Khấu trừ 10% thuế TNCN khi nào?

• Thread starter nguyenhong12
  • Ngày gửi
N

nguyenhong12

Trung cấp
18/3/11
109
1
0
34
đồng nai
Chào anh chị!
Em có vấn đề như sau:
Công ty em có những nhân viên làm việc bán thời gian, làm việc khoảng 4-5tháng, có người làm đựoc 1 năm
Lương tháng khoảng 1.5-2tr. Vậy bây giờ làm tờ khai quý em có phải khấu trừ thuế TNCN 10% ko?
Em ko hiều khi nào khấu trừ 10% nữa? Anh chị có thể giúp em giải đáp thắc mắc này để em nộp tờ khai quý ko ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

muahoatuyet

Trung cấp
8/8/11
63
0
0
Hà Nội
Ðề: Khấu trừ 10% thuế TNCN khi nào?

ko cần phải nộp tờ khai tncn quý bạn nhé!

T

tax2012

Guest
12/4/12
2
0
0
35
ha noi

người làm đựoc 1 năm
Lương tháng khoảng 1.5-2tr. Vậy bây giờ làm tờ khai quý em có phải khấu trừ thuế TNCN 10% ko?
Em ko hiều khi nào khấu trừ 10% nữa? Anh chị có thể giúp em giải đáp thắc mắc này để em nộp tờ khai quý ko ạ
- Làm 4-5 tháng em lên làm hợp đồng trên3 tháng cho người lao động nếu như người đó làm cố định 1 nơi là cty bên em, còn TH của em chị đoán là những người lao động đó làm việc ở hai nơi vậy em vẫn phải khấu trừ của họ nếu họ có MSTCN là 10%, không có MSTCN là 20% và khi họ chuyển đi em cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho họ,
- Em có phải làm tờ khai thuế TNCN quý

N

nguyenhong12

Trung cấp
18/3/11
109
1
0
34
đồng nai

Những người đó làm sinh viên, làm 1 chỗ ở công ty em thôi. vậy em có phải khấu thừ thuws 10% ko?
Em nge nói làm mẫu 23 cam kết, nhưng em vẫn chưa hiểu rõ về vấn đề này. anh chị giảng giải giúp em

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Những người đó làm sinh viên, làm 1 chỗ ở công ty em thôi. vậy em có phải khấu thừ thuws 10% ko?
Em nge nói làm mẫu 23 cam kết, nhưng em vẫn chưa hiểu rõ về vấn đề này. anh chị giảng giải giúp em
Nếu làm cam kết 23 thì khỏi phải khấu trừ thuế của họ.

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Bạn xem thông tư 84/2008/TT-BTC có hướng dẫn như sau:

PHẦN D - ĐĂNG KÝ THUẾ, KHẤU TRỪ THUẾ, KHAI THUẾ,

QUYẾT TOÁN THUẾ, HOÀN THUẾ

II. Khấu trừ thuế, khai thuế, quyết toán thuế

1.2.7. Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ mà không ký hợp đồng lao động như tiền nhuận bút; tiền dịch sách; tiền giảng dạy; tiền tham gia các Hiệp hội, Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên, Ban quản lý,...; tiền thực hiện các dịch vụ khoa học kỹ thuật; dịch vụ văn hoá; thể dục thể thao; các dịch vụ tư vấn thiết kế xây dựng, dịch vụ pháp lý,... có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế trước khi trả cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Khấu trừ 10% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân đã có mã số thuế.

- Khấu trừ 20% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân không có mã số thuế.

Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn trên phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ. Cơ quan thuế có trách nhiệm cung cấp cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập chứng từ khấu trừ thuế theo đơn đề nghị (theo mẫu số 17/TNCN ban hành kèm theo Thông tư này).

Và theo thông tư 62/2009/TT-BTC bổ sung thông tư 84/2008/TT-BTC

Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

- Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh không đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu là độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

Theo thông tư 113/2011/TT-BTC sửa đổi, bổ sung thông tư 84/2008/TT-BTC và thông tư 62/2009/TT-BTC như sau:
Điều 1. Sửa đổi Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau:

Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền dịch vụ khác, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 1.000.000 đồng/lần trở lên thì thực hiện khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

Tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ với các cá nhân, tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ có trách nhiệm thông báo cho các cá nhân về tỷ lệ khấu trừ nêu trên để cá nhân làm thủ tục xin cấp mã số thuế.

Cơ quan thuế thực hiện cấp ngay mã số thuế trong vòng 5 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ xin cấp mã số thuế.

- Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm, tổ chức chi trả thu nhập vẫn phải cung cấp danh sách và thu nhập của những người chưa đến mức khấu trừ thuế cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo hợp đồng thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

Căn cứ theo các thông tư trên, căn cứ theo thời gian hiệu lực của các thông tư, bạn tính ra số thuế phải khấu trừ đối với các cá nhân sinh viên làm thêm mà không có các hợp đồng lao động đó.

P/S: Tốt nhất là bạn tách từng lần chi tiền cho các cá nhân đó, số tiền dưới mức phải khấu trừ thuế, theo TT84 và TT62 là dưới 500k/lần, và theo TT113 thì là dưới 1 triệu đồng/lần
Mỗi lần chi tiền cho các cá nhân đó, bạn làm một bộ chứng từ thanh toán đầy đủ bao gồm photo CMND các cá nhân, nội dung chi tiền, và chữ ký

Thân

N

nguyenhong12

Trung cấp
18/3/11
109
1
0
34
đồng nai

Nếu như em làm hợp đồng 3 tháng cho họ hoặc 6 tháng cho họ thì không phải khấu trừ thuế hả anh chị.
Từ "khấu trừ" có nghĩa là: Số thuế mình khấu trừ 10% or 20% của nhân viên và số tiền thuế TNCN phải nộp của những nhân viên ký hợp đồng LĐ theo biểu thuế luỹ tiến hả anh chị?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Gửi bạn nguyenhong12
Mẫu số 23/CK-TNCN ban hành kèm theo TT28, trong đó bạn sẽ thấy có dòng này
"Tôi cam kết rằng tổng thu nhập năm 2011 của tôi ko vượt quá 48 triệu đồng..." mục đích là đề nghị Cty....tạm thời chưa thực hiện khấu trừ 10% thuế TNCN...... Khi cty cho người lao động làm tờ cam kết này là để khỏi phải khấu trừ 10% thu nhập của họ, bạn hiểu rùi nhé.
10% hay 20% là mức khấu trừ cho người lao động vãng lai ko ký HĐLĐ đã có hay chưa có MST
Biều thuế luỹ tiến áp dụng cho người lao động có ký HĐLĐ. Thân

N

nguyenhong12

Trung cấp
18/3/11
109
1
0
34
đồng nai

thanks anh chị nhiều. hihi!

cÁC ANH CHỊ CHỈ EM LÀM TỜ KHAI THUẾ TNCN THEO QUÝ VỚI, CÔNG TY EM PHÁT SINH THUẾ TNCN PHẢI NỘP. EM PHẢI LÀM THEO MẪU NÀO? GIẢ SỬ CÔNG TY EM PHÁT SINH PHẢI NỘP CHO NGƯỜI KÝ HDLD LÀ 3TRIỆU, EM PHẢI ĐIỀN VÀO CHỈ TIÊU NÀO? LẦN ĐẦU EM ĐỤNG TỚI THUẾ TNCN,MONG ANH CHỈ CHỈ BẢO. THANKS

Sửa lần cuối:
H

hvan1511

Sơ cấp
29/12/11
27
0
1
35
HÀ Nội

Biều thuế luỹ tiến áp dụng cho người lao động có ký HĐLĐ. Thân[/QUOTE nói:
Biểu thuế lũy tiến chỉ áp dụng cho người ký hợp đồng trên 3 tháng thôi còn vẫn khấu trừ 10% hoặc 20% với người ký hợp đồng dưới 3 tháng 3 mà

T

tdthang1006

Trung cấp
2/10/12
87
0
6
33
thừa thiên huế

thanks anh chị nhiều. hihi!

cÁC ANH CHỊ CHỈ EM LÀM TỜ KHAI THUẾ TNCN THEO QUÝ VỚI, CÔNG TY EM PHÁT SINH THUẾ TNCN PHẢI NỘP. EM PHẢI LÀM THEO MẪU NÀO? GIẢ SỬ CÔNG TY EM PHÁT SINH PHẢI NỘP CHO NGƯỜI KÝ HDLD LÀ 3TRIỆU, EM PHẢI ĐIỀN VÀO CHỈ TIÊU NÀO? LẦN ĐẦU EM ĐỤNG TỚI THUẾ TNCN,MONG ANH CHỈ CHỈ BẢO. THANKS

nếu người ký HDLD có mã số thuế thì phải khấu trừ thuế tncn 10% trên 3tr này, còn nếu không có mst thì phải khấu trừ 20% trên 3tr nha bạn.

nucuoi151211

nucuoi151211

Sơ cấp
10/3/10
16
0
0
Hà Nội

Các anh chị cho em hỏi là công ty em cũng đang hướng dẫn người lao động thời vụ làm cam kết 23, nếu họ có người phụ thuộc thì có cần thêm giấy tờ gì về người phụ thuộc không? Mong các anh chị có kinh nghiệm rồi chỉ bảo giúp em.

V

Vinh Tit

Sơ cấp
22/10/08
44
0
0
Ha Noi

Em hướng dẫn họ làm cam kết theo mẫu 23 và sẽ không khấu trừ thuế TNCN của họ nữa và em cũng không phải làm kê khai thuế TNCN cho những người này.

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định

1 năm trả lương 1 lần duy nhất vào tháng 12 có được không. ví dụ lương mỗi tháng tính ra là 4 triệu nhưng đến cuối tháng 12 cty mới trả luơng 48 triệu/năm .như vậy có được không và thuế tncn cũng không ảnh hưởng gì???
ai biết giúp mình với

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cty bạn trả lương ntn thì sẽ được ghi trên HĐLĐ, cái này là sự thoả thuận giữa ng sd lao động,lao động, nó thuộc về quyền lợi của ng lao động, ko ai cấm về hình thức và cách thức trả lương, tuy nhiên trên thực tế ng lao động họ sẽ sống ntn trong suốt 365 ngày ko lương?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang

1 năm trả lương 1 lần duy nhất vào tháng 12 có được không. ví dụ lương mỗi tháng tính ra là 4 triệu nhưng đến cuối tháng 12 cty mới trả luơng 48 triệu/năm .như vậy có được không và thuế tncn cũng không ảnh hưởng gì???
ai biết giúp mình với
- Thuế TNCN từ tiền lương, tiền công về bản chất là kê khai theo tháng, tính theo thời điểm trả TN vì vậy nếu bạn trả gộp vào T12 thì T12 sẽ phát sinh số thuế phải nộp. Vấn đề khác nhữ các bạn trên diễn đàn đã trao đôi. Bạn thử tính xem./.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
Tình huống:
Thu nhập của chuyên gia mỗi tháng 120 triệu (th/suất 35% trong biểu thuế lũy tiến).
Chuyên gia này không cần thiết fải ký HĐLĐ có thời hạn, không cần tham gia BHXH, chỉ cần làm sao để nộp thuế thấp nhất.

Giải fáp: lập Hđồng thuê chuyên gia tư vấn với mức thù lao tương đương 120 tr nói trên. nên chỉ bị khấu trừ 10%.

AE cho thêm ý kiến v/v này nhé.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Tình huống:
Thu nhập của chuyên gia mỗi tháng 120 triệu (th/suất 35% trong biểu thuế lũy tiến).
Chuyên gia này không cần thiết fải ký HĐLĐ có thời hạn, không cần tham gia BHXH, chỉ cần làm sao để nộp thuế thấp nhất.

Giải fáp: lập Hđồng thuê chuyên gia tư vấn với mức thù lao tương đương 120 tr nói trên. nên chỉ bị khấu trừ 10%.

AE cho thêm ý kiến v/v này nhé.

Tính kiểu này trách sao chi phí lương Cty chỉ có mình bộ phận BV ... còn lại là chi phí thuê chuyên gia :004:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Tính kiểu này trách sao chi phí lương Cty chỉ có mình bộ phận BV ... còn lại là chi phí thuê chuyên gia :004:

hehe, mai mốt nếu tính cho "chuyên gia BV" mà có lợi thì "chơi" luôn anh :004:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

làm sao để đảm bảo cho cphi của Hđồng thuê chuyên gia tư vấn trả thù lao hàng tháng nói trên là cphi hợp lý tính thuế TNDN anh em nhỉ?