Tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đầu tư (Mẫu số 02/GTGT)

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
1.- Tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đầu tư (Mẫu số 02/GTGT) sao có nhiều phụ lục như thế nhỉ - BẢNG KÊ HOÁ ĐƠN, CHỨNG TỪ HÀNG HOÁ, DỊCH VỤ MUA VÀO - Phụ lục 01-2/GTGT?
Bao gồm:
1. PL 01-2_GTGT
2. PL 01_2_1_GTGT
3. PL 01_2_2_GTGT
4. PL 01_2_3_GTGT
5. PL 01_2_4_GTGT
6. PL 01_2_5_GTGT
7. PL 01_2_6_GTGT
8. PL 01_2_7_GTGT
9. PL 01_2_8_GTGT
10. PL 01_2_9_GTGT

Vậy kê khai như thế nào đây. Tất cả các phụ lục (PL 01-2_GTGT, PL 01_2_1_GTGT, PL 01_2_2_GTGT, PL 01_2_3_GTGT, PL 01_2_4_GTGT, PL 01_2_5_GTGT, PL 01_2_6_GTGT, PL 01_2_7_GTGT, PL 01_2_8_GTGT, PL 01_2_9_GTGT) đều cùng 1 mẫu cả

2.- Song song kê khai Tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đầu tư (Mẫu số 02/GTGT), DN còn phải kê khai TỜ KHAI GTGT KHẤU TRỪ (Mẫu số 01/GTGT). Vậy khi nào phải kê khai cho 1 một trong hai tờ khai này. Vì có những tài sản dùng chung cho các dự án và các hoạt động của DN.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Ðề: Tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đầu tư (Mẫu số 02/GTGT)

Các bác trong nhà ai đã kê khai:

1.- Tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đầu tư (Mẫu số 02/GTGT) sao có nhiều phụ lục như thế nhỉ - BẢNG KÊ HOÁ ĐƠN, CHỨNG TỪ HÀNG HOÁ, DỊCH VỤ MUA VÀO - Phụ lục 01-2/GTGT?

Cho mình ý kiến về vấn đề này. Sao lại có nhiều phụ lục như nhau thế? Nếu cho rằng, mỗi dự án lập một phụ lục khác nhau, thế thì khi nhập số liệu ta phải nhớ phụ lục này dành cho dự án này:
Ví dụ:
2. PL 01_2_1_GTGT ===> Dự án A
3. PL 01_2_2_GTGT ===> Dự án B
4. PL 01_2_3_GTGT ===> Dự án C

Khi tháng sau, kê khai lại phải nhớ tháng trước đã sử dụng phụ lục nào kê khai cho dự án đó ư. Cái này cũng hay và lọa nhỉ!!!

Có người thì cho rằng: Vì tại 1 thời điểm, DN có nhiều dự án khác nhau nên phải kê khai phụ lục khác nhau
Vậy giả sử trong cùng 1 thời điểm có 11 dự án thì lấy phụ lục nào để kê khai thêm.

Mình thấy không nhất thiết phải có nhiều phụ lục như thế chỉ cần 1 phụ lục duy nhất là đủ, cần thiết thì đơn vị phải giải trình số số liệu nếu cơ quan thuế có yêu cầu.

Mong các bạn cho ý kiến thêm.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Khi nào có nhiều dự án thì dùng các phụ lục để kê chi tiết cho từng dự án đó bố.

PL 01_2_1_GTGT, PL 01_2_2_GTGT, PL 01_2_3_GTGT, PL 01_2_4_GTGT, PL 01_2_5_GTGT, PL 01_2_6_GTGT, PL 01_2_7_GTGT, PL 01_2_8_GTGT, PL 01_2_9_GTGT)

2.- Song song kê khai Tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đầu tư (Mẫu số 02/GTGT), DN còn phải kê khai TỜ KHAI GTGT KHẤU TRỪ (Mẫu số 01/GTGT). Vậy khi nào phải kê khai cho 1 một trong hai tờ khai này. Vì có những tài sản dùng chung cho các dự án và các hoạt động của DN.

Đối với dự án đầu tư cùng tỉnh/TP trực thuộc TW với trụ sở chính: thuế GTGT của dự án đầu tư được bù trừ với thuế GTGT phải nộp cúa hoạt động SXKD cùng kỳ tính thuế: Chỉ tiêu 28a của Tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đẫu tư mẫu số 02/GTGT để khai vào chỉ tiêu số 40b của Tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT;

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

Các bác trong nhà ai đã kê khai:

Cho mình ý kiến về vấn đề này. Sao lại có nhiều phụ lục như nhau thế? Nếu cho rằng, mỗi dự án lập một phụ lục khác nhau, thế thì khi nhập số liệu ta phải nhớ phụ lục này dành cho dự án này:
Ví dụ:

Khi tháng sau, kê khai lại phải nhớ tháng trước đã sử dụng phụ lục nào kê khai cho dự án đó ư. Cái này cũng hay và lọa nhỉ!!!

Có người thì cho rằng: Vì tại 1 thời điểm, DN có nhiều dự án khác nhau nên phải kê khai phụ lục khác nhau
Vậy giả sử trong cùng 1 thời điểm có 11 dự án thì lấy phụ lục nào để kê khai thêm.

Mình thấy không nhất thiết phải có nhiều phụ lục như thế chỉ cần 1 phụ lục duy nhất là đủ, cần thiết thì đơn vị phải giải trình số số liệu nếu cơ quan thuế có yêu cầu.

Mong các bạn cho ý kiến thêm.

Bác khai theo thứ tự phát sinh của dự án. Anh nào phát sinh trước thì 1, sau thì 2...và 3...4...và n...PMHTKK chỉ có đến 9, nếu là 10...11...bác làm excel.:byebye:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Bác khai theo thứ tự phát sinh của dự án. Anh nào phát sinh trước thì 1, sau thì 2...và 3...4...và n...PMHTKK chỉ có đến 9, nếu là 10...11...bác làm excel.:byebye:

1.- Em nghĩ HTKK nên chăng lúc này có thêm chức năng F5, tạo thêm phụ lục nữa thì hay bác nhỉ? tương tự như phụ lục 03-3A/TNDN (Thuế TNDN được ưu đãi), chỉ cần F5 là OK.

2.- Em thấy vất vả phải nhớ phụ lục nào (1,2,3....) phải nhập nhất quán xuyên suốt cho quá trình thời gian của dự án. Nhân đây, cho em hỏi: Có nhất thiết là mình phải khai báo phụ lục nào đó tương ứng

Ví dụ Tháng 01/năm 2012:

Và khi sang Tháng 02/năm 2012:

Em hiểu có phải như vậy không? Hay muốn sử dụng phụ lục nào tùy ý, bác nhỉ?

Mong cả nhà cho ý kiến thêm.

Chân thành cám ơn.

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

1.- Em nghĩ HTKK nên chăng lúc này có thêm chức năng F5, tạo thêm phụ lục nữa thì hay bác nhỉ? tương tự như phụ lục 03-3A/TNDN (Thuế TNDN được ưu đãi), chỉ cần F5 là OK.

2.- Em thấy vất vả phải nhớ phụ lục nào (1,2,3....) phải nhập nhất quán xuyên suốt cho quá trình thời gian của dự án. Nhân đây, cho em hỏi: Có nhất thiết là mình phải khai báo phụ lục nào đó tương ứng

Ví dụ Tháng 01/năm 2012:

Chân thành cám ơn.
Theo quy định TT 28/2011/TT-BTC :
Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng tháng của dự án đầu tư bao gồm:

- Tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đầu tư theo mẫu số 02/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này;

- Bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá dịch vụ mua vào theo mẫu số 01-2/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.”
Như vậy, hồ sơ của bác chỉ có 2 cái gạch đầu dòng trên.

Còn phụ lục chi tiết của 01-2/GTGT theo em thì nó áp dụng khi ps các dự án thuộc cùng địa bàn với trụ sở chính và cần phải chi tiết hóa từng dự án để liên quan tới việc bù trừ thuế, hòan thuế...

Em cũng ít va chạm mấy anh dự án, nên cũng chỉ hiểu sơ sơ qua những gì mình biết. Xin được chia sẻ với bác.

Ps : Cũng ko có quy định rằng phụ lục chi tiết 1 thì dành cho A, 2 dành cho B...theo cảm tính của bản thân em, thì bác xài lộn tùng phèo cũng được nhưng phải thống nhất phụ lục áp dụng cho 1 dự án trong suốt quá trình kê khai trong 1 năm tài chính,

Sửa lần cuối:
M

mebobby

Sơ cấp
4/9/11
10
1
0
Hà Nội

Mình cũng đang lúng túng chưa biết kê khai vào tờ khai mẫu số 02/GTGT. Thấy nhiều phụ lục quá chẳng biết là phải kê vào phụ lục nào. Công ty em mới thành lập ở Văn Phú -Hà Đông. Công ty có thuê đất ở KCN Phú Nghãi - Chương Mỹ - Hà Nội để xây dựng nhà máy được cấp giấy Chứng nhận đầu tư. Lên thuế hỏi thì họ bảo bao giờ có giấy chứng nhận đầu tư mới được kê vào mẫu này nhưng khi nhận được rồi thì ko biết kê khai thế nào cả. Các bác chỉ cho em với:
1. Theo như trên thì đơn vị em có nhà máy thuộc cùng địa bàn với trụ sở chính vậy thì em phải kê khai như thế nào
2. Các chi phí hóa đơn, dịch vụ mua vào của trụ sở chính có được tính là dự án đầu tư không hay chỉ có mỗi ở nhà máy mới được tính
3. Trong mẫu 02/GTGT chỉ kê khai những hóa đơn phục vụ cho dự án ở nhà máy hay là cả những hóa đơn dịch vụ như điện thoại, nước, điện phục vụ cho cả Văn phòng ở Văn Phú vào nữa.
Mong các bác giúp em với. Em cần gấp lắm rồi. Thanks các bác.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Ví dụ Tháng 01/năm 2012:

Chân thành cám ơn.

Hiện tại em đang làm thì là như thế này.
Các hàng hóa mua vào phục vụ cho SXKD thì vẫn khai trên mẫu PL 01-2/GTGT của tờ khai 01/GTGT
Các hàng hóa phục vụ cho hoạt động đầu tư thì khai trên mẫu PL 01-2/GTGT của tờ khai 02/GTGT, còn các phụ lục như là 01-2-1/GTGT chỉ là theo dõi chi tiết cho từng công trình, nhưng như thế là hơi rối, nên em chỉ theo dõi trên 1 phụ lục duy nhất là 01-2/GTGT.

Khi nào có nhiều dự án thì dùng các phụ lục để kê chi tiết cho từng dự án đó bố.

Đối với dự án đầu tư cùng tỉnh/TP trực thuộc TW với trụ sở chính: thuế GTGT của dự án đầu tư được bù trừ với thuế GTGT phải nộp cúa hoạt động SXKD cùng kỳ tính thuế: Chỉ tiêu 28a của Tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đẫu tư mẫu số 02/GTGT để khai vào chỉ tiêu số 40b của Tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT;

Được bù trừ khi và chỉ khi chỉ tiêu [40a] trên tờ khai 01/GTGT > 0 BV à.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Hiện tại em đang làm thì là như thế này.
Các hàng hóa mua vào phục vụ cho SXKD thì vẫn khai trên mẫu PL 01-2/GTGT của tờ khai 01/GTGT
Các hàng hóa phục vụ cho hoạt động đầu tư thì khai trên mẫu PL 01-2/GTGT của tờ khai 02/GTGT, còn các phụ lục như là 01-2-1/GTGT chỉ là theo dõi chi tiết cho từng công trình, nhưng như thế là hơi rối, nên em chỉ theo dõi trên 1 phụ lục duy nhất là 01-2/GTGT.
.....................
.....................

Dạ thưa, cơ quan quản lý thuế của em cũng nói nên kê chung vào 1 phụ lục duy nhất. Cán bộ hướng dẫn sau thì em làm vậy.

Vừa qua em có trao đổi với CB thuế ở TCT, họ bảo sẽ có định hướng về phần mềm HTKK cho mẫu này lại. Không nhất thiết định sẵn các phụ lục trống như hiện nay.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Mình cũng đang lúng túng chưa biết kê khai vào tờ khai mẫu số 02/GTGT. Thấy nhiều phụ lục quá chẳng biết là phải kê vào phụ lục nào. Công ty em mới thành lập ở Văn Phú -Hà Đông. Công ty có thuê đất ở KCN Phú Nghãi - Chương Mỹ - Hà Nội để xây dựng nhà máy được cấp giấy Chứng nhận đầu tư. Lên thuế hỏi thì họ bảo bao giờ có giấy chứng nhận đầu tư mới được kê vào mẫu này nhưng khi nhận được rồi thì ko biết kê khai thế nào cả. Các bác chỉ cho em với:
1. Theo như trên thì đơn vị em có nhà máy thuộc cùng địa bàn với trụ sở chính vậy thì em phải kê khai như thế nào
2. Các chi phí hóa đơn, dịch vụ mua vào của trụ sở chính có được tính là dự án đầu tư không hay chỉ có mỗi ở nhà máy mới được tính
3. Trong mẫu 02/GTGT chỉ kê khai những hóa đơn phục vụ cho dự án ở nhà máy hay là cả những hóa đơn dịch vụ như điện thoại, nước, điện phục vụ cho cả Văn phòng ở Văn Phú vào nữa.
Mong các bác giúp em với. Em cần gấp lắm rồi. Thanks các bác.

Sao lại có nhiều phụ lục???? Chỉ có 1 phụ lục thôi mà. Mỗi dự án đầu tư khai vào 1 phụ lục thôi, nhiều dự án thì mới khai nhiều phụ lục nhé.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Sao lại có nhiều phụ lục???? Chỉ có 1 phụ lục thôi mà. Mỗi dự án đầu tư khai vào 1 phụ lục thôi, nhiều dự án thì mới khai nhiều phụ lục nhé.

Các bạn nói đều đúng cả, không sai. Tuy nhiên mỗi CB thuế địa phương có hướng dẫn riêng, hướng dẫn sau thì làm như vậy. (Nói miệng thấy cũng nguy quá các bác ạ.)

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh

Ở đây kê khai mỗi dự án để còn theo dõi riêng tiền thuế phát sinh cho dự án đó. Nếu Tổng cty có nhiều dự án thì vẫn phải theo dõi riêng biệt. Nhiều hơn 9 phụ lục đang có thì các bạn có thể bấm nút " thêm phụ lục" HTKK sẽ thêm phụ lục mới cho các bạn.
Lập các dự án riêng biệt ngoài để theo dõi tiền thuế GTGT khâu struwf cho phù hợp còn tiện cho chính các bạn sau này theo dõi phần được hưởng ưu đãi của từng dự án mà thôi!
Nếu tách ra ngay từ đầu thế này mình nghĩ tốt hơn cho các bạn mà!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Ở đây kê khai mỗi dự án để còn theo dõi riêng tiền thuế phát sinh cho dự án đó. Nếu Tổng cty có nhiều dự án thì vẫn phải theo dõi riêng biệt. Nhiều hơn 9 phụ lục đang có thì các bạn có thể bấm nút " thêm phụ lục" HTKK sẽ thêm phụ lục mới cho các bạn.
Lập các dự án riêng biệt ngoài để theo dõi tiền thuế GTGT khâu struwf cho phù hợp còn tiện cho chính các bạn sau này theo dõi phần được hưởng ưu đãi của từng dự án mà thôi!
Nếu tách ra ngay từ đầu thế này mình nghĩ tốt hơn cho các bạn mà!

Như đã nói:

Bao gồm:
1. PL 01-2_GTGT
2. PL 01_2_1_GTGT
3. PL 01_2_2_GTGT
4. PL 01_2_3_GTGT
5. PL 01_2_4_GTGT
6. PL 01_2_5_GTGT
7. PL 01_2_6_GTGT
8. PL 01_2_7_GTGT
9. PL 01_2_8_GTGT
10. PL 01_2_9_GTGT

Vậy kê khai như thế nào đây. Tất cả các phụ lục (PL 01-2_GTGT, PL 01_2_1_GTGT, PL 01_2_2_GTGT, PL 01_2_3_GTGT, PL 01_2_4_GTGT, PL 01_2_5_GTGT, PL 01_2_6_GTGT, PL 01_2_7_GTGT, PL 01_2_8_GTGT, PL 01_2_9_GTGT) đều cùng 1 mẫu cả

Nếu trên 10 phụ lục thì làm sao thêm được phụ lục mới nhỉ. Không có cách nào đâu? Đã thử rồi

B

binh75bd

Trung cấp
29/12/10
105
4
0
Quy Nhơn

Thì có 5 dự án thì khai ra 5 phụ lục
Còn nếu 100 dự án thì phân vùng dự án để kê trên 9 Phụ lục hoặc phân loại dự án theo mục đích đầu tư.
Như vậy mỗi phụ lục sẽ phải mở chi tiết tiếp cho từng dự án và theo dõi ở ngoài

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA