Hóa đơn bán lẻ có được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế TNDN?

• Thread starter NHOCBEBY
  • Ngày gửi
N

NHOCBEBY

Sơ cấp
24/4/11
28
0
1
TP.HCM
Chào anh chị,
Em có một vấn đề vướng mắc chưa hiểu rõ, mong các anh chị có kinh nghiệm giúp em:
1/ Cty em có các chi phí mua công cụ, dụng cụ để sửa chữa máy móc, ví dụ kềm, búa, đinh, ốc....mua ở các cửa hàng bán đồ điện gia dụng, thì họ chỉ viết cho 1 hóa đơn bán lẻ thôi. Ngoài ra công ty còn có chi phí vận chuyển hàng hóa ra bến bãi, chành xe, cứ mỗi lần ra vào chành xe thì họ xé cho 1 phiếu xem như là phí, trên đó có viết mệnh giá (15.000 hoặc 20.000) và tên, địa chỉ của chành, phiếu này do tự do in thôi. Có trường hợp họ ko xe phiếu mà viết số tiền phí này vào giấy giao nhận hàng hóa với cty em thôi rồi ký tên.Các chứng từ này đều là chứng từ kế toán và dưới 200.000, vậy có được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ ko? Em vẫn hạch toán kế toán nhưng em có phải xuất toán ra khi tính thuế TNDN?
2/ Cty có nhân viên đi công tác, thì tiền ăn của họ ko có hóa đơn, (ăn cơm hộp) vì thế, tự em viết các hóa đơn bán lẻ dưới 200.000, ví dụ: cơm:100.000 (1 ngày), rồi nếu 5 ngày thì em viết 5 tờ và tự ký với các tên khác nhau. Đây là cách hợp thức hóa chi phí thôi, em ko biết làm thế có vấn đề ji ko. Nếu có anh chị nào biết cách sử lý các chi phí linh tinh này giúp em với. Tuy nó ko đáng nhưng thuế bên em khó lắm, họ soi từng li từng tí. Mà cty em thì các chi phí linh tinh ko hóa đơn đỏ này rất nhiều, làm em rất mất thời gian. Anh chị giúp em với nhé. Mong được học hỏi kinh nghiệm của anh chị thêm.
Em cám ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Hóa đơn bán lẻ có được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế TNDN?

Chào bạn
Những CP linh tinh ko hđ như bạn nói rất phổ biến, những hđ ko do Bộ tài chính phát hành, hoặc cho phép DN tự in hay đi in, và những hđ đặc thù. Mà họ tự mua trôi nỗi trên thị trường rồi ghi vào ,dù giá thanh toán lớn hay nhỏ hơn 200.000 đ đều ko được bên thuế chấp nhận, muốn có hđ đỏ cũng dể thôi nếu bạn chịu khó tìm mua ở những cửa hàng lớn VD Khi bạn mua CCDC bạn đề nghị cửa hàng viết hđ đỏ, thì họ sẽ viết cho bạn dưới 2 điều kiện:
_ Gía trị thanh tóan đừng nhỏ quá
_ Chấp nhận bỏ ra thêm 10 % VAT
Nói chung những cp linh tinh ko hóa đơn bạn tổng hợp sao cho gọn nhất HT vào sổ sách để phản ánh đúng tình hình tài chính của DN, sau này khi tính thuế TNDN sẽ loại ra, riêng đv CP phải trả cho NV khi đi công tác, nếu khoản này ghi rỏ cụ thể trên HĐLĐ hay thoả ước LĐ tập thể thì bạn vẫn được bên thuế chấp nhận, dù NV này dùng tiền đó mua cơm hộp ko hđ,Thân

Sửa lần cuối:
N

NHOCBEBY

Sơ cấp
24/4/11
28
0
1
TP.HCM

Mình cám ơn bạn nhiều nha, mình hiểu rồi. Nhưng thật sự là muốn có hóa đơn đỏ các chi phí này khó lắm, vì khi cần thì phải mua thôi, chứ ko có thời gian đi tìm chỗ nào có hóa đơn mới mua, còn các chi phí vận chuyển bến bãi là ko thể có hóa đơn rồi. Chắc là mình phải tự đi xin hóa đơn xăng rồi để thay thế rồi.
À, còn vấn đề tiền cơm của nhân viên đi công tác, mình có quyết định đi công tác của giám đốc, trong đó có ghi rõ chi phí định mức môĩ ngày, ví dụ tiền ăn, tiền xăng xe bao nhiêu chắc là ok phải ko bạn?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Như mình đã nói rỏ với bạn ở trên, những gì thuộc về quyền lợi của người lao động thì phải được ghi rỏ trên HĐLĐ hay..., nếu chỉ có quyết định đi ctác của giám đốc ko thôi thì mình nghĩ bên thuế sẽ ko dễ dàng chấp nhận đâu. Thân

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Mình cám ơn bạn nhiều nha, mình hiểu rồi. Nhưng thật sự là muốn có hóa đơn đỏ các chi phí này khó lắm, vì khi cần thì phải mua thôi, chứ ko có thời gian đi tìm chỗ nào có hóa đơn mới mua, còn các chi phí vận chuyển bến bãi là ko thể có hóa đơn rồi. Chắc là mình phải tự đi xin hóa đơn xăng rồi để thay thế rồi.
À, còn vấn đề tiền cơm của nhân viên đi công tác, mình có quyết định đi công tác của giám đốc, trong đó có ghi rõ chi phí định mức môĩ ngày, ví dụ tiền ăn, tiền xăng xe bao nhiêu chắc là ok phải ko bạn?

OK là sao? Thuế không có chấp nhận mấy cái khoản này nếu không có hóa đơn. Muốn OK thì qui định phụ cấp lưu trú mỗi này trong quy chế tài chính của cty, Theo quy định hiện nay số phụ cấp này <=300.000/mgày/người thì được chấp nhận chi phí cty và khg tính thuế TNCN của cá nhân đi công tác khoản phụ cấp này

Q

quynhkity

Sơ cấp
21/3/12
44
0
0
tp.hcm

Phụ cấp tiền ăn 1 tháng ko quá 620.000/người mà tiền phụ cấp 1 ngày ko quá 300.000,c co bị nhầm j ko vậy

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Thông tư 130
Phần chi phụ cấp cho người lao động đi công tác trong nước và nước ngoài (không bao gồm tiền đi lại và tiền ở) vượt quá 2 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính đối với cán bộ công chức, viên chức Nhà nước.
Thông tư 97/2010 Quy định chế độ công tác phí, chế độ chi tổ chức các cuộc hội nghị đối với các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập
Mức phụ cấp lưu trú để trả cho người đi công tác tối đa không quá 150.000 đồng/ngày.
Vậy phụ cấp lưu trú <= 300.000/ngày.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Hóa đơn bán hàng được phát hành và đúng quy định của Nghị định 51 và Thông tư 153 thì vẫn được tính vào chi phí, chỉ có không được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào thôi. Công tác phí như bạn TUANQUANGHW nói là đúng rồi.

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

những hoá đơn lẻ đó mình hạch toán cho vào 811 hết có đc ko nhỉ.:015:?
cám ơn mọi người.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Bạn chi cho bộ phận nào thì cứ đưa vào cp bộ phận đó thôi, bình thường mà, ko có hđ thì để trống số hđ vv..., như thế mới biết đã chi ra cho từng bộ phận là bao nhiu chứ, nếu bạn dồn 1 cục vào TK811 thì thế nào nhỉ ?cuối năm khi tính thuế TNDN, thì loại ra thôi, ý mình là vậy, Thân.

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

bên mình có phát sinh cp xây dựng cơ bản dở dang. khi xong những cp nào hợp lý thì mình kết chuyển từ 214--> 211,
còn những chi phí có hoá đơn lẻ đó mình làm tnao? :037:

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Chỉ có cách là bạn tập hợp hết những hđ bán lẻ đó (rất nhìu chứ ko phải là ít ) , chuẩn bị tiền túi thêm 10% VAT, đem đến từng nơi bán nhờ họ viết hóa đơn cho 1 lượt, mình đã từng làm như thế khi mua đồ trang trí nội thất cho k/s (mổi hđ ghi < 20tr, và cách ngày), nếu muốn kc sang TK 211, ngoài ra ko đưa được vào TK 211 đâu. Thân

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Chào bạn
Chỉ có cách là bạn tập hợp hết những hđ bán lẻ đó (rất nhìu chứ ko phải là ít ) , chuẩn bị tiền túi thêm 10% VAT, đem đến từng nơi bán nhờ họ viết hóa đơn cho 1 lượt, mình đã từng làm như thế khi mua đồ trang trí nội thất cho k/s (mổi hđ ghi < 20tr, và cách ngày), nếu muốn kc sang TK 211, ngoài ra ko đưa được vào TK 211 đâu. Thân
cảm ơn bạn nhiều. nhưng có lẽ sếp mình ko mún mua VAT đâu.mình đã bàn rồi.cho nên là những cp đó mình ko thể để ở 241 mãi đc.đúng ko?:1nono:

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Hình như Sếp bạn chưa hiểu rỏ lợi ích khi lấy hđơn đầu vào, trách nhiệm của kế toán tụi mình là phải giải thích cho Sếp hiểu
_ Thứ nhất: Thuế VAT đầu vào mình sẽ được khấu trừ trở lại chứ có mất mát đâu.(1)
_ Thứ hai: Lại được đưa vào CP, làm giảm số thuế TNDN phải nộp.(2)
Nói nhẹ nhàng thôi, Sếp phải nghe thôi.Thân

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Nói nhẹ nhàng thôi, Sếp phải nghe thôi.Thân
mình cũng nói rồi.sếp cũng có hỏi mấy chỗ nhưng họ bảo ko có. nên sếp cũng thôi.bảo vì cty mới ko ps thuế tndn nên cũng chẳng cần chi phí lắm.
lấy đc hóa đơn đỏ nghe vẻ rắc rối?mình phải mang từng hóa đơn đó đến từng cửa hàng ak bạn? bạn có cách nào ko? bày cho mình với. mình cảm ơn.:sick:

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Đúng rồi bạn gọi điện thoại đến cửa hàng mà bạn đã mua hàng, đề nghị lấy hóa đơn đỏ cho số hàng đã mua, tùy người bán, có người yêu cầu đưa thông tin DN để xuất hđ, có người đề nghị bạn trả thêm 10% VAT thì họ mới chịu xuất hđ trong trường hợp này bạn chỉ đồng ý lấy hđ GTGT thôi nha, nếu là hđ thông thường (Ko có VAT) thì bạn đừng lấy nha, có hđ GTGT lợi lắm, thời hạn cho kê khai đến 6 tháng kia mà, bạn chú ý nếu giá trị mua hàng lớn mà đã lở trả bằng tiền mặt rùi thì bạn đề nghị người bán xuất hđ chia nhỏ ra sao cho mỗi hđ < 20 tr và xuất từng hđ vào những ngày cách nhau, mình đã từng làm như thế đó. Thân

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

cảm ơn quynhhuong0291:sick:
mình thử làn xem sao. nhưng mua ở nhiều cửa hàng lắm. mình sợ họ ko có hóa đơn gtgt.hix.:043:

L

lacoste86

Sơ cấp
30/8/10
4
0
0
tphcm

Chào bạn
Như mình đã nói rỏ với bạn ở trên, những gì thuộc về quyền lợi của người lao động thì phải được ghi rỏ trên HĐLĐ hay..., nếu chỉ có quyết định đi ctác của giám đốc ko thôi thì mình nghĩ bên thuế sẽ ko dễ dàng chấp nhận đâu. Thân

TRường hợp này mình cũng có hỏi thuế bên mình ở Tp.HCM.Họ nói dù có quy định về tiền lưu trú, tiền ăn hàng ngày nhưng nếu chỉ là hóa đơn bán lẻ thì ko chấp nhận :( => Làm sao đây...?

GiauDT

GiauDT

Guest
19/5/08
19
0
1
44
504A CMT8-TP CL - DT

Theo mình nếu là chi phí họp lý thì hạch toán vào tài khoản nhóm 6 và 8. Còn nếu là không họp lý mà vẫn thanh toán thì ghi
NỢ 421
có 111,112...

TRường hợp này mình cũng có hỏi thuế bên mình ở Tp.HCM.Họ nói dù có quy định về tiền lưu trú, tiền ăn hàng ngày nhưng nếu chỉ là hóa đơn bán lẻ thì ko chấp nhận :( => Làm sao đây...?
đã bảo không chấp nhận thì tìm cách trách chứ:wall::wall: sao nữa

Sửa lần cuối:
T

thiem kim

Sơ cấp
28/6/12
8
0
0
35
can tho

các bạn cho mình hỏi cty mua một số mặt hàng về rồi bán lại nhưng chỉ có HD bán lẻ chứ không có HDGTGT vậy khi xuất hàng bán lại cho khách mình có được xuất HDGTGT cho những mặt hàng đó không? và giá vốn của những mặt hàng đó có được tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA