Kê khai thuế đúng nhưng hạch toán nhầm mà lên BCTC rồi phải làm sao ạ

• Thread starter bichthuy296
  • Ngày gửi
bichthuy296

bichthuy296

Sơ cấp
11/10/10
30
5
8
33
Hà Nội
Cho e hỏi với ạ. Công ty e có 1 HĐ đầu vào của tháng 12 khi kê khai thuế thì kê khai đúng của th12/2011 nhưng khi hạch toán thì lại hạch toán nhầm th 12/2012
Bây giờ mới phát hiện ra mà BCTC đã nộp mất rùi, Bây giờ TK 133 trong tờ khai thuế và 133 trong BCTC là không cân nhau. Vậy bây giờ có cách nào khắc phục không ạ, hay phải sửa BCTC ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Ðề: Kê khai thuế đúng nhưng hạch toán nhầm mà lên BCTC rồi phải làm sao ạ

Cho e hỏi với ạ. Công ty e có 1 HĐ đầu vào của tháng 12 khi kê khai thuế thì kê khai đúng của th12/2011 nhưng khi hạch toán thì lại hạch toán nhầm th 12/2012
Bây giờ mới phát hiện ra mà BCTC đã nộp mất rùi, Bây giờ TK 133 trong tờ khai thuế và 133 trong BCTC là không cân nhau. Vậy bây giờ có cách nào khắc phục không ạ, hay phải sửa BCTC ạ

Chu choa, mèn đéch ơi con gái cưng của tôi có võ vào làm kế toán nên con gái tui múa vài chiêu từ T12/2011 trở thành T12/2012, ẹc ẹc ẹc
Con nghỉ lễ 30/4, 1/5, 2/9 và ăn giáng sinh năm 2012 sớm quá vậy ta.

vangtrangto

vangtrangto

Trung cấp
17/6/10
54
0
0
34
New City

Từ ngày mẹ chị Thủy bịnh đến giờ, em thấy tâm trạng chị Bích Thủy sao rồi đấy. Chị xem lại việc chị trao đổi cần trợ giúp sao nhe.
Em vừa bị mắng cho 1 chập: Tụi bây làm ăn vô trách nhiệm thế ư, nào là khi nhận hóa đơn không kiểm tra thông tin (tên đơn vị, địa chỉ, MST,... đơn giá, số lượng, thành tiền, thuế ghi sai bét,...) mà tụi bây nhận giờ tụi bây bỏ tiền ra đền đi. Em nghe tủi thân quá chị Thủy ơi, hỏng lẻ em lại khóc hụ hụ hụ. Trừ lương cả đời em cũng không trừ hết được vì giá trị ấy lên cả tỉ. Giờ em làm lụi (kê hoàn thuế) thì sao đây chời? Kiếp này lỡ theo nghề Kế toán chắc phải bỏ nghề để em chuyển qua làm tiếp tân được ăn mặc đẹp và luôn có người khen, còn làm kế toán sai hoài phải đền tiền,....

I

I am no pro

Trung cấp
2/11/09
63
0
0
38
Sông Bé

Bạn xem câu trả lời của Bộ Tài Chính tại bài này có ứng dụng cho trường hợp của bạn được hông?

Theo tôi, bạn nên lập bổ sung lại báo cáo tài chính của năm 2011 (cũng mới đây mà, dễ nuốt hơn là để lâu) vì số liệu ấy có ảnh hưởng đến tiền, công nợ (nếu có), hàng hóa, tài sản, hoặc chi phí,....

Hình như mình đã trao đổi với bạn qua điện thoại theo bài viết này.

Good luck.

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi

Mình thì nghĩ, nếu hóa đơn đầu vào đó thể hiện đầu vào vẫn năm trên hàng tồn kho,chi phí dở dang thì không ảnh hưởng lợi nhuận, thuế TNDN. mà cũng đã kê khai thuế GTGT rồi.Và yếu tố quan trọng là giá trị của đầu vào nữa. Nếu như giá trị nhỏ và thỏa mãn các điều kiện trên thì bạn cứ để nguyên và cho vào tháng 1/2012.
Giả sử ngoài sai sót ấy bạn thấy thêm 1 vài sai sót khác :)) thì tiện thể alehap đổi BCTC

bichthuy296

bichthuy296

Sơ cấp
11/10/10
30
5
8
33
Hà Nội

Chu choa, mèn đéch ơi con gái cưng của tôi có võ vào làm kế toán nên con gái tui múa vài chiêu từ T12/2011 trở thành T12/2012, ẹc ẹc ẹc

Sao bố cứ trọc con vậy, con có muốn vậy đâu :wall:

Từ ngày mẹ chị Thủy bịnh đến giờ, em thấy tâm trạng chị Bích Thủy sao rồi đấy. Chị xem lại việc chị trao đổi cần trợ giúp sao nhe.
Em vừa bị mắng cho 1 chập: Tụi bây làm ăn vô trách nhiệm thế ư, nào là khi nhận hóa đơn không kiểm tra thông tin (tên đơn vị, địa chỉ, MST,... đơn giá, số lượng, thành tiền, thuế ghi sai bét,...) mà tụi bây nhận giờ tụi bây bỏ tiền ra đền đi. Em nghe tủi thân quá chị Thủy ơi, hỏng lẻ em lại khóc hụ hụ hụ. Trừ lương cả đời em cũng không trừ hết được vì giá trị ấy lên cả tỉ. Giờ em làm lụi (kê hoàn thuế) thì sao đây chời? Kiếp này lỡ theo nghề Kế toán chắc phải bỏ nghề để em chuyển qua làm tiếp tân được ăn mặc đẹp và luôn có người khen, còn làm kế toán sai hoài phải đền tiền,....

Ai vậy ạ sao mà cứ trọc em vậy.Sao biết mẹ e bệnh nè

Bạn xem câu trả lời của Bộ Tài Chính tại bài này có ứng dụng cho trường hợp của bạn được hông?

Theo tôi, bạn nên lập bổ sung lại báo cáo tài chính của năm 2011 (cũng mới đây mà, dễ nuốt hơn là để lâu) vì số liệu ấy có ảnh hưởng đến tiền, công nợ (nếu có), hàng hóa, tài sản, hoặc chi phí,....

Hình như mình đã trao đổi với bạn qua điện thoại theo bài viết này.

Good luck.
Dạ không phải trao đổi với e đâu ạ.Cái HĐ đấy chỉ là HĐ mua vé máy bay xếp đi công tác thôi ạ không phải HĐ vật tư.Thì e cũng nghĩ chỉ còn cách điều chỉnh BCTC vì may là thuế kê khai đúng rồi.

Mình thì nghĩ, nếu hóa đơn đầu vào đó thể hiện đầu vào vẫn năm trên hàng tồn kho,chi phí dở dang thì không ảnh hưởng lợi nhuận, thuế TNDN. mà cũng đã kê khai thuế GTGT rồi.Và yếu tố quan trọng là giá trị của đầu vào nữa. Nếu như giá trị nhỏ và thỏa mãn các điều kiện trên thì bạn cứ để nguyên và cho vào tháng 1/2012.
Giả sử ngoài sai sót ấy bạn thấy thêm 1 vài sai sót khác :)) thì tiện thể alehap đổi BCTC

Cho e hỏi là làm thế có được không ạ, vì HĐ đấy là HĐ mua vé máy bay để xếp đi công tác trị giá 16tr và tiền thuế là 1tr4.Chứ không phải HĐ vật tư ạ :(

Sửa lần cuối:
I

I am no pro

Trung cấp
2/11/09
63
0
0
38
Sông Bé

Sao bố cứ trọc con vậy, con có muốn vậy đâu :wall:
....

Giờ bố em không chọc em mà tự em trọc nhe, ẹc ẹc ẹc. À xin lỗi, tí xíu nữa quên roài, con người ta có võ đấy, không khéo thì bị out lúc nào không hay với cô bé Việt Trì - Phú Thọ có cái cằm chẽ xinh xắn duyên dáng này đây.

bichthuy296

bichthuy296

Sơ cấp
11/10/10
30
5
8
33
Hà Nội

Giờ bố em không chọc em mà tự em trọc nhe, ẹc ẹc ẹc. À xin lỗi, tí xíu nữa quên roài, con người ta có võ đấy, không khéo thì bị out lúc nào không hay với cô bé Việt Trì - Phú Thọ có cái cằm chẽ xinh xắn duyên dáng này đây.
huhu ai vậy ạ sao lại biết e ở VT-PT lại có cằm chẻ. Trùi ui sao mà toàn người biết mình mà mình không biết ai nèm toàn họp lại với bố trọc em huhu.

bichthuy296

bichthuy296

Sơ cấp
11/10/10
30
5
8
33
Hà Nội

Bố con chỉ nói là con đi học võ chứ đâu nói con biết võ mà bố lại nói thế huhuhuhu

Q

quynhkity

Sơ cấp
21/3/12
44
0
0
tp.hcm

Bạn làm lại BC, giải trình sự sai sót đó rồi nộp lại vẫn được.Mình phát hiện sửa sai sớm còn hơn là để thuế tìm ra thì khổ mình thôi bạn ah

R

rosekt

Sơ cấp
22/11/10
4
0
0
HCM

Giờ chỉ còn cách làm lại BCTC thôi, kèm theo công văn giải trình rõ lí do vì sao điều chỉnh, nếu không ảnh hưởng tới số thuế phải nộp thì chắc không sao đâu bạn. Chúc bạn may mắn.

bichthuy296

bichthuy296

Sơ cấp
11/10/10
30
5
8
33
Hà Nội

Giờ chỉ còn cách làm lại BCTC thôi, kèm theo công văn giải trình rõ lí do vì sao điều chỉnh, nếu không ảnh hưởng tới số thuế phải nộp thì chắc không sao đâu bạn. Chúc bạn may mắn.

K ảnh hưởng gì đến số thuế phải nộp cả haz, giờ còn k có chữ ký của KTT nữa chứ, xếp đi vắng nữa huhuhu

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

K ảnh hưởng gì đến số thuế phải nộp cả haz, giờ còn k có chữ ký của KTT nữa chứ, xếp đi vắng nữa huhuhu

Ngoài cách làm và nộp lại BCTC, bạn tham khảo cái này xem (nếu như sai sót không lớn).

Điều 28_Luật kế toán

2. Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót trước khi báo cáo tài chính năm được nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đó.

3. Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót và ghi chú vào dòng cuối của sổ kế toán năm có sai sót.

bichthuy296

bichthuy296

Sơ cấp
11/10/10
30
5
8
33
Hà Nội

Ngoài cách làm và nộp lại BCTC, bạn tham khảo cái này xem (nếu như sai sót không lớn).

Thank VTM e sẽ thử liều hỏi cô KTT xem làm được không,cô KTT biết xếp cũng biết :(. e ngại sửa BCTC lắm ạ, xếp lại la làng lên hjx

T

thuytmqt

Guest
18/4/11
47
0
6
hà nam

Nhân tiện đây cho mình hỏi luôn mình cũng đang gặp phải trường hợp như bạn bichthuy269, m cũng kê khai thuế đúng nhưng khi làm BCTC thì m quên ko hạch toán vào 642 phần thuế của cái hóa đơn VAT mà chị kế toán quên ko kê khai đã hết hạn bổ sung và thiếu mất số dư đầu kì của tk 133 nữa nên bị chênh giữa BCTC và tờ khai, h m cũng muốn làm lại BCTC nhưng mình đang lăn tăn ko biết chữa sổ kiểu gì vì m làm trên phần mềm khi in ra thì giờ ko biết sửa thế nào, m chưa hình dung ra được việc chữa sổ này. Cả nhà giúp mình với ( vì như cô giáo dạy thì sai bút toán nào thì lấy mực đỏ gạch 1 dòng rồi ghi bổ sung bút toán đúng vào bên cạnh nhưng chẳng có chỗ mà ghi vì các dòng in ra sát nhau huuuuu:wall:, mình mới ra trường, kinh nghiệm còn non cả nhà thông cảm