Chưa nghiệm thu, quyết toán Hợp đồng Thiết kế, Giám sát đã xuất hóa đơn?

• Thread starter HXR02
  • Ngày gửi
H

HXR02

Trung cấp
7/11/08
191
2
18
Hà Nội
Cty mình mới nhận làm có 3 mảng:
- Thiết kế
- Giám sát thi công
- Thi công
từ 2009 đến nay Cty ký rất nhiều hợp đồng Giám sát thi công. Khách hàng đều thanh toán qua Ngân hàng, nhưng chỉ thanh toán 70-80% Hợp đồng (đây là khoản ứng trước, khi nào nghiệm thu, quyết toán thì thanh toán nốt). Tuy nhiên kế toán trước đã xuất hóa đơn cho 1 số hợp đồng nhưng là xuất theo khoản tiền ứng trước.
Còn lại rất nhiều hợp đồng chưa xuất hóa đơn vì chưa quyết toán, nghiệm thu (vì thực ra toàn ký với bên cơ quan nhà nước họ ko cần hóa đơn nên kế toán cũ cũng ko sát sao để làm nghiệm thu và QT mà xuất HD). Đến bây giờ số tiền khách hàng ứng trước lên rất nhiều tới hơn 3,5 tỷ rồi nên cơ quan thuế yêu cầu Cty mình phải xuất hóa đơn ngay. Cái khó là chưa có nghiệm thu, bàn giao/quyết toán thì mình chưa có căn cứ để xuất hóa đơn.
Ai đã và đnag làm trong cty về Giám sát thi công cho mình ý kiến nhé, nên làm thế nào.
Còn việc kế toán trước xuất hóa đơn theo khoản tiền ứng trước đó có vấn đề gì ko (mình thì thấy ko hợp lý). Sau này khi có bản quyết toán mình xuất bù hóa đơn được chứ?
mong mọi người góp ý sớm nhé. Thanks all.

Khóa học Quản trị dòng tiền
valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Ðề: Chưa nghiệm thu, quyết toán Hợp đồng Thiết kế, Giám sát đã xuất hóa đơn?

- Thiết kế
- Giám sát thi công
- Thi công
từ 2009 đến nay Cty ký rất nhiều hợp đồng Giám sát thi công. Khách hàng đều thanh toán qua Ngân hàng, nhưng chỉ thanh toán 70-80% Hợp đồng (đây là khoản ứng trước, khi nào nghiệm thu, quyết toán thì thanh toán nốt). Tuy nhiên kế toán trước đã xuất hóa đơn cho 1 số hợp đồng nhưng là xuất theo khoản tiền ứng trước.
Còn lại rất nhiều hợp đồng chưa xuất hóa đơn vì chưa quyết toán, nghiệm thu (vì thực ra toàn ký với bên cơ quan nhà nước họ ko cần hóa đơn nên kế toán cũ cũng ko sát sao để làm nghiệm thu và QT mà xuất HD). Đến bây giờ số tiền khách hàng ứng trước lên rất nhiều tới hơn 3,5 tỷ rồi nên cơ quan thuế yêu cầu Cty mình phải xuất hóa đơn ngay. Cái khó là chưa có nghiệm thu, bàn giao/quyết toán thì mình chưa có căn cứ để xuất hóa đơn.
Ai đã và đnag làm trong cty về Giám sát thi công cho mình ý kiến nhé, nên làm thế nào.
Còn việc kế toán trước xuất hóa đơn theo khoản tiền ứng trước đó có vấn đề gì ko (mình thì thấy ko hợp lý). Sau này khi có bản quyết toán mình xuất bù hóa đơn được chứ?

Đúng là theo nguyên tắc khi thu tiền của khách hàng là phải xuất hóa đơn để xác định doanh thu và tính thuế tndn.
Nhưng trong lĩnh vực xây dựng, kế toán cần xuất hóa đơn theo Biên bản nghiệm thu từng hạnh mục công việc, nghĩa là khi công việc đã hoàn thành và nghiệm thu thì kế toán mới được phép xuất hóa đơn, còn việc khách hàng tạm ứng trước thì coi là một khoản khách hàng thanh toán trước và theo dõi.

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp

- Thiết kế
- Giám sát thi công
- Thi công

1. Trong lĩnh vực tư vấn thiết kế - XDCB thì chuyện xuất hoá đơn truớc để thu tiền là chuyện bình thường bạn ạ! Vấn đề đó không sao.
Khi kết thúc hợp đồng, hai bên làm Biên bản thanh lý hợp đồng. Căn cứ vào giá trị thanh lý hợp đồng bạn xuất nốt hoá đơn cho phần còn lại sao cho tổng giá trị hoá đơn xuất cho chủ đầu tư bằng giá trị thanh lý là được.

Ở nhiều công ty mình làm, có nhiều hợp đồng tư vấn giám sát kéo dài đến 3-4 năm do tiến độ thi công công trình bị kéo dài, mà nếu không có biên bản nghiệm thu thì chỉ có thể xác định doanh thu theo tiến độ hợp đồng hoặc theo số tiền thu được thôi bạn ạ!

2. Bạn nói cơ quan Nhà nước không cần hoá đơn là sai đấy nhé! Càng là cơ quan Nhà nước bây giờ thì họ lại càng cần phải lấy hoá đơn, vì nếu không có hoá đơn thì họ không thể quyết toán vốn đầu tư hoàn thành được. Điều bạn nói có thể là công trình chưa xong nên họ chưa lấy hoá đơn thôi!

3. Những hợp đồng mà bên chỗ bạn chỉ có thu tiền về, có chi phí tương ứng (chủ yếu là chi phí tiền lương nhân viên giám sát) thì bạn hoàn toàn có thể xác định được doanh thu tạm tính mà không cần phải chờ Biên bản nghiệm thu, thanh lý hợp đồng, bạn có thể xác định doanh thu theo số tiền thu được.

Thông thường, giá trị hợp đồng TVGS là theo tỷ lệ phần trăm, do đó, nếu có được giá thị thi công xây lắp của nhà thầu mà Công ty giám sát thì sẽ ra được giá trị khối lượng hoàn thành của TVGS. Vì vậy, bạn hoàn toàn có thể tự làm được các biên bản nghiệm thu KLHT cho Công ty mình.

Một số thông tin để bạn yên tâm và tham khảo!
Thân!

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

1. Trong lĩnh vực tư vấn thiết kế - XDCB thì chuyện xuất hoá đơn truớc để thu tiền là chuyện bình thường bạn ạ! Vấn đề đó không sao.
Khi kết thúc hợp đồng, hai bên làm Biên bản thanh lý hợp đồng. Căn cứ vào giá trị thanh lý hợp đồng bạn xuất nốt hoá đơn cho phần còn lại sao cho tổng giá trị hoá đơn xuất cho chủ đầu tư bằng giá trị thanh lý là được.

Ở nhiều công ty mình làm, có nhiều hợp đồng tư vấn giám sát kéo dài đến 3-4 năm do tiến độ thi công công trình bị kéo dài, mà nếu không có biên bản nghiệm thu thì chỉ có thể xác định doanh thu theo tiến độ hợp đồng hoặc theo số tiền thu được thôi bạn ạ!

2. Bạn nói cơ quan Nhà nước không cần hoá đơn là sai đấy nhé! Càng là cơ quan Nhà nước bây giờ thì họ lại càng cần phải lấy hoá đơn, vì nếu không có hoá đơn thì họ không thể quyết toán vốn đầu tư hoàn thành được. Điều bạn nói có thể là công trình chưa xong nên họ chưa lấy hoá đơn thôi!

3. Những hợp đồng mà bên chỗ bạn chỉ có thu tiền về, có chi phí tương ứng (chủ yếu là chi phí tiền lương nhân viên giám sát) thì bạn hoàn toàn có thể xác định được doanh thu tạm tính mà không cần phải chờ Biên bản nghiệm thu, thanh lý hợp đồng, bạn có thể xác định doanh thu theo số tiền thu được.

Thông thường, giá trị hợp đồng TVGS là theo tỷ lệ phần trăm, do đó, nếu có được giá thị thi công xây lắp của nhà thầu mà Công ty giám sát thì sẽ ra được giá trị khối lượng hoàn thành của TVGS. Vì vậy, bạn hoàn toàn có thể tự làm được các biên bản nghiệm thu KLHT cho Công ty mình.

Một số thông tin để bạn yên tâm và tham khảo!
Thân!
Khongchuyen ccó thể cho mình hỏi đuwocj không, vậy cái khoản tạm ứng đó nếu mình không xuất mà để khi hoàn thành hợp đồng tư vấn mới nghiệm thu thanh lý và xuất 1 lần có sao không nhỉ, Bên mình có mấy hợp đồng kéo dài hơn 1 năm nay rồi và họ ứng hco bên mình chắc phải 2/3 tiền rồi vậy nếu thếu xuôgns hỏi và bắt bên mình phải xuất hóa đơn cho khoản tmaj ứng đó thì mình phải làm sao nhỉ? mình đã tìm hiểu nhiều rồi mà vẫn chưa có câu trả lời cuối cùng, mòn bạn giúp đỡ

H

huamaihuong

Sơ cấp
23/2/10
4
0
0
Quảng Nam

Mình cũng làm ở công ty tư vấn. Mình cũng có câu hỏi về việc xuất hoá đơn. Ở công ty mình khi làm hợp đồng tư vấn, làm thanh lý hợp đồng xong họ chỉ chuyển khoảng 80% còn lại 20% họ giữ lại nên khi xuất hoá đơn mình chỉ xuất theo số tiền mình nhận được của chủ đầu tư mà không xuất theo hợp đồng. Mình không biết như vậy có đúng không? Số tiền còn lại, mình có hỏi bên chủ đầu tư mà miết mấy năm rồi họ cũng không chuyển tiếp? Mong các anh chị chỉ giúp! Chân thành cảm ơn!

K

ketoan_king

Guest
10/10/06
67
1
8
37
Quy Nhơn xì ti

Trót viết hóa đơn rồi thì chỉ còn cách làm biên bản nghiệm thu theo cái hóa đơn đó. Nghiệm thu hạng mục nào đấy sao cho phù hợp với số tiền HĐ. Mở dự toán ra xem nào, chú ý tiến độ thi công nữa.

S

stupidbinh

Guest
1/10/10
1
0
0
34
Hà Nội

có bạn nào ở đó không?
cho mình hỏi chút
Bên A giao cho bên mình làm sơn tường bên mình bán lại cho bên C sau khi làm xong bên C viết hóa đơn VAT cho mình, Bên mình cũng phải viết hóa đơn cho bên A, Mình muốn hỏi xem viết như thế nào?

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

Mình cũng làm ở công ty tư vấn. Mình cũng có câu hỏi về việc xuất hoá đơn. Ở công ty mình khi làm hợp đồng tư vấn, làm thanh lý hợp đồng xong họ chỉ chuyển khoảng 80% còn lại 20% họ giữ lại nên khi xuất hoá đơn mình chỉ xuất theo số tiền mình nhận được của chủ đầu tư mà không xuất theo hợp đồng. Mình không biết như vậy có đúng không? Số tiền còn lại, mình có hỏi bên chủ đầu tư mà miết mấy năm rồi họ cũng không chuyển tiếp? Mong các anh chị chỉ giúp! Chân thành cảm ơn!
Bên mình thì lại ngược lại với bạn, khi có khối lượng hoàn thành mình xuất hoá đơn luôn số tiền đó. trong lúc đó chủ đầu tư lại chưa thanh toán hết tiền, giờ mà không đòi được thì phải làm sao nhỉ

T

tranglethuy91

Guest
18/8/12
1
0
0
Hà Nội

Anh (chị) cho em hỏi. Em đang tìm hiểu về biên bản nghiệm thu công trình của Cty để viết báo cáo kiến tập. Em có hỏi chị kế toán trưởng của công ty, chị í bảo là bản này do Chủ nhiệm công trình và kỹ thuật của bên A xác định và lập, ký rồi được gửi lại tới CÔng ty. Tuy nhiên em xem mẫu, lại chỉ thấy có chữ ký của giám đốc 2 bên là sao ạ? Chị kế toán trưởng đang nghỉ đẻ, mà em thì kết thúc quá trình kiến tập rồi nên chả hỏi đc ai nữa:(( Mong anh (chị) giúp đỡ em ạ!

N

ngthong703

Sơ cấp
10/2/09
12
0
1
tphcm

Bên mình thì lại ngược lại với bạn, khi có khối lượng hoàn thành mình xuất hoá đơn luôn số tiền đó. trong lúc đó chủ đầu tư lại chưa thanh toán hết tiền, giờ mà không đòi được thì phải làm sao nhỉ

Thì đi đòi nợ, nếu đòi hoài mà ko được thì trích dự phòng nợ khó đòi, khi nào đòi được tính sau..hìhì.

có bạn nào ở đó không?
cho mình hỏi chút
Bên A giao cho bên mình làm sơn tường bên mình bán lại cho bên C sau khi làm xong bên C viết hóa đơn VAT cho mình, Bên mình cũng phải viết hóa đơn cho bên A, Mình muốn hỏi xem viết như thế nào?
Bạn xuất HĐ cho B theo giá trị H. đồng (nếu ko có p.sinh); bên C xuất HĐ cho bạn theo giá bạn giao khoán lại, cân đối đầu ra đầu vào sao cho khi phân bổ CPQL vào nữa là...gần lỗ...ok!

Sửa lần cuối:
vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn

Chào bạn HRX02
Mình có thể trả lời với bạn như sau:
Các trường hợp phải xuất hóa đơn GTGT khi thu tiền được quy định tại Điều 08: Thời điểm xác định thuế GTGT theo Thông tư 06/BTC ngày 11/1/2012 và thời điểm xác định thuế TNDN được quy định tại Khoản 2 Điều 5: Thời điểm xác định doanh trong Thông tư 123 27/7/2012 của BTC thay thế cho Thông tư 130:trong Thông tư 123 27/7/2012 của BTC thay thế cho Thông tư 130
- Căn cứ vào tình hình công ty bạn kế toán công ty có thể làm đúng quy định nhưng bất lợi cho công ty ( ở đây tui dùng từ có thể)
* Nếu công ty chỉ thi công, giám xác không được ghi rõ lĩnh vực hoạt động như tại điều 08 Thông tư 06 thì công ty chỉ cần lập phiếu thu và xem như khoản tạm ứng hợp đồng
Còn bàn về thuế TNDN: thì bạn tham khảo tại điểm 2.18 Điều 06 của thông tư 123 nhà: " Bạn được quyền trích trước chi phí tương ứng với doanh thu mà bạn xuất hóa đơn để kê khai thu nhập chịu thuế trong kỳ".

Thân chào bạn
Chúc bạn có một ngày làm việc vui vẻ
Nếu có thắc mắc hoặc ko rõ hãy email cho mình: NguyenNamVinhLong@Gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA