Điều chỉnh làm tăng số thuế GTGT phải nộp

• Thread starter bichhongpro
  • Ngày gửi
B

bichhongpro

Sơ cấp
7/5/09
37
0
0
vinh phuc
Anh chị cho em hỏi: Trong tháng 04,06 bên em không kê khai 2 tờ hoá đơn bán ra, đến tháng 10 mới phát hiện và làm tờ khai bổ sung, điều chỉnh của tháng 04,06 thì số tiền thuế tăng lên là 7 triệu, và bên em đông thời làm điều chỉnh tăng chỉ tiêu [35] vào tờ khai của tháng 10 cùng với kê khai tháng của tháng 10. như vậy em lam thế đã đúng chưa ah? xin hỏi nếu sai thì có quy định điều chỉnh theo văn bản nào ko ah? Em cảm ơn anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Điều chỉnh làm tăng số thuế GTGT phải nộp

Anh chị cho em hỏi: Trong tháng 04,06 bên em không kê khai 2 tờ hoá đơn bán ra, đến tháng 10 mới phát hiện và làm tờ khai bổ sung, điều chỉnh của tháng 04,06 thì số tiền thuế tăng lên là 7 triệu, và bên em đông thời làm điều chỉnh tăng chỉ tiêu [35] vào tờ khai của tháng 10 cùng với kê khai tháng của tháng 10. như vậy em lam thế đã đúng chưa ah? xin hỏi nếu sai thì có quy định điều chỉnh theo văn bản nào ko ah? Em cảm ơn anh chị nhiều

Nếu điều chỉnh tăng thuế phải nộp thì không gõ gì vào tờ khai tháng hiện tại cả mà chỉ làm tờ khai điều chỉnh bổ sung tháng sai mang đi nộp thôi bạn.

Trích TT28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011

c) Trường hợp người nộp thuế khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm tăng số tiền thuế phải nộp hoặc giảm số tiền thuế đã được hoàn, căn cứ vào hồ sơ khai bổ sung, điều chỉnh người nộp thuế nộp số tiền thuế tăng thêm hoặc nộp lại số tiền thuế đã được hoàn, đồng thời tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp hoặc số tiền thuế đã được hoàn, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định tại Điều 106 Luật Quản lý thuế, Điều 12 Nghị định số 98/2007/NĐ-CP.
Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc xác định không đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết để thực hiện.

Ví dụ 1:
Công ty A vào tháng 8/2011 lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh của hồ sơ khai thuế GTGT tháng 1/2011 làm tăng số thuế GTGT phải nộp 100 triệu đồng, thì Công ty A nộp số tiền thuế tăng thêm 100 triệu đồng, đồng thời tự xác định số tiền phạt chậm nộp theo quy định để nộp vào ngân sách nhà nước.

Hồ sơ Công ty A nộp cho cơ quan thuế:
- Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu 01/KHBS làm tăng số thuế GTGT phải nộp 100 triệu đồng của kỳ kê khai thuế GTGT tháng 1/2011;
- Tờ khai thuế GTGT tháng 1/2011 đã điều chỉnh làm tăng thuế GTGT phải nộp 100 triệu đồng;
- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong tờ khai bổ sung, điều chỉnh (nếu có).

C

Co112

Guest
25/10/07
42
0
6
BiênHoà

Hi Anh Thuc,
Em muốn hỏi Anh Thuc là quy trình "Điều chỉnh làm tăng số thuế GTGT được khấu trừ" như thế nào? Cụ thể như sau:
- số thuế GTGT được khấu trừ của báo cáo quyết toán cuối năm 2011: 1,896,237 nhưng kế toán thuế bên cty đã kê khai thêm vào báo cáo thuế GTGT tháng 12/2011 trong HTKK một hoá đơn bán ra của tháng 01/2012 thay vì phải kê khai nó báo cáo thuế GTGT tháng 01/2012 dẫn đến số thuế GTGT đc khấu trừ đầu kỳ năm 2012 (1,759,873) ko đúng báo cáo quyết toán cuối năm 2011.
Mọi người hướng dẫn mình phải điều chỉnh giảm(tăng) nó ở chổ nào ? và như thế nào ? trong HTKK 3.1.2 khi mình làm báo cáo thuế GTGT tháng 03/2012
Thanks,

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hi Anh Thuc,
Em muốn hỏi Anh Thuc là quy trình "Điều chỉnh làm tăng số thuế GTGT được khấu trừ" như thế nào? Cụ thể như sau:
- số thuế GTGT được khấu trừ của báo cáo quyết toán cuối năm 2011: 1,896,237 nhưng kế toán thuế bên cty đã kê khai thêm vào báo cáo thuế GTGT tháng 12/2011 trong HTKK một hoá đơn bán ra của tháng 01/2012 thay vì phải kê khai nó báo cáo thuế GTGT tháng 01/2012 dẫn đến số thuế GTGT đc khấu trừ đầu kỳ năm 2012 (1,759,873) ko đúng báo cáo quyết toán cuối năm 2011.
Mọi người hướng dẫn mình phải điều chỉnh giảm(tăng) nó ở chổ nào ? và như thế nào ? trong HTKK 3.1.2 khi mình làm báo cáo thuế GTGT tháng 03/2012
Thanks,

Bạn chỉ việc vào HTKK chọn khai thuế GTGT lick khai điều chỉnh tháng 12/2011 ghi lại số liệu đúng ( loại hóa đơn tháng 01/2012 ra) sau đó qua KHBS ghi nội dung điều chỉnh vào.

Tại tờ khai tháng 03/2012 điền vào chỉ tiêu số 38 số tiền thuế đã điều chỉnh trên.

In tờ khai điều chỉnh tháng 12/2011 đính kèm với tờ khai Tháng 03/2012 đi nộp là xong.

Thân!

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Cho em hỏi là T3 em có hóa đơn đầu vào viết sai địa chỉ. Mà đã kê khai rồi, họ đã thu hồi và xuất lại T4. Bây giờ em làm KHBS T3 ah? là bỏ hóa đơn viết sai đó ra? em sửa tờ khai T3 và kèm theo tờ khai cũ rồi đi nộp ah? còn hóa đơn xuất trong T4 vẫn kê khai bình thường trong tháng 4 ah? Có cần văn bản giải trình gì ko ah?
Em cám ơn!

Sửa lần cuối:
H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Cho em hỏi là T3 em có hóa đơn đầu vào viết sai địa chỉ. Mà đã kê khai rồi, họ đã thu hồi và xuất lại T4. Bây giờ em làm KHBS T3 ah? là bỏ hóa đơn viết sai đó ra? em sửa tờ khai T3 và kèm theo tờ khai cũ rồi đi nộp ah? còn hóa đơn xuất trong T4 vẫn kê khai bình thường trong tháng 4 ah? Có cần văn bản giải trình gì ko ah?
Em cám ơn!
Mọi người trả lời giúp ah.

U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh

Em cám ơn!

Bạn làm tờ khai bổ sung của T3, kê khai điều chỉnh giảm hóa đơn sai đó và nộp cùng với tờ khai của T4 này. Tháng 4 bạn kê khai báo cáo bình thường thôi.

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Có cần sửa lại bảng kê mua vào là bỏ hóa đơn sai địa chỉ đó ra ở HTKK của T3 ra ko ? Chỉ điều chỉnh tờ khai T3 thôi ah? ko cần điều chỉnh bảng kê bên trong ah?
Thanks

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Re: Điều chỉnh làm tăng số thuế GTGT phải nộp

Có cần sửa lại bảng kê mua vào là bỏ hóa đơn sai địa chỉ đó ra ở HTKK của T3 ra ko ? Chỉ điều chỉnh tờ khai T3 thôi ah? ko cần điều chỉnh bảng kê bên trong ah?
Thanks
Khi thực hiện khai bổ sung (KHBS) trong trường hợp này thì bạn không cần phải điều chỉnh bảng kê cũng như loại bỏ hóa đơn sai này ra khỏi HTKK của T3.
Tự tờ khai bổ sung đã phản ánh lên hết (nhớ ghi vào giải trình khai bổ sung lý do điều chỉnh ....).

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Khi điều chỉnh tờ khai mà vẫn còn được khấu trừ, thì sẽ đem số khấu trừ đó qua tháng 4 ah? Tại khi qua T4 HTKK ko tự nhảy số đã điều chỉnh mà vẫn cứ để số cũ. Vậy mình phải nhập số điều chỉnh ah?
Thanks!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Re: Điều chỉnh làm tăng số thuế GTGT phải nộp

Khi điều chỉnh tờ khai mà vẫn còn được khấu trừ, thì sẽ đem số khấu trừ đó qua tháng 4 ah? Tại khi qua T4 HTKK ko tự nhảy số đã điều chỉnh mà vẫn cứ để số cũ. Vậy mình phải nhập số điều chỉnh ah?
Thanks!
Nhập số thuế điều chỉnh (tăng, giảm) vào chỉ tiêu [37] hoặc [38] của tờ khai tháng 4 là xong (không phải sửa lại số còn được khấu trừ từ tháng 3 mang sang chỉ tiêu [22] của tờ khai tháng 4)

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Em cám ơn Bác VTM nhiều ah, Bác đã thật thiệt tình giúp đỡ.

C

camrom

Sơ cấp
19/11/10
17
0
1
Tp.HCM

Khi lập tờ khai điều chỉnh xong, tổng hợp KHBS được số thuế được khấu trừ bị giảm xuống là A chẳng hạn, bạn đem số A này ghi vào mục [37] của tờ khai T4, và làm báo cáo thuế T4 bình thường thì ok

T

thiem kim

Sơ cấp
28/6/12
8
0
0
35
can tho

Bạn chỉ việc vào HTKK chọn khai thuế GTGT lick khai điều chỉnh tháng 12/2011 ghi lại số liệu đúng ( loại hóa đơn tháng 01/2012 ra) sau đó qua KHBS ghi nội dung điều chỉnh vào.

Tại tờ khai tháng 03/2012 điền vào chỉ tiêu số 38 số tiền thuế đã điều chỉnh trên.

In tờ khai điều chỉnh tháng 12/2011 đính kèm với tờ khai Tháng 03/2012 đi nộp là xong.

Thân!

cho mình hỏi như vậy mình có phải lam lại báo cáo tài chính năm 2011 không vì sau khi điều chỉnh thì số liệu không khớp với quyết toán năm

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

cho mình hỏi như vậy mình có phải lam lại báo cáo tài chính năm 2011 không vì sau khi điều chỉnh thì số liệu không khớp với quyết toán năm
Nếu hoá đơn đó bạn vừa hạch toán kế toán vừa khai thuế thì quyết toán 2011 cũng phải điều chỉnh. Còn chỉ khai thuế nhầm, không hạch toán thì không điều chỉnh gì cả.

V

vniendha

Sơ cấp

Chào bạn.
Trường hợp của bạn thì mình trả bạn như sau:
Bạn vào tháng 4 chọn mục Tờ khai thuế GTGT khấu trừ (01/GTGT) sau đó chọn mục khai bổ sung, tiếp theo bạn nhập vào mục 32 và 33 phần doanh thu và thuế phần hóa đơn kê khai thiếu.
Ví dụ: Trong tháng 4 bạn khai doạnh thu là 1.000 đ thuế là 100 đồng, hóa đơn bạn chưa khai có DT là 100 đ, thuế 10 đ, thì bạn nhập vào cột 32 ở tờ khai bổ sung là: 1.100 đ, ở cột 33 là 110 đ, bạn nhập như vậy thì ở mục KHBS nó sẽ tự nhảy, và bạn nhập nội dung giải trình ở phía dưới.
Bạn cũng khai bổ sung như vậy đối với tờ hóa đơn còn sót chưa khai tháng 06.
Trong tờ khai tháng 10 thì bạn vẫn kê khai đầu ra và đầu vào bình thường, nhưng ở cột [37] điều chỉnh tăng thuế GTGT của các kỳ trước bạn nhập vào số tiền là 7 triệu như vậy là ok.
Bạn kèm theo tờ khai bổ sung tháng 4, tháng 6 và tờ khai thuế GTGT tháng 10 để nộp.
Chúc bạn thành công!

Em cám ơn!

Chào bạn!
Thế là được rồi bạn, không cần văn bản giải trình gì cả, mình đã khai bổ sung và điều chỉnh rồi!

T

thiem kim

Sơ cấp
28/6/12
8
0
0
35
can tho

Cho mình hỏi mình có 3 hoá đơn mua vào của 10/ 2011 không đủ điều kiện khấu trừ thuế do không thanh toán qua ngân hàng hoá đơn trên 20tr . tờ khai của 10/2011 số thuế gtgt của HHDV mua vào là 9.579.142 , số thuế GTGT của HHDV bán ra là 2.300726 và số thuế được khấu trừ chuyển sang kỳ sau là 7.278.416 .giờ là tháng 8/2012 mình làm lại tờ khai bổ sung cho 10/2011 và số thuế GTGT mua vào giảm còn 668.140 và số thuế phải nộp là 1.632.586.vậy mình chỉ cần đi nộp tờ khai bổ sung ,nộp số thuế phải nộp , nộp phạt thui hay còn phải đem phần chênh lệch thuế mua vào 8.911.002 vào chỉ tiêu 37 của tháng 8/2012 nữa vậy .và mình có phải làm lại BCTC 2011 không.mong bạn mrvanthuc và các bạn chỉ giúp mình ,mình đang lo lắm!vì không biết làm sao nữa.

Sửa lần cuối:
C

coxuoc

Trung cấp
10/4/12
84
1
0
Từ Liêm, Hà Nội

Bạn thử xem lại tiết e,khoản 5 điều 9 chương II trong TT 28/2011 có trích dẫn như sau:
Trường hợp 3: Người nộp thuế lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh làm giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ, đồng thời làm tăng số thuế GTGT phải nộp thì đối với số thuế điều chỉnh tăng, người nộp thuế nộp số tiền thuế tăng thêm đồng thời tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định; đối với số thuế GTGT được khấu trừ bị điều chỉnh giảm người nộp thuế không phải nộp bổ sung số thuế sau khi kê khai bổ sung, điều chỉnh, không tính phạt nộp chậm tiền thuế GTGT. Số thuế GTGT không được khấu trừ, người nộp thuế điều chỉnh vào chỉ tiêu – Điều chỉnh tăng thuế GTGT của các kỳ trước trên tờ khai thuế GTGT của kỳ lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh.
Ví dụ 3:
Công ty G vào tháng 8/2011 lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh của hồ sơ khai thuế GTGT tháng 1/2011 làm giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ 200 triệu đồng chuyển kỳ sau, đồng thời làm phát sinh số thuế GTGT phải nộp tăng 100 triệu đồng (tờ khai thuế GTGT tháng 1/2011 có số thuế GTGT chưa được khấu trừ chuyển sang kỳ sau 200 triệu, nay điều chỉnh giảm số thuế GTGT không được khấu trừ là 300 triệu, dẫn tới tờ khai thuế GTGT tháng 1/2011 phát sinh số thuế GTGT phải nộp là 100 triệu) thì đối với số thuế GTGT phải nộp tăng thêm 100 triệu, người nộp thuế phải nộp thuế, tính phạt nộp chậm; đối với số thuế GTGT 200 triệu đồng không được khấu trừ được điều chỉnh vào tờ khai thuế GTGT của tháng 8/2011 - tháng lập hồ sơ kê khai bổ sung điều chỉnh (kê khai điều chỉnh vào chỉ tiêu - Điều chỉnh tăng thuế GTGT của các kỳ trước).
Hồ sơ Công ty G nộp cho cơ quan thuế:
- Đối với việc điều chỉnh làm tăng số thuế GTGT phải nộp của tháng 1/2011 là 100 triệu đồng: Tại thời điểm phát hiện ra sai lệch, Công ty G thực hiện kê khai bổ sung, điều chỉnh để nộp thuế 100 triệu đồng và tính phạt nộp chậm. Hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh nộp cho cơ quan thuế gồm:
+ Bản giải trình bổ sung, điều chỉnh mẫu 01/KHBS của kỳ kê khai thuế GTGT điều chỉnh tháng 1/2011;
+ Tờ khai thuế GTGT tháng 1/2011 đã điều chỉnh tăng số thuế GTGT phải nộp 100 triệu đồng;
+ Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh (nếu có).
- Đối với việc điều chỉnh làm giảm số thuế GTGT khấu trừ của tháng 1/2011 là 200 triệu đồng: Công ty G thực hiện điều chỉnh vào tờ khai thuế GTGT của tháng 8/2011. Hồ sơ kê khai thuế GTGT tháng 8/2011, Công ty G nộp cho cơ quan thuế có kèm theo bản sao: Bản giải trình bổ sung, điều chỉnh mẫu 01/KHBS của kỳ kê khai thuế GTGT điều chỉnh tháng 1/2011 và Tờ khai thuế GTGT tháng 1/2011 đã điều chỉnh đã nộp trước đây.

C

coxuoc

Trung cấp
10/4/12
84
1
0
Từ Liêm, Hà Nội

Theo khoản 8, điều 14, mục 1, chương III trong TT 06/2012 thì Số thuế không được khấu trừ đó được tính vào chi phí để tính thuế TNDN hoặc tính vào nguyên giá TSCD theo quy định của pháp luật. Mình ko biết các hóa đơn đầu vào đó là hàng hóa, TSCD, ...? Theo mình thì không phải làm lại BCTC năm 2011, số thuế GTGT ko được khấu trừ đó có thể cho vào chi phí để tính thuế TNDN năm 2012.

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên

:007:Chao cac bạn cho to hoi chut ai co mẫu công văn giải trình thuế không cho tơ xin mẫu với tháng 7 tớ làm tờ khai thuế bị sai tớ kê khai mấy hoá đơn đầu vào sai nên làm cho số thuế phải nộp giảm giờ tớ làm tờ khai bổ xung rồi nhưng đi nộp thuế chị ơ bộ phận một cửa yêu cầu tớ làm công văn giải trình và phô tô mấy hoá đơn đầu vào đó
ma thực ra mấy hoá đơn đv đó không có mã số thuế của đơn vị tơ tớ đã loại ra từ tháng 5 năm 2011 và tớ đã loại ra nhưng do sơ suất tớ lại kê vao tháng 7 năm 2012 vậy ai co mâu công văn giải trình thi cho tớ xin vơi chiều nay tơ phải đi nộp rồi mong moi người giúp tớ với huhuhu....