phiếu nhập, xuất kho

• Thread starter hienvp2010
  • Ngày gửi
H

hienvp2010

Trung cấp
19/1/11
55
0
6
vinhphuc
chào cả nhà.
em mới ra trường và mới làm ktoán cho cty tư nhân, em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm vẫn đề sau:
1. khi bên cty e mua hàng bên mua đã gửi cho bên e Hóa đơn bán hàng (in trong phần mềm) vậy khi nhập kho về bên e vẫn phải viết phiếu nhập đúng không ạ?
e thấy chị kế toán trước chẳng lập phiếu nhập hay xuất gì hết. như vậy khi cơ quan thuế kiểm tra có bị phạt không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duyenga

Sơ cấp
10/4/11
43
1
0
nam dinh
Ðề: phiếu nhập, xuất kho

phiếu nhập kho là chứng từ ghi sổ mà bạn.bên cạnh hóa đơn họ gửi cho bạn thì bạn lên xin họ phiếu xuất kho của bên họ để đính kèm hóa đơn nhé.nếu thuế quyết toán thì cái đó rất quân trọng đó.chứng từ mà

Q

quynhkity

Sơ cấp
21/3/12
44
0
0
tp.hcm

Khi nhận được hóa đơn đỏ mình tiến hành nhập kho cũng được mà

H

hienvp2010

Trung cấp
19/1/11
55
0
6
vinhphuc

vậy mình chỉ cần đính kèm phiếu xuất kho của công ty mình cùng với hóa đơn bán hàng của bên bán thì khi thuế kiểm tra vẫn ok chư?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Khi bạn làm đúng bài bản sẽ như sau:
Nhân viên mua hàng (nhận hàng và hđơn)----> Kế toán (lập phiếu nhập kho)----> Thủ kho (nhận phiếu và nhập kho)----> Kế toán (ghi sổ thẻ kho)----> nhân viên mua hàng (làm thủ tục thanh toán).
Mình thấy ở đây ko cần Phiếu XK của bên bán đâu bạn,Thân nha

H

hienvp2010

Trung cấp
19/1/11
55
0
6
vinhphuc

e còn một vấn đề nữa mong mọi người tư vấn.
công ty e làm về thương mại(bán sơn) nh e thấy chị kế toán trước làm chẳng thấy làm bảng kê bán lẻ hàng hóa vào cuối tháng hay cuối ngày gì hết
không biết mọi người có kinh nghiệm có cách gì giúp e làm hợp lý hóa để thuế bỏ qua k?

Q

quynhkity

Sơ cấp
21/3/12
44
0
0
tp.hcm

Nếu như sơn mà bán buôn thì đâu cần đến hóa đơn bán lẻ

H

hienvp2010

Trung cấp
19/1/11
55
0
6
vinhphuc

nếu lí giải vậy thì có hợp lý k? nếu bán buôn thì cũng phải có phiếu xuất kho chứ? ý e là có cách nào hợp lý hóa những thùng sơn bán lẻ mà có phiếu xuất kho nh k viết vào hóa đơn GTGT theo thuế quy định?
hiện tại e xem giấy tờ thì thấy chị ktoán trước có ghi phiếu xuất và có hóa đơn bán lẻ nhưng không tập hợp vào cuối ngày theo luật thuế(theo e đc biết) vậy khi thuế ktra sẽ phải giải trình ntn?

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

nếu lí giải vậy thì có hợp lý k? nếu bán buôn thì cũng phải có phiếu xuất kho chứ? ý e là có cách nào hợp lý hóa những thùng sơn bán lẻ mà có phiếu xuất kho nh k viết vào hóa đơn GTGT theo thuế quy định?
hiện tại e xem giấy tờ thì thấy chị ktoán trước có ghi phiếu xuất và có hóa đơn bán lẻ nhưng không tập hợp vào cuối ngày theo luật thuế(theo e đc biết) vậy khi thuế ktra sẽ phải giải trình ntn?

Vụ này nếu thuế kiểm tra phát hiện ra thì đâu có gì phải giải trình !
Họ sẽ phạt bán hàng không xuất hóa đơn hoặc cho qua luôn.

H

hienvp2010

Trung cấp
19/1/11
55
0
6
vinhphuc

vậy a có thể cho e cách giải quyết or cách khắc phục đc không?

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

vậy a có thể cho e cách giải quyết or cách khắc phục đc không?

Số hàng có phiếu XK và ghi hóa đơn lẻ đó nếu là của năm 2011 => cho mấy cái phiếu xuất kho và hóa đơn lẻ đó biến đi là xong, chấp nhận chênh lệch giữa thực tế hàng trong kho và trên SS năm 2011 (cái này chỉ DN biết), qua 2012 lập lại bảng kê bán lẻ viết hóa đơn GTGT cho số tồn ảo này (quyết toán thuế chỉ kiểm tra trên SS, hóa đơn chứng từ thôi) ... ẹc ẹc

Bây giờ tui biến đây, không thôi mấy sếp vô "bẻ cổ" ...:004:

H

hienvp2010

Trung cấp
19/1/11
55
0
6
vinhphuc

vân, e sẽ làm theo cách của bác, cho chúng biến mất luôn. :030:

Q

quynhkity

Sơ cấp
21/3/12
44
0
0
tp.hcm

bạn nói là không thấy có hóa đơn bán lẻ chứ đâu có nói là ko có phiếu xuất kho. mà bạn nói "thấy c ktoan truoc có ghi phiếu xuất và có hóa đơn bán lẻ nhưng không tập hợp vào cuối ngày theo luật thuế(theo e đc biết) vậy khi thuế ktra sẽ phải giải trình ntn?" là như thế nào

H

hienvp2010

Trung cấp
19/1/11
55
0
6
vinhphuc

thôi chết, e còn vấn đề nữa, trong bảng kê hàng hóa bán lẻ đó e phải kê ntn nhỉ? và khi viết hóa đơn GTGT hàng bán lẻ đó nữa, vẫn viết như bình thường uh(viết 3 liên) và cả thuế GTGT phải nộp vẫn là 10% ?

H

hienvp2010

Trung cấp
19/1/11
55
0
6
vinhphuc

ý e là chị ấy có viết phiếu xuất và hóa đơn bán lẻ cho khách hàng lẻ nhưng k thấy chị ấy tập hợp vào bảng kê và hóa đơn GTGT như bác "nong dan" nói? vậy giờ khi e làm kế toán thay chị ấy thì e sẽ phải làm gì để khắc phục lỗi này?

Q

quynhkity

Sơ cấp
21/3/12
44
0
0
tp.hcm

Bán lẻ nếu số tiền dưới 200 nghìn thì chỉ cần viết hóa hơn bán lẻ thôi mà, rồi bạn trừ kho cẩn thận, miễn sao báo cáo tổng hợp tồn kho khớp với số liệu nhập vào xuất ra

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
_ Mình thấy nhìu bạn thắc mắc về cách lập Bảng kê bàn lẻ hh, dv, và từ Bảng kê này viết lên hđ GTGT ntn ?
_ Nguyên tắc bên thuế theo mình hiểu là đã bán hàng thì phải xuất hđ, tuy nhiên nếu hđ có giá thanh toán < 200.000 đ và nếu k/h ko yêu cầu thì ko cần xuất hđ (nếu k/h yêu cầu thì vẫn phải xuất hđ bình thường), trường hợp này cuối ngày kế toán sẽ tập hợp lại lên Bảng kê bán lẻ hh. dv để xuất hđ 1 lượt.
Mình đưa lên Bảng kê mẫu để các bạn tham khảo nha

Đính kèm

• Mau bang ke ban le hh dv.rar
    2.8 KB · Lượt xem: 94

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA