File excel số sách kế toán theo QĐ 15 có tích hợp NXT và tính giá thành.

• Thread starter levanton
  • Ngày gửi
levanton

levanton

Cao cấp
File sử dụng cho các doanh nghiệp SX-XD-TMDV

Hướng dẫn sơ bộ cách sử dụng các file excel trên như sau :
I. Khai báo số dư:
1 Số dư TK : Vào sheet CDPS
2.Số dư công nợ : vào sheet THNo
3.Chi phí sxdd : vào sheet tonghopZ
II. Số phát sinh:
Nguyên tắc là sử dụng TK cấp nhỏ nhất trong bảng CDPS để định khoản, ví dụ : bạn chọn 5111, 5112,,, chứ không phải 511
TK 3331: chọn 33312, 33311 chứ không phải 3331

1. Cách đặt số chứng từ:
- Thu: nếu 1 Nợ / 2 Có: ghi thành 2 dòng, có số ctừ, PT ( hoặc T...), ngày giống nhau
- Chi : nếu 1 Có:/ 2 Nợ : ghi thành 2 dòng, có số ctừ, PC( hoặc C...), ngày giống nhau
- Hóa đơn đầu vào, đầu ra chưa thành toán: Ghi số hóa đơn
- Đối với phiếu xuất hàng bán, ghi hóa đơn, doanh thu, thuế GTGT 2 dòng, còn giá vốn xuất PX...

2.In phiếu thu, phiếu chi : vào sheet inthu, inchi để chọn in

3. Cách đặt mã công nợ
- muốn thêm khách hàng, nhà cung cấp, nviên tạm ứng vào sheet THno, đặt mã.
- Khi nhập ở sheet PHATSINH liên quan công nợ thì chọn cột MãCnơ để chọn mã KH, NCC liên quan
4. Mã chi phí : tương tư
5. Mã lưu chuyển tiền tệ:
Các mã LCTT theo PP trực tiếp có sẵng trong mẫu của BTC, trong file cũng đã có sẵn mã, khi nào có thu, chi liên quan vốn bằng tiền thì chọn mã phù hợp.
Mã LCTT tham thảo ở phần cuối của mã chi phí Z, hoặc phần hướng dẫn họcnhanh.
6. Xem công nợ
Tổng hợp:
Vào sheet TH nợ, chọn tài khoản
Chi tiết Nợ:
Vào sheet chi tiết Nợ, chọn mã KH, ở ô màu xanh

7 Kiềm tra công việc:
- Số phát sinh TH : Thỉnh thoàng các bạn xem CDPS xem có sai lệch số phát sinh không. Nếu Có, bạn xem lại phần Phát sinh định khoản sai tài khoản.
- Chi tiết Nợ : nếu có sai lệch là do định khoản mà không chọn mã công nợ

8. Mã chi phí bị loại : khi nào có định khoản liên quan đến khoản chi phí bị loại : không có hóa đơn chứng từ, chi nộp phạt vi phạm hành chính, truy thu,....kế toán chọn mã.

9. Mã chi phí sản xuất theo yếu tố:
Chi phí sản xuất kinh doanh nằm rải rác ở nhiều TK : 142, 242, 621,622,623x,627x, 641x, 642x,... trong khi trong Bảng Thuyết minh BCTC lại yêu cầu cộng, vì vậy khi có hạch toán chi phí liên quan yếu tố nào thì chọn mã yếu tố để chương trình cộng số liệu vào Bảng TM BCTC

File sổ sách theo quyết định 15 không tích hợp NXT, các bạn tải ở link sau:
http://www.webketoan.vn/forum/threads/92547-Cac-file-Excel-so-sach-ke-toan/page28

File sổ sách theo quyết định 48 tích hợp NXT, các bạn tải ở link sau:
http://www.webketoan.vn/forum/threa...theo-QD-48-co-tich-hop-NXT-va-tinh-gia-thanh-

Đính kèm

• QD15_NXT.rar
    781 KB · Lượt xem: 2,712
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

suu tam

Guest
21/8/10
1
0
0
linh xuân-thủ đức
Ðề: File excel số sách kế toán theo QĐ 15 có tích hợp NXT và tính giá thành.

Thầy Tồn cho e hỏi, trong file QĐ 15_NXT, file này dùng cho tm hay sản xuất ạ. Nếu là cty sx thì ngay phần nhập TP là N155/C154, và phần bán ra N632/C155, phải không ạ.Lương của bộ phận sx ko phải vào 627 sau mà lại vào 154.

Thầy Tồn cho e hỏi, trong file QĐ 15_NXT, file này dùng cho tm hay sản xuất ạ. Nếu là cty sx thì ngay phần nhập TP là N155/C154, và phần bán ra N632/C155, phải không ạ.Lương của bộ phận sx ko phải vào 627 sau mà lại vào 154. Thầy hướng dẫn thêm cho e nếu mình xuất kho nguyên liệu để sản xuất và xuất kho thành phẩm để bán thì khi hạch toán có cần phân biệt là PX của NVL hoặc PXK của thành phẩm không ạ.

levanton

levanton

Cao cấp

Thầy Tồn cho e hỏi, trong file QĐ 15_NXT, file này dùng cho tm hay sản xuất ạ. Nếu là cty sx thì ngay phần nhập TP là N155/C154, và phần bán ra N632/C155, phải không ạ.Lương của bộ phận sx ko phải vào 627 sau mà lại vào 154.

Thầy Tồn cho e hỏi, trong file QĐ 15_NXT, file này dùng cho tm hay sản xuất ạ. Nếu là cty sx thì ngay phần nhập TP là N155/C154, và phần bán ra N632/C155, phải không ạ.Lương của bộ phận sx ko phải vào 627 sau mà lại vào 154. Thầy hướng dẫn thêm cho e nếu mình xuất kho nguyên liệu để sản xuất và xuất kho thành phẩm để bán thì khi hạch toán có cần phân biệt là PX của NVL hoặc PXK của thành phẩm không ạ.

File dùng cho TM, sản xuất , xây dựng đều được. Trong file có sheet hocnhanh chỉ là gợi ý cách sử dụng một số nghiệp vụ thường có chứ không phải tất cả các nghiệp vụ.

Số thứ tự phiếu nhập, phiếu xuất sẽ tự có theo số tăng dần, không phân biệt là xuất nvl, xuất thành phẩm hay hàng hóa.

L

letrangducminh

Sơ cấp
15/5/13
25
0
6
40
dong tho - TP Thanh Hoa

Anh ơi em muốn nhờ ah chút xíu ạ> công ty em chuyên về vận tải, em đang theo dõi và quản lý lốp xe: nhưng khi tìm dò thì rất lâu.anh có cách nào theo dõi một cách nhanh nhất giúp em với ạ>
Em vẫn ghi số lốp, ngày nhập và ngày quả lốp đó hỏng. Nhưng khi quả lốp đó hỏng để tìm ra một cách nhanh nhất ngày nhập về quả lốp đó ( theo số lốp). Vì lốp bên em là rất nhiều. Và khi quả lốp đó hỏng thì em sẽ thay bằng số lốp mới và số lốp cũ khi trên phai excel em xóa đi thì nó ảnh hưởng đến nhật ký chung. anh có cách nào giúp em với nhé

M

Minh Hue Pham

Guest
25/11/14
2
0
1
42
Anh Tồn cho em hỏi 2 vấn đề:
1. Thay đổi thuế suất thuế TNDN thì phải chỉnh sửa trong file thế nào?
2. Khử trùng nghiệp vụ xuất hàng giao đại lý như thế nào với file này? Em đang hạch toán Nợ TK 157/Có TK 156, khi xem thẻ kho không đúng?

levanton

levanton

Cao cấp
Anh Tồn cho em hỏi 2 vấn đề:
1. Thay đổi thuế suất thuế TNDN thì phải chỉnh sửa trong file thế nào?
2. Khử trùng nghiệp vụ xuất hàng giao đại lý như thế nào với file này? Em đang hạch toán Nợ TK 157/Có TK 156, khi xem thẻ kho không đúng?

Thay đồi thuế suất bạn xem công thức ơ dòng gần cuối cùng của sheet PHATSINH. Đồng thời ơ sheet 03.TNDN cũng sửa thuế suất ơ ô phù hợp,
Việc hạch toán giao hàng đại lý sao phải khử trùng? đó là hoạt động nhập xuất bình thường.

M

Minh Hue Pham

Guest
25/11/14
2
0
1
42
Đúng
Thay đồi thuế suất bạn xem công thức ơ dòng gần cuối cùng của sheet PHATSINH. Đồng thời ơ sheet 03.TNDN cũng sửa thuế suất ơ ô phù hợp,
Việc hạch toán giao hàng đại lý sao phải khử trùng? đó là hoạt động nhập xuất bình thường.
Anh ơi, cái sheet thẻ kho bị trùng. Nó lấy toàn bộ phát sinh nhập xuất liên quan đến loại hàng mà em xuất cho đại lý. Nó có ở cả bên nhập và xuất.
Anh cho em hỏi thêm: em có khoản chi phí loại trừ thuế TNDN. Khi em chọn mã CP B7 thì lên Cân đối kế toán bị sai đúng bằng số tiền của nghiệp vụ loại trừ này. Đặt lại công thức thế nào cho đúng anh ơi?

levanton

levanton

Cao cấp
Có thề do bạn đặt mã hàng hóa chưa như ý của chương trình, ví dụ: đó là hàng hóa bạn đạt Mã 156_HH1, 156_HH@, thì khi chọn thẻ kho 156_HH1 chỉ có HH1 trên thẻ.còn hàng hóa gửi bán bạn đạt 157_HH1, 157_HH2 sẽ không có trong thẻ. Lúc đó trên thẻ kho chỉ dò tìm theo 2 ký tự đầu của Phiếu PN, PX ơ cột D đề vào thẻ kho.
Phần chi phí bị trừ ( không được trừ) khi tính thuế TNDN khi nào bạn gửi file mình sửa.có thề lúc up file chưa thêm phần này.

H

hiepdvh

Sơ cấp
26/10/08
2
0
1
39
Tp. HCM
Anh ơi, cho em hỏi, làm sao để trong bảng chi tiết công nợ nó tự nhảy khi mình nhập trong phần phát sinh được ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA