = 0.2 triệu
- Số thuế TNCN đc miễn trong năm: 0.2 triệu
M` điền vào chỉ tiêu (06) PL25/MGT-TNCN là 200.000đ. Như vậy mình làm đúng hay sai? Cả nhà cho ý kiến với nhé!

vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp

Trường hợp nếu như nhân viên của bạn muốn công ty bạn làm quyết toán cho bạn lun thì bạn chọn vào "UY QUYEN" và nhớ là phải có giấy uỷ quyền của nhân viên nhé.

J

jinney

Sơ cấp
28/10/10
23
0
0
my house

Trường hợp nếu như nhân viên của bạn muốn công ty bạn làm quyết toán cho bạn lun thì bạn chọn vào "UY QUYEN" và nhớ là phải có giấy uỷ quyền của nhân viên nhé.

Nhân viên chưa có MST bạn ah!

Nhân viên công ty mình có mức lương trung bình tháng là 6tr. Nhân viên chỉ có thu nhập tại công ty trong 2 tháng cuối năm. Ngoài ra không có thu nhập nào khác.M` tính số thuế TNCN được miễn trong năm như sau:
- Số thuế TNCN phải nộp cả năm: (6tr -4tr) x 5% x 2 tháng = 0.2 triệu
- Số thuế TNCN đc miễn trong năm: 0.2 triệu
M` điền vào chỉ tiêu (06) PL25/MGT-TNCN là 200.000đ. Như vậy mình làm đúng hay sai? Cả nhà cho ý kiến với nhé!
Cả nhà cho ý kiến TH này giúp m` với!

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi

Nhân viên trong Cty bạn nếu có MST, có H Đ lao động từ 3 tháng trở lên, không có thu nhập ở đâu khác thì làm giấy uỷ quyền, Cty QT thay cho họ, tổng thu nhập cả năm của họ là 6*2=12T, giảm trừ là 4*12=48T, không phải nộp thuế , không phải làm phụ lục 25MGT.

Nếu họ không có MST, có HĐ lao động trên 3 tháng thì kê khai tổng thu nhập 2 tháng là 12T, miễn giảm 8T, còn 4T phải tính thuế cho 2 tháng điền vào chỉ tiêu 17, vẫn chỉ kê khai không phải nộp thuế, vì không có MST không thể QT thay nên không cần làm phụ lục 25MGT.

J

jinney

Sơ cấp
28/10/10
23
0
0
my house

Cảm ơn bác blacksea nh` nha! Bác cho e hỏi thêm là 4tr phải tính thuế thì m` tính số thuế TNCN phải nộp, kê vào chỉ tiêu 18 nhưng ko phải nộp thuế. Có phải vậy ko bác?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA