Các tính giá thành trong xây dựng

• Thread starter maibao
  • Ngày gửi
M

maibao

Guest
Chào các anh chị trong diễn đàn. em có một số vấn đề chưa hiểu trong xây dựng mong các anh các chị giúp đỡ.
1, Cách tính giá thành trong xây dựng
2, khi tính giá thành có phải tính giá thành cho từng hạng mục không?
hay tính giá thành cho toàn bộ công trình đó luôn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Ðề: Các tính giá thành trong xây dựng

Dear Bạn!
Cũng tùy từng yêu cầu và mức độ công trình bạn ạ!
Những công trình nhỏ hoặc bên công ty chỉ thi công 1 mảng của 1 công trình thì thường không mấy khi tách hạng mục làm gì cả
Còn những công trình lớn, thời gian thi công kéo dài, chia làm nhiều giai đoạn thì nên tách ra thành các hạng mục, gói thầu
Còn về cách tính giá thành thì đối tượng tập hợp chi phí và tính giá thành ở đây là công trình. Nó có thêm mục về chi phí máy thi công

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Trong XD thường tập hợp chi phí, tính giá thành theo hạng mục, hoặc từng công trình ( tùy trường hợp dự toán tính thế nào). Nhưng hiện nay do qui định doanh thu để tính thuế là khối lượng nghiệm thu hoàn thành trong kỳ vì thế khi có khối lượng nghiệm thu hoàn thành kế toán tính doanh thu, xuất hóa đơn bán ra đồng thời tạm đưa chi phí, tính lỗ lãi cho khối lượng, giá trị nghiệm thu đó nhưng sổ sách, tập hợp chi phí vẫn tiếp tục theo dõi cho đến khi công trình hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng mới thôi.

volethanh83

volethanh83

Sơ cấp
2/6/10
41
0
6
41
Tien Giang

Trong XD thường tập hợp chi phí, tính giá thành theo hạng mục, hoặc từng công trình ( tùy trường hợp dự toán tính thế nào). Nhưng hiện nay do qui định doanh thu để tính thuế là khối lượng nghiệm thu hoàn thành trong kỳ vì thế khi có khối lượng nghiệm thu hoàn thành kế toán tính doanh thu, xuất hóa đơn bán ra đồng thời tạm đưa chi phí, tính lỗ lãi cho khối lượng, giá trị nghiệm thu đó nhưng sổ sách, tập hợp chi phí vẫn tiếp tục theo dõi cho đến khi công trình hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng mới thôi.
Dạ xin cho mình hỏi thêm,
Trường hợp chủ đầu tư là đơn vị nhà nước, công trình đã nghiệm thu mà họ không muốn lấy hoá đơn, sếp mình nói nếu vậy thì đừng xuất hoá đơn ( khỏi nộp thuế GTGT đầu ra), rất mong được tư vấn thêm để mình biết cách làm và trả lời với sếp về vấn đề này. Vì mình mới vào ngành xây dựng....Xin cảm ơn.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Trường hợp chủ đầu tư là đơn vị nhà nước, công trình đã nghiệm thu mà họ không muốn lấy hoá đơn, sếp mình nói nếu vậy thì đừng xuất hoá đơn ( khỏi nộp thuế GTGT đầu ra), rất mong được tư vấn thêm để mình biết cách làm và trả lời với sếp về vấn đề này. Vì mình mới vào ngành xây dựng....Xin cảm ơn.

Chết! cả Sếp và nhân viên hiểu sai chế độ thuế GTGT của Nhà Nước rồi!
Phải xuất hóa đơn khai thuế gTGT đầu ra tại tháng nghiệp thu hoàn thành để nộp thuế. Riêng liên hóa đơn đơn vị chủ đầu tư không lấy thì cứ để trên cuống.

M

mitdang

Sơ cấp
19/1/09
36
0
0
hưng yên
Re: Ðề: Các tính giá thành trong xây dựng

ơ thế ko ghi nhận doanh thu thì chi phí bạn bỏ ra để thi công công trình đó bạn định hạch toán thía nào vậy. Haiz sếp ko hiểu thì phải nói cho sếp hiểu chứ, thi công cả 1 công trình chứ có phải là hộp sữa đâu mà bảo là cất trong kho hay nhân viên ăn rồi. Ko có công trình mua vật tư về sếp và nhân viên ngắm cho đỡ buồn sao??? Xuất hóa đơn bình thường nếu khách ko lấy thì ko xé khỏi quyển nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA